๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 05:50:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหัดยิงปืน ช่วยแนะนำทีค่าาาา ,,, ~*  (อ่าน 2325 ครั้ง)
lollipopz
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 11:07:39 PM »

สวัสดีค่ะ

เนื่องจากสนใจอยากเริ่มหัดยิงปืน  จากที่ search ดู สนามที่ใกล้บ้านคือสนามราชนาวีบางนา

ที่นี้ก็สงสัยว่า ถ้าเราไปที่สนามโดยไม่มีความรู้พื้นฐานเลย เราจะสามารถขอให้คนในนั้นฝึกให้ได้มั้ยคะ (ถ้าได้ จะต้องเข้าไปขอให้ใครช่วยคะ)
 หรือว่าเราสมควรที่จะมีพื้นฐานก่อนถึงค่อยเข้าไปหัดยิงที่สนามได้

แล้วที่สนามนี้มีผู้หญิงไปยิงเยอะมั้ยคะ คือเราจะไปฝึกคนเดียวไม่มีเพื่อนไปด้วย มันก็เลยเขิลๆนิดหน่อยอ่ะค่ะ ^^'

อ่อ!! ไม่ทราบว่ามีใครยิงอยู่ที่สนามนี้มั้ยคะ เผื่อถ้าไปเจอที่สนามแล้วอาจจะเข้าไปรบกวนขอคำแนะนำบ้างค่ะ (^____^)

ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ก็ช่วยแนะนำมาได้เลยนะคะ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าค่ะ  Wink

SK GuN-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 11:14:48 PM »

ขอแนะนำครับ
มีเพื่อนมากๆ ยอมมาไกลบ้านหน่อยครับ สนามศรภ.17 รามอินทราครับ
lollipopz
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 11:33:03 PM »

ขอแนะนำครับ
มีเพื่อนมากๆ ยอมมาไกลบ้านหน่อยครับ สนามศรภ.17 รามอินทราครับ

น่าสนใจค่ะ แต่มันไกลไปนิสสสสส์ ~ 
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 12:08:35 AM »

สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ

ถ้าเดินทางเข้าสนามแล้วคนที่ช่วยแนะนำและให้ความรู้คุณได้ ก็คือ นายสนาม ของสนามนั้นๆครับ ลองเข้าไปทักทายถามไถ่หาความรู้ดูนะครับ
ถ้าเขาเต็มใจช่วยเต็มใจให้ความรู้และบริการเราอย่างเป็นมิตรแล้ว ดีใจด้วยครับ Grin เพราะนั่นคือก้าวแรกของการเรียนรู้เรื่องอาวุธปืนของเรา
นอกจากที่นั่นแล้ว ก็เข้ามาหาความรู้ที่นี่บ่อยๆนะครับ เพราะที่นี่เป็นแหล่งความรู้เรื่องอาวุธปืนอันดับต้นๆของประเทศไทย และมีผู้หลักผู้ใหญ่
ผู้มีความรู้ความสามารถทั้งทางตรงและทางอ้อม จะคอยให้คำแนะนำท่านอย่างเป็นมิตรครับ  Grin

+คะแนนให้ เป็นกำลังใจครับ

สวัสดีครับ  ไหว้

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 12:18:20 AM »

Cheesy  ที่สนามยิงปืนราชนาวี บางนา  (ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่ามีปืนให้เช่ายิงด้วยนะครับ)  ไปสมัครเป็นสมาชิกสนามและขอคำแนะนำจากครูฝึกหรือได้เลยครับ

Cheesy  อันดับแรก "กฏแห่งความปลอดภัย" มาก่อนครับ  ขอให้โชคดีและสนุกกับการยิงปืนครับ Cheesy

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 01:21:03 AM »

Cheesy  อันดับแรก "กฏแห่งความปลอดภัย" มาก่อนครับ  ขอให้โชคดีและสนุกกับการยิงปืนครับ Cheesy
[/quote]

