๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:05:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามพี่ๆหน่อยครับเรื่องไข่ปลา  (อ่าน 10025 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 03:48:09 PM »

พอดีวันนี้ไปซื้อกับข้าวมาทำอาหารเย็น เจอกับไข่ปลา เลยซื้อกลับบ้านในราคาไม่ถึง 10 รูปี ฝักใหญ่ๆทั้งนั้น  เยาะเย้ย

คราวนี้พอเอามาล้าง ปรากฏว่ามีไข่ปลาสีเขียว อยู่ด้วย  ตกใจ

สงสัยว่า มันเน่าหรือเปล่า ดมกลิ่นดูก็ปกติครับ เลยลองเอามาต้มก่อน หวังว่ามันจะกลายเป็นสีเหลือง  ไหว้

ปรากฏว่า มันก็ยังเป็นสีเขียวอยู่  เศร้า

เลยขอถามพี่ๆครับว่า มันเป็นไข่ปลาอะไร มันเน่าหรือยัง แล้วทานได้ไหมครับ  Grin

ขอบคุณครับพี่ๆ   ไหว้ ไหว้

รูปครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 03:55:32 PM »

รอทำต้มยำพุงปลา

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 03:56:40 PM »

ลองชิมดูหรือยังครับพี่โจ๊ก  ถ้าขมก็อาจจะเป็นดีปลาที่แตกใส่ไข่ขณะที่กำลังชำแหละก็ได้  หรือจะทิ้งไปเลยเพื่อความสะบายใจก็ได้ครับ  เพราะเกิดมาผมก็ไม่เคยเห็นไข่ปลาสีเขียวสักที เจอแต่ไข่แมงดาสีเขียว   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 04:01:10 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 03:58:36 PM »

ดูแล้วน่าจะเป็นไข่ของยี่สกหรือไม่ก็ปลาซ่ง  ไม่อร่อยเท่าไข่ปลาตะเพียนหรอกพี่โจ๊กเชื่อผมไปตลาดถามหาไข่ปลาตะเพียนดู โลละประมาณร้อนึง  อร่อยกว่ากันเยอะครับ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 03:59:48 PM »

ไม่ขมครับพี่กวางไม่มีกลิ่นเน่าด้วย เลยยังไม่กล้ากิน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 04:01:54 PM »

ยืนยันว่าตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเจอไข่ปลาสีเขียวครับ   ตกใจ ตกใจ ตกใจ

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 04:02:43 PM »

ดูแล้วน่าจะเป็นไข่ของยี่สกหรือไม่ก็ปลาซ่ง  ไม่อร่อยเท่าไข่ปลาตะเพียนหรอกพี่โจ๊กเชื่อผมไปตลาดถามหาไข่ปลาตะเพียนดู โลละประมาณร้อนึง  อร่อยกว่ากันเยอะครับ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อันนี้ครึ่งโล ราวๆ หกบาทได้ครับ เพราะคนอินเดียไม่ทานไข่ปลากัน ^^

สีเขียวทิ้งดีกว่าครับ เพื่อความสบายใจ เดี๋ยวเป็นอะไรไปไม่ได้กลับไทยพรุ่งนี้  ขำก๊าก

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 05:02:31 PM »

พรุ่งนี้เดินทางปลอดภัยนะคะโจ๊ก Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 05:04:30 PM »

พรุ่งนี้เดินทางปลอดภัยนะคะโจ๊ก Cheesy

เจ้จะพาไปเลี้ยงต้อนรับ   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย  ว่าแต่ใครจะออกตังค์หว่า   ตกใจ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 05:04:55 PM »

ลอกน้าโอครับ ...... อย่าลืมโรตีมะตะบะไปฝากผม 2 ชุดด้วยล่ะ  คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 05:24:13 PM »

สงสัยงานหน้า ต้องถามว่า ไข่ปลาอะไร ที่อินเดียอาจไม่เหมือนบ้านเรานะครับ

ซื้อที่เมืองไหนเอ่ย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:21:22 PM »

ซื้อที่บังกาลอร์ครับ ไข่สีเขียวสรุปเอาทิ้งไปแล้วเพราะสีมันคล้ำๆ ชอบกลครับ กลัวว่าจะโดนยาอะไรมาหรือเปล่าเลยไม่ทาน

ผลออกมาเป็นแบบนี้ครับ

Cheesy Cheesy Cheesy

ขอบคุณครับเจ๊ ของอร่อยๆรอที่ไทยเต็มเลยครับ  Cheesy

ลอกน้าโอครับ ...... อย่าลืมโรตีมะตะบะไปฝากผม 2 ชุดด้วยล่ะ  คิก คิก

ที่นี่ไม่มีมะตะบะน่ะครับ มีแต่โรตีเป็นแป้งเฉยๆ ทานกับแกงฉุนๆ

เจ้จะพาไปเลี้ยงต้อนรับ   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย  ว่าแต่ใครจะออกตังค์หว่า   ตกใจ

เจ๊อาจจะเลี้ยงข้าวครับ แต่กับผมคงต้องออกเอง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:35:12 PM »

ไม่เห็นมีพริกเลยพี่โจ๊ก  แล้วมันจะเผ็ดไหมเนี่ย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

กลับมาไทย  ไปซื้อไข่ปลาตะเพียนมาเลยนะ  ข่า ตะไคร้  ใบมะกรูด พริกสด  ทุบๆๆๆ  ใส่ลงไปในหม้อเบอร์ 24  เติมน้ำไม่ต้องถึงครึ่งหม้อ ใส่เครื่องลงไป  มะขามเปียก ปั้นขนาดหัวแม่มือสองปั้น ใส่ลงไป  รอน้ำเดือด  ใส่น้ำปลาลงไป ชูรสนิดนิง  น้ำเดือดใส่ไข่ปลาตะเพียนครึ่งโล  รอห้าหกนาทีกะว่าไข่ปลาสุก  ไม่หมดหม้อให้มันรู้ไปฟระ    ยิ้มีเลศนัย

อีกสูตร  เอาไข่ปลาตะเพียนมา  ซอยหอมแดงใส่  พริกสดใส่  ใบแมงลักใส่  น้ำปลาหยอดไป  น้ำปลาร้าหนึ่งช้อนโต๊ะ  ชูรสนิดนึง  คนเบาๆให้เข้ากัน  อย่าคนแรงเดี๋ยวพวงไข่แตก  เยาะเย้ย  เอาใบตองมาเทส่วนผสมใส่ใบตองโรยผักอีตู่ห่อด้วยใบตองสามชั้น   มัดดีๆด้วยอะไรก็ได้ยกเว้นเชือกและยาง  ยิ้มีเลศนัย เอาไปปิ้งไฟอ่อนๆ  กินแกล้มไฮเนเก้น  เอิ้วววววว  ไม่เมาให้มันรู้ไปว้อยยย   น้ำลายหก

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:37:42 PM »

ไม่เห็นมีพริกเลยพี่โจ๊ก  แล้วมันจะเผ็ดไหมเนี่ย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

กลับมาไทย  ไปซื้อไข่ปลาตะเพียนมาเลยนะ  ข่า ตะไคร้  ใบมะกรูด พริกสด  ทุบๆๆๆ  ใส่ลงไปในหม้อเบอร์ 24  เติมน้ำไม่ต้องถึงครึ่งหม้อ ใส่เครื่องลงไป  มะขามเปียก ปั้นขนาดหัวแม่มือสองปั้น ใส่ลงไป  รอน้ำเดือด  ใส่น้ำปลาลงไป ชูรสนิดนิง  น้ำเดือดใส่ไข่ปลาตะเพียนครึ่งโล  รอห้าหกนาทีกะว่าไข่ปลาสุก  ไม่หมดหม้อให้มันรู้ไปฟระ    ยิ้มีเลศนัย

อีกสูตร  เอาไข่ปลาตะเพียนมา  ซอยหอมแดงใส่  พริกสดใส่  ใบแมงลักใส่  น้ำปลาหยอดไป  น้ำปลาร้าหนึ่งช้อนโต๊ะ  ชูรสนิดนึง  คนเบาๆให้เข้ากัน  อย่าคนแรงเดี๋ยวพวงไข่แตก  เยาะเย้ย  เอาใบตองมาเทส่วนผสมใส่ใบตองโรยผักอีตู่ห่อด้วยใบตองสามชั้น   มัดดีๆด้วยอะไรก็ได้ยกเว้นเชือกและยาง  ยิ้มีเลศนัย เอาไปปิ้งไฟอ่อนๆ  กินแกล้มไฮเนเก้น  เอิ้วววววว  ไม่เมาให้มันรู้ไปว้อยยย   น้ำลายหก

ผมต้มแบบเป็น แพทเทิร์นไว้น่ะครับ

พอจะทานก็ ตำพริก ใส่น้ำปลา ใส่น้ำมะนาว

ถึงใจครับพี่กวาง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:40:17 PM »

เหมือนจะมีหอมใหญ่ด้วยเลย   Grin  อย่าลืมนะ  ตามสูตร  แล้วจะรู้ว่าไข่ปลาตะเพียนนั้นสู้ดดดหย๋อดดดด   Grin

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์