๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:35:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบเร็ตต้า 92 FS  (อ่าน 18525 ครั้ง)
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 12:12:39 PM »

มีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ      เขตผมมีการเลื้ยงกุ้งกันมาก    เวลาจับกุ้งได้ราคาจะชวนกันไปซื้อปืนครับ       Huhบางกลุ่มนิยมโคลท์     บางกลุ่มนิยมเบเร็ตต้าและ cz    ช่วง3ปีที่แล้วมีอยู่กลุ่มหนึ่งไปซื้อเบเร็ตต้ามา 4-5  กระบอก    เอามายิงอวดกันที่บ่อกุ้ง     คุยโวว่าของข้าบรรจุ 15  นัด    Huhเหนือกว่าโคลท์      และคุยว่าเป็นเหล็กปีกเรือบินทั้งกระบอกครับ      อีกคนก็ว่าสแตนเลสดีกว่าปืนเหล็กทั่วๆไป (ว่าเป็นปืนแสตนเลสทั้งกระบอก)    แต่ผมว่าโครงล่างเป็นอัลลอยครับ     และเมื่อไม่นานมานี้เอง      มีคนหนึ่งทำปืนหล่น    โครงปืนตรงเหนือโกร่งไกกระแทกกับปูนซีเมนต์แตกหลุดมาชิ้นหนึ่ง     เขาเอากระดาษทรายมาขัดตรงที่เนื้อหลุด   ปืนเลยเป็นลอยดำน่าเกลียดกว่าเดิมครับ     เจ้าของปืนน่าแตกอายพวกซื้อโคลท์ กะCZ      เขามาถามผมว่าทำไมปืนเบเร็ตต้าที่ทหารอเมริกันใช้ทำไมมันพังง่ายอย่างนี้ครับ     อีกคนก็สงสัยเหล็กสแตนเลสทำไม่มันแตกง่ายจัง Huh     ท่านเพื่อนๆชาวปืนครับจะให้ผมตอบว่าอย่างไรครับ       Huh เขาบอกว่าจะซื้อปืนใหม่ก็ไม่มีเงิน    เพราะตอนนี้กุ้งถูกครับ    ผมว่าเขาคงไม่มีโอกาสซื้อใหม่แล้ว     เพราะคนเลี้ยงกุ้งเจ๊งอย่างเดียวครับ    จะขายปืนให้ได้ราคาใครเขาจะซื้อครับ     Huhปืนยอดเยี่ยมของโลกครับ Huh
sak.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 12:18:50 PM »

Smiley
ครับ
 Wink
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 12:19:33 PM »

Huh
งง ครับ.......มันแตกใด้งัยหว่า Huh Huh

อย่างนี้ต้องไปทำ ฮาร์ดโครม Grin
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 12:34:19 PM »

คงจะกระเทาะบิ่นไปเล็กน้อยมังครับ  น่าจะแก้ไขด้วยการชุบฮาร์ดโครม  หรือไม่ก็ให้ช่างซ่อมปืนแนะนำครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 12:40:32 PM »

โทษทีครับ    กระแทกกะคอนกรีตเสริมเหล็กครับ     ไม่ใช่ปูนซีเมนต์     หลุดแตกเหนือโกร่งไกเป็นลอยบุ๋ม   ดูไม่สวยเลยครับ Huh Huh Huh
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 01:16:43 PM »

ถ้าเพื่อนอยากขายต่อ บอกมาได้เลยนะครับ กำลังเล็งๆหาปืนให้น้องเมียสุดที่รักอยู่พอดี Grin
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 01:28:30 PM »

แตกง่ายจังนะครับ ของผมใช้มา 4 เดือนกว่าแล้ว เคยหล่นพื้น 2-3 ครั้งอะครับไม่เห็นเป็นไรเลยนี่ครับ  Huh Huh

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 01:30:50 PM »

ทำได้อย่างเดียวครับ...ทำใจ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 02:33:20 PM »

มีคนหนึ่งทำปืนหล่น    โครงปืนตรงเหนือโกร่งไกกระแทกกับปูนซีเมนต์แตกหลุดมาชิ้นหนึ่ง     เขาเอากระดาษทรายมาขัดตรงที่เนื้อหลุด   ปืนเลยเป็นลอยดำน่าเกลียดกว่าเดิมครับ     เจ้าของปืนน่าแตกอายพวกซื้อโคลท์ กะCZ      เขามาถามผมว่าทำไมปืนเบเร็ตต้าที่ทหารอเมริกันใช้ทำไมมันพังง่ายอย่างนี้ครับ     