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ด้วยคนครับ ไอ้ที่จะไปหัดยิงปืนเนี้ย มีแรงบันดาลใจจากอะไรครับ ชอบยิงปืนชอบปืนหรือเพราะหวานใจแอบมีกิ๊ก   คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก
แซวเล่นนะครับ  ไหว้  ไหว้  ขอให้สนุกกับการยิงปืนนะครับ ( อย่าตื่นเสียงปืนนะครับ เดี๋ยวยิงไม่โดนเป้า....กระดาษ  คิก คิก  คิก คิก )

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 08:20:08 AM »

ถ้าสนามนี้ใกล้บ้านก็ดีแล้วครับ  มีปืนให้เช่า  มีเจ้าหน้าที่คอยแนะนำ  อยากรู้อะไรก็ถามเจ้าหน้าที่ได้เลยครับ  ไปคนเดียวไม่ต้องเขินครับ  แต่ถ้ามีเพื่อนไปด้วยก็จะสนุกและมีเพื่อนคุยด้วย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:14:56 AM »

ศึกษากฎความปลอดภัยก่อนครับ  ไหว้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=16935.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2010, 01:24:22 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 12:13:31 PM »

ผมไม่เคยไปสนามราชนาวีบางนา ครับ.........แต่ผมจะแนะนำแบบโยนลูกให้คนอื่นนะครับ ....แฮ่.....แฮ่........
    1.  ก่อนอื่นอยากให้โทร. หรือไปด้วยตัวเอง สอบถามว่าทางสนามมีเปิดเป็นหลักสูตรสอนบ้างไหมครับ
         ถ้ามีท่าน จขกท. ก็ลงสมัครเลยครับ โดยทั่วไปถ้าเรายังไม่มีปืนเป็นของตัวเองทางสนามก็จะมีให้บริการนะครับ
         โดยเสียค่าบริการให้ทางสนามบ้าง  แล้วที่ผมเห็นนี่เขาจะมีหลักสูตรตั้งแต่อนุบาล  ต่อไปจนถึงปริญญา(ยิงปืน)
         เลยนะครับ  ผมก็เห็นด้วยที่มีท่านสมาชิกแนะนำให้ไปสนาม ศรภ. ถนนลาดปลาเค้า เพราะที่นี่เขาเปิดสอน
         อยู่หลายหลักสูตร  และหลายระดับครับ   ไปฝึกไปเรียนให้รู้ก่อนครับ  ปืนประจำตัวค่อยหาซื้อเอาทีหลังก็ได้
     2.  หาซื้อหนังสืออาวุธปืน (รายเดือน) มาอ่านครับ  ตามอ่านฉบับย้อนหลังด้วยครับ  แล้วแต่ละคอลัมน์ทดสอบปืน
          ให้จำหน้าผู้ทดสอบไว้ให้แม่นๆ นะครับ  วันหน้าถ้าเจอหน้าแบบนี้มายิงปืนที่สนามราชนาวี  ท่านจขกท. ก็รีบ
          เข้าไปคารวะอาจารย์ได้เลยครับ  ส่วนใหญ่ปืนที่ทดสอบลงหนังสือจะไปทดสอบที่สนามราชนาวีครับ...........
               โดยเฉพาะท่าน เว็บมาสเตอร์ ปิ๊ก ของเว็บเรา.........ท่าน จขกท. จะได้แบบทูอินวันเลยครับ ทั้งสอนยิงปืน
           ทั้งเป็น วมต. ที่นี่ด้วยครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:42:32 PM »

เสาร์อาทิตย์มาเที่ยวกทม.ดีกว่าคนระนองหรือสุราษฯยังนั่งรถเมล์ไปกลับมาเรียนจนจบชั้นสูงก็มี
17 รามอินทรา  Tel 02-521-0130 ต่อ 2424 วันพุธหยุด
เคยมีนร.หญิงมาเริ่มเรียนจาก 0 ตอนจบได้ชั้น 1 ปลายๆอีกเดิอนต่อมาได้ชