๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 03:11:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับ M625 Performance Center  (อ่าน 22843 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:12:36 AM »

จองเมื่อ ต.ค.๕๑ ได้ปืน มี.ค. ๕๒
เก็บไว้เฉย ๆ สามเดือนไม่ได้ทำอะไรเลย
เพิ่งจะว่างวันนี้ ผมจึงหยิบมานั่งปรับแต่งสมิธโมเดล 625pc หน่อยครับ

แม้ปืนกระบอกนี้จะเกิดมาเพื่อใช้ยิงปืนระบบไอพีเอสซี ในชั้นลูกโม่โดยเฉพาะก็ตาม
แต่ก็ยังมีงานหลายอย่างที่ต้องปรับปรุง  โดยผมเริ่มปรับจากเรื่องที่ใคร ๆ ก็น่าจะทำเองได้นะครับ
และหลายอย่างก็ไม่ได้เจาะจงวิธีเฉพาะกับปืนกระบอกนี้

.  อย่างแรกที่ผมทำคือ เปลี่ยนศูนย์หน้าใหม่
ศูนย์ตุ่มทองเหลือง ที่สมิธเรียก Gold Bead  ผมเปลี่ยนเป็นศูนย์หน้าชนิดไฟเบอร์ออปติก
จะสั่งซื้อจากเวปของนอกก็ได้ครับ(มีหลายเวป) ศูนย์ไฟเบอร์ฯ สำหรับลูกโม่สมิธ แบ่งเป็น "Interchangeable" และ "Pinned"
ให้เลือกตัวที่เป็น Interchangeable คือรุ่นที่ทำสำหรับ 625pc กระบอกนี้ครับ
ราคาเมืองนอกที่ตั้งขายอยู่ที่ประมาณ US$40 เมื่อรวมค่าส่งแล้วถึงไทยเกินสองพันบาทแน่นอน
ผมจึงลองใช้ของช่างไทยดูครับ ราคา 1,600 บาท

ประโยชน์ของการเปลี่ยนศูนย์ชนิดนี้ คือเห็นเป็นจุดแดง โดยเฉพาะตอนออกแดดจะสว่างมาก
เหมาะกับคนสายตาแย่อย่างผมครับ ช่วยให้การยิงปืนแบบฉับพลันในระบบไอพีเอสซีเล็งได้เร็วขึ้น
คุณภาพของศูนย์ชนิดนี้ อยู่ที่แท่งไฟเบอร์ออปติกครับ ถ้าไฟเบอร์ออปติกคุณภาพดี แดดน้อยก็ยังสว่างอยู่

ศูนย์หน้าตุ่มทองเหลืองแบบที่ติดมา ก็เป็นชนิดสำหรับยิงเร็วอยู่แล้ว
แต่สำหรับคนสายตาไม่ดี(ไม่ว่าสั้น-หรือยาว)อย่างผม ศูนย์หน้าไฟเบอร์ออปติกจะแจ่มกว่าตุ่มทองเหลืองครับ

วิธีเปลี่ยน แค่ถอดสลักแล้วผลักศูนย์ไปทางด้านหลังแล้วยกขึ้นง่าย ๆ ครับ  ศูนย์ใหม่ก็วิธีเดียวกัน

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:16:38 AM »

คุณอ๋องนอนดึงจังเลย Grin
เข้ามาดูครับว่าแต่งอย่างไร มีโอกาสจะได้หามาใช้บ้าง Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:31:01 AM »

.  คว้านช่องโม่ด้านท้ายโม่

ผมส่งให้ช่าง(ขอยังไม่ระบุชื่อช่าง เพราะยังไม่ได้ขออนุญาตเจ้าตัวครับ)คว้านปาดท้ายช่องโม่
เป็นเว้าเทเปอร์แบบในรูป  ประโยชน์เพื่อให้การบรรจุโม่ใหม่คล่องและรวดเร็วขึ้นครับ
การคว้านนี้ สมิธก็คว้านให้จากโรงงานเลยก็มี เช่น m627  
แต่กระบอกนี้ไม่ได้ทำมา เลยต้องทำเอง
กรณีใช้กระสุนหัว Round Nose คว้านแค่นี้ก็พอ  
ถ้าใช้ Wad cutter ต้องผายออกกว้างกว่านี้ครับ

คุณอ๋องนอนดึงจังเลย Grin
เข้ามาดูครับว่าแต่งอย่างไร มีโอกาสจะได้หามาใช้บ้าง Grin

พี่อยู่ทางนั้น โอกาสหาของง่ายกว่าทางนี้มากครับ
แต่อะไรที่ต้องเป็นค่าแรง หรืองานใช้ฝีมือ ทางนั้นแพงมาก

เย็นนี้ผมนั่งทำปืนเพลินครับ  เลยติดพันจนถึงตอนนี้
   Cheesy

ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:39:15 AM »

คุณอ๋องพอมีภาพก่อนคว้าน และหลังควานชัดๆไหมครับ
อยากเก็บใว้เป็นตัวอย่าง ถ้ามีโอกาสจะได้บอกช่างได้ถูก ว่าควรทำอย่างไร

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:47:34 AM »

. ลบคมของก้านคัดปลอก

ทั่วไป การเลิกบรรจุหรือเทปลอกทิ้ง จะใช้นิ้วโป้งกดก้านคัดปลอกแบบรูปบน
ซึ่งมือไอพีเอสซีลูกโม่ Top 10 มีเพียงนายเจอรี่ มิชเลค และริคาโด โลเปซ สองคนเท่านั้นที่ใช้วิธีนี้

