๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 01:04:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามพี่ๆหน่อยครับเรื่องไข่ปลา  (อ่าน 10022 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:01:20 PM »

ไข่ปลาตะเพียนไม่อร่อยเท่าไข่ปลากด ปลาดุก หรือพวกปลาหนังหรอกครับ เคยตกยี่สกได้ตัวละ 10-20 โลไข่มันเป็นกิโลเอาแจกเพื่อนบ้านทุกทีครับ

ป๋าตุ๊ครับ  ไข่ปลาตะเพียนเหนือกว่ายี่สกประมาณสิบเท่า   ส่วนไข่ปลาดุก ปลาหนังนั้น  ถือว่าเป็นขั้นเทพ  เอามาเปรียบเทียบกับไข่ปลาเกล็ดไม่ได้ครับป๋าตุ๊    Grin Grin ไหว้

งั้น... ของไข่ปลาช่อนเข้าประกวดครับ... Grin Grin Grin
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:41:43 PM »

ระวังนะครับ ที่สีเขียวนั่นอาจจะเป็นไข่ของปลาที่มีพิษ  เช่น ปักเป้า  ก็ได้

ผมทิ้งเลยครับ ไม่ได้กลัวปลาปักเป้า แต่กลัวสารเคมีน่ะครับ

โจ๊ก ไข่ปลาตะเพียน ลองไปทานที่ร้านสวนอาหารตลิ่งชัน ที่อยู่ตรงข้ามสน.ตลิ่งชันสิ เยี่ยม

เจ๊ก็อยู่แถวนั้น จะเลี้ยงแน่ๆเลย อิอิอิ

ไข่ปลาตะเพียนไม่อร่อยเท่าไข่ปลากด ปลาดุก หรือพวกปลาหนังหรอกครับ เคยตกยี่สกได้ตัวละ 10-20 โลไข่มันเป็นกิโลเอาแจกเพื่อนบ้านทุกทีครับ

ปลาหนังไข่จะอร่อยกว่าหรือครับ ผมไม่เคยลองเลย แล้วเทโพ ล่ะครับ ที่อินเดียมีเทโพขายเยอะเอาเรื่องเหมือนกัน ตกตัวละกิโลหน่อยๆได้ครับ

... Grin..ขาย.ไข่ปลา.อย่างเดียวก็มีหรือครับ.ผมไม่เคยไปจ่ายตลาด.เลยไม่ทราบ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่อินเดียส่วนใหญ่ไม่ทานไข่ปลาครับ เขาเลยกองไว้ ขายในราคาถูกมากๆ หรือถึงกับแถมให้เปล่าเลย พวกเครื่องในกับหนังไก่ก็เหมือนกันครับ ไปซื้อไก่ที ก็เอาหนังมาทอดซะเยอะเลย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:48:58 PM »

ป๋าตุ๊ครับ  ไข่ปลาตะเพียนเหนือกว่ายี่สกประมาณสิบเท่า   ส่วนไข่ปลาดุก ปลาหนังนั้น  ถือว่าเป็นขั้นเทพ  เอามาเปรียบเทียบกับไข่ปลาเกล็ดไม่ได้ครับป๋าตุ๊    Grin Grin ไหว้

งั้น... ของไข่ปลาช่อนเข้าประกวดครับ... Grin Grin Grin

ยังสู้ไข่ปลาหมอไม่ได้ครับพี่   ยิ้มีเลศนัย  ไข่ปลาหมอยังอร่อยไม่ถึงครึ่งของไข่ปลาตะเพียน  ไข่ปลาตะเพียนยังไม่ถึงครึ่งไข่ปลาตระกูลสวาย  ตระกูลสวายยังไม่เท่าปลาดุก  ไข่ปลาดุก ยังแพ้ไข่ปลากดเหลือง  ไข่ปลากดเหลืองรึจะสู้ราชาไข่ปลาอย่างไข่ปลาแขยง   น้ำลายหก