อันนี้ขอตอบในแง่ของการเมืองนะครับ(ในแง่ทางเทคนิคให้พี่ๆเขาตอบดีกว่า) ตามที่คุณถามถึงว่าทำไมปืนเบเร็ตต้า92เอฟ ซึ่งหากเปรี่ยบเทียบกับ1911เอ1 แล้ว เบเร็ตต้าบอบบางกว่ากันมากกกกกก แต่ทำไมจึงได้รับประจำการในกองทัพสหรัฐฯ ขอตอบตรงไปตรงมาตามที่ได้ยินจากปากบาทหลวงนะ กล่าวคือสหรัฐฯต้องการตั้งฐานทัพหลายแห่งในประเทศอิตาลี่ครับ(ทั้งฐานทัพอากาศ และฐานทัพบก ฐานทัพเรื่อ) และต้องการสร้างสำนักงานใหญ่ทางทหารในกรุงโรมครับ จึงจำเป็นต้องนำเจ้าเบเร็ตต้า มาประจำการแทน1911เอ1 เพื่อเป็นผลประโยชน์ต่างตอบแทนทางด้านเศรษฐกิจและการเมือง และอีกอย่างสหรัฐฯต้องการเสียงสนับสนุนของรัฐบาลอิตาลีและกองทัพอิตาลีสำหรับบททบาทสหรัฐฯที่เด่นขึ้นในกลุ่มนาโต้ครับ กล่าวคือการเมืองการทหารและเศรษฐกิจล้วนๆครับ สำหรับเบเร็ตต้า92เอฟในกองทัพสหรัฐฯ การทดสอบอาวุธดังกล่าวก่อนประจำการ(ในการคัดเลือกอาวุธใหม่แทน1911เอ1)ทำมาเพื่ออ้างเหตุผลและป้องกันคำครหาจากประเทศอื่นๆเท่าเองครับ ลึกๆก็ได้อธิบายไปในตอนต้นแล้ว ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 04:24:13 PM »

เขาอยากขายให้ได้ราคาพอซื้อปืนใหม่    กะขาดนิดหน่อย      แต่พอคนเห็นของจริงก็เซ็งแล้วครับ       เพราะเขาไม่มีเงินซื้อใหม่     จำเป็นต้องใช้ไปก่อนดีกว่าไม่มีใช้ครับ Huh Huh Huhและตอนนี้เลี้ยงกุ้งมีแต่ขาดทุนครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 06:36:50 PM »

ถ้ามีรูปให้ด้วยก็ดีนะครับ......อยากเห็นจัง... Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 07:42:11 PM »

เป็นรอยจากการใช้งานนะครับ ปืนโครงเหล็กถ้าตกกระแทกก็เป็นรอยเหมือนกัน แต่โครงเหล็กได้เปรียบที่เนื้อเหล็กเหนี่ยวกว่าอัลลอย

รอยกระแทกเป็นหลุม กว้างมากไหมครับ หลุมลึกมากไหม ? ถ้าไม่มากนักและเวลามองปืนทำใจลำบาก ก็เอาปืนมาให้ช่างปัดลบรอย แล้ว ฮาร์ดโครมใหม่ครับ อัลลอยรุ่นนี้ช่างบอกชุบฮาร์ดโครมได้ อาจกลบเกลื่อนรอยได้บ้างครับ

กรณีเดียวกัน ถ้าเป็นโครง โพลิเมอร์แบบ กล็อก  ปืนจะไม่เป็นรอยน่าเกลียดเท่านี้นะครับ โพลิเมอร์เป็นรอยขูดขีดได้ง่าย แต่รอยตกกระแทกจะไม่ กระเทาะเป็นรอยลึก (เห็นมะ ใครว่า ปืนโครงโพลิเมอร์ไม่ทน) 

....ตามล่า...อีตอแหล
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 10:20:59 AM »

ที่พี่บอกว่าทำบ่อกุ้งอยู่  ปืน มันโดนนำเค็ม/นำกร่อยหรืเปล่าครับสะแตนเลสมันถึงใด้ผุขนาดนั้น
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 10:27:19 AM »

ปืนตกจากมือ ลงพื้นคอนกรีตแล้วเป็นรอย  หรือแตกบิ่นไปบ้าง แต่ปืนยังคงใช้งานต่อไปได้  ผมเห็นว่าไม่ใช่เรื่องที่เป็นข้อตำหนิร้ายแรง
แต่ที่สำคัญ  ปืนตกแล้ว ต้องไม่ลั่น,  ซองกระสุนไม่ควรหลุดออกมาได้เอง,  โกร่งไกต้องไม่ยุบเข้ามาจนเหนี่ยวไกไม่ได้  หรือสไลด์จะต้องวิ่งได้คล่องเหมือนก่อนตกใส่พื้น
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 01:02:26 PM »

ท่าไม่สบายใจน่าจะต้องพึ่งช่างแล้วละครับ

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์