ที่เหลือ ใช้วิธีนี้หมด คือใช้อุ้งมือตบก้านคัดปลอก  และผมก็ถนัดใช้วิธีนี้ครับ (รูปบน)
ข้อเสียของวิธีนี้มีอยู่อย่างคือ หากก้านคัดปลอกคม ทำให้บาดฝ่ามือเป็นแผลได้
วิธีแก้ไขคือเปลี่ยนหัวก้านคัดปลอกเป็นทรงหัวเรียบ หรือไม่ก็ลบคมของก้านคัดปลอกนี้
ซึ่งผมให้ช่างที่คว้านโม่ในข้อ ๒ ทำพร้อมกัน

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:50:55 AM »

คุณอ๋องพอมีภาพก่อนคว้าน และหลังควานชัดๆไหมครับ
อยากเก็บใว้เป็นตัวอย่าง ถ้ามีโอกาสจะได้บอกช่างได้ถูก ว่าควรทำอย่างไร

ไม่ได้ถ่ายก่อนคว้านเก็บไว้ครับ
ถ้าพี่ boon หยิบ m629 เปิดโม่ออกดูน่าจะพอเปรียบได้เหมือนกันนะครับ

Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 04:25:00 AM »

ขอบคุณมากครับ

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 05:13:10 AM »

สวยมากครับพี่  แล้ว 625PC ต่างกับ 625 JM อย่างไรครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 12:32:26 PM »

ปืนพี่อ๋องเป็นของมีไว้ใช้จริงๆ  เยี่ยม

เห็นหลายคนเค้าเอาไว้บูชา  คิก คิก
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 07:24:05 PM »

พี่อ๋อง... เอามายั่วทำไมเนี่ย? 
ว่างๆ ยืม .๔๔ ยิงแข่งสนามฟาร์มหน่อยเด่ะ  Grin

พรุ่งนี้ เจอกันคร๊าบ...  Wink
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 08:03:48 PM »

สวยมากครับพี่  แล้ว 625PC ต่างกับ 625 JM อย่างไรครับ

ต่างที่ความยาวลำกล้อง , เกลียวลำกล้อง , ทรงลำกล้อง ,
ผิวปืน (finished) , สีแกนโม่ดำ , นกสับ และจุดเด่นของ 625pc ที่ชวนผมซื้อคือโม่ตัดสั้นจากโรงงาน
เสียดายที่หนังสือทดสอบไม่ได้พูดถึง   รายละเอียดผมตอบให้ที่อีกกระทู้แล้ว
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=58011.210

ปืนพี่อ๋องเป็นของมีไว้ใช้จริงๆ  เยี่ยม
เห็นหลายคนเค้าเอาไว้บูชา  คิก คิก

ผมปฏิบัติตาม ป.๔ ครับ คือให้มีและใช้เพื่อการกีฬา

พี่อ๋อง... เอามายั่วทำไมเนี่ย? 
ว่างๆ ยืม .๔๔ ยิงแข่งสนามฟาร์มหน่อยเด่ะ  Grin
พรุ่งนี้ เจอกันคร๊าบ...  Wink

ลงเผื่อเป็นแนวทางในการแต่งปืนลูกโม่ทั่วไป(ไม่เจาะจงเฉพาะ m625)ครับ
ผมยังเขียนไม่เสร็จ  หากตั้งใจอ่านคงได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
ปืนผมยืมยิงในสนามได้เสมอครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 08:13:16 PM »

ต่อครับ

.  แก้แกนโม่ฝืด

กระบอกที่ผมได้รับ ลองหมุนโม่ดู พบว่าโม่หมุนไม่คล่องเท่าที่ควร
ข้อเสียคือจะทำให้กินแรงการลากไก และกินแรงของระบบกลไกโม่ครับ
การที่โม่ลื่นและหมุนคล่อง ช่วยให้การเหนี่ยวไกในนัดถัดไปลดจังหวะให้สั้นและเร็วขึ้น

ผมได้ถอดแกนโม่ออกดู พบว่ามีรอยที่ไม่ค่อยสม่ำเสมอ
ใช้กระดาษทราบเบอร์ 1500 มาจับหมุน เฉพาะบริเวณช่วงที่เป็นรอย(ตามรูปดินสอชี้)
รูปหลังขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1500 แล้ว รูปล่าง

ใส่แกนโม่กลับ  หมุนโม่ดูใหม่ลื่นปรื๊ด   หลงรัก

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 08:22:33 PM »

+1 ครับพี่

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 08:30:42 PM »

. ลดความยาวสกรูยึดแหนบ

เปิดไซท์เพลท ถอดสกรูยึดแหนบออก  พบว่าสกรูยาวถึง 0.51 น้ิว
นำไปเจียรสั้นลงให้เหลือ 0.47 น้ิว กำลังสวย

วิธีที่มักทำกันเพื่อให้ไกเบา ด้วยการคลายสกรูยึดแหนบออกเฉยๆ นั้นไม่ถูกต้อง
เพราะมีโอกาสคลายหรือขยับเกลียวได้ตลอดเวลาที่กลไกทำงาน
หลักการที่ถูกต้องคือต้องทำให้สกรูตัวนี้สั้นลง แล้วขันอัดให้แน่น เพื่อไม่ให้คลายเองได้
เท่านี้ไกก็เบาลงแล้ว แต่ยังไม่พอครับ

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 08:40:26 PM »

มารออ่านต่อครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์