แต่ทั้งหมดนี้ ยังไม่เท่าจักพรรดิอย่างไข่ปลาเซียม(ชะโอน)นะครับ  จำได้ว่ากินครั้งสุดท้ายเมื่อสิบปีที่แล้ว   หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 02:53:49 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:50:14 PM »

เชี่ยวชาญเรื่องไข่จริงๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:53:48 PM »

ยังสู้ไข่ปลาหมอไม่ได้ครับพี่   ยิ้มีเลศนัย  ไข่ปลาหมอยังอร่อยไม่ถึงครึ่งของไข่ปลาตะเพียน  ไข่ปลาตะเพียนยังไม่ถึงครึ่งไข่ปลาตระกูลสวาย  ตระกูลสวายยังไม่เท่าปลาดุก  ไข่ปลาดุก ยังแพ้ไข่ปลากดเหลือง  ไข่ปลากดเหลืองรึจะสู้ราชาไข่ปลาอย่างไข่ปลาแขยง   น้ำลายหก

แล้วไข่เทโพ ล่ะครับ ลองหาดูรูปแล้ว ปลาเมื่อวานน่าจะเป็นเทโพ ครับ ไข่ฝักใหญ่มากๆ น้ำหนักตัวเปล่าแหวะไส้กับไข่ออกแล้วได้ โลนิดๆครับ ตรงท้องนี่มันสุดๆเลยครับพี่กวาง

เชี่ยวชาญเรื่องไข่จริงๆ

สนทนาประสาไข่ ครับ อิอิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:56:35 PM »

ไข่ปลาตระกูลสวายนั้นจะต้องแก่จัดจริงๆจึงจะอร่อยครับพี่โจ๊ก  เทโพเอามาหมกใส่ไข่นี่สุดยอดเหมือนกัน   น้ำลายหก

ไปกาฬสินธุ์ก็ให้เขาลองหาปลาเซียมไข่มาต้มโคล้งให้กินนะครับ  แถวเขื่อนน่าจะยังหากินได้อยู่   Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 03:10:58 PM »

This is ปลาเซียม หรือปลาเซือม หรือชื่อสามัญ ปลาชะโอน   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 03:15:54 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 03:41:04 PM »

ผมเข้าใจว่าไข่ปลาที่คุณ helldiver ได้มานั้นไม่น่าจะเสียครับเนื่องจากการควักไส้พุงปลาออกมาอาจมีเลือด มีอะไรอย่างอื่นที่ออกสีปนมาอยู่บ้างก็น่าจะใช้ได้ ธรรมดาควักออกจากปลาสดๆมันก็ไม่ได้เหลืองอย่างเดียวนี่

ที่จริงผมก็ไม่ค่อยสันทัดเท่าไรครับเรื่องไข่ปลาเพราะไม่ชอบทานเท่าไร แต่เคยกินไข่พวกปลาหนังแล้วมันรู้สึกไม่ฝืดคอเหมือนไข่ปลายี่สก แต่ไข่ที่ชอบที่สุดคือไข่แดง Grin Grin(แบบยางมะตูม)

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 03:51:41 PM »

ผมเข้าใจว่าไข่ปลาที่คุณ helldiver ได้มานั้นไม่น่าจะเสียครับเนื่องจากการควักไส้พุงปลาออกมาอาจมีเลือด มีอะไรอย่างอื่นที่ออกสีปนมาอยู่บ้างก็น่าจะใช้ได้ ธรรมดาควักออกจากปลาสดๆมันก็ไม่ได้เหลืองอย่างเดียวนี่

ที่จริงผมก็ไม่ค่อยสันทัดเท่าไรครับเรื่องไข่ปลาเพราะไม่ชอบทานเท่าไร แต่เคยกินไข่พวกปลาหนังแล้วมันรู้สึกไม่ฝืดคอเหมือนไข่ปลายี่สก แต่ไข่ที่ชอบที่สุดคือไข่แดง Grin Grin(แบบยางมะตูม)

วาววววว   ป๋าตุ๊มักไข่แดงอย่างขนาด      ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 04:07:36 PM »

ป๋าตุ๊ครับ  ไข่ปลาตะเพียนเหนือกว่ายี่สกประมาณสิบเท่า   ส่วนไข่ปลาดุก ปลาหนังนั้น  ถือว่าเป็นขั้นเทพ  เอามาเปรียบเทียบกับไข่ปลาเกล็ดไม่ได้ครับป๋าตุ๊    Grin Grin ไหว้

ชอบเจาะหรือชอบกินครับ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เรียนน้าโซฯ ไข่ปลากับไข่จั๊กจั่น... จะเลือกอันไหนครับ...  ยิ้มีเลศนัย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 04:15:30 PM »

เลือกไข่ปลาครับพี่  ส่วนจั๊กจั่นนั้นผมชอบตัวอ่อนครับ  น้องจั๊กจั่นก็ชอบนะครับ  หลงรัก

นี่ตัวอ่อนจั๊กจั่นคั่ว  น้ำลายหก

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 04:32:37 PM »

โจ๊ก ไข่ปลาตะเพียน ลองไปทานที่ร้านสวนอาหารตลิ่งชัน ที่อยู่ตรงข้ามสน.ตลิ่งชันสิ เยี่ยม

เจ๊ก็อยู่แถวนั้น จะเลี้ยงแน่ๆเลย อิอิอิ

อิอิ...ช่วงนี้เจ๊อยู่แถวเอกมัยบ่อยกว่าหน่ะ เดี๋ยวPMไปหา

ต้อนรับกลับบ้านนะจ๊ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 04:33:54 PM »

ว่าก็ว่าเถอะ ผมว่า รสชาติไข่ปลาแขยง คล้ายๆ ปลาไข่ชิชาโมะของญี่ปุ่นนะ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 04:36:35 PM »

เลือกไข่ปลาครับพี่  ส่วนจั๊กจั่นนั้นผมชอบตัวอ่อนครับ  น้องจั๊กจั่นก็ชอบนะครับ  หลงรัก

นี่ตัวอ่อนจั๊กจั่นคั่ว  น้ำลายหก

ตัวอ่อนนี่แหละบ้านผมเรียกไข่จั๊กจั่น...  เขาขายกัน ๑๒ เม็ด ๑๐ บาท... หัวเราะร่าน้ำตาริน จะบ้าตาย... แต่ก็ซื้อนะครับ... ยายชอบมาก... โรยเกลือ... ห่อใบตองปิ้งไฟอ่อนๆ แล้วเอามาบี้ใส่ข้าวเหนียวร้อนๆ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 05:25:36 PM »

เลือกไข่ปลาครับพี่  ส่วนจั๊กจั่นนั้นผมชอบตัวอ่อนครับ  น้องจั๊กจั่นก็ชอบนะครับ  หลงรัก

นี่ตัวอ่อนจั๊กจั่นคั่ว  น้ำลายหก

ตัวอ่อนนี่แหละบ้านผมเรียกไข่จั๊กจั่น...  เขาขายกัน ๑๒ เม็ด ๑๐ บาท... หัวเราะร่าน้ำตาริน จะบ้าตาย... แต่ก็ซื้อนะครับ... ยายชอบมาก... โรยเกลือ... ห่อใบตองปิ้งไฟอ่อนๆ แล้วเอามาบี้ใส่ข้าวเหนียวร้อนๆ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

กะทะนั้นร้อยเดียวครับพี่   Grin

ไปตลาดมาตะกี้ไข่ปลาตะเพียนไม่มี ได้ไข่ปลาสลิดมาแทน  เอาวะพอแก้ขัดได้  กับได้ปลาตะโกกมาตัวนึง  เด๋ววันนี้ต้มยำไข่ปลาสลิดกับลาบปลาตะโกกกินดีกว่า   ยิ้มีเลศนัย น้ำลายหก น้ำลายหก

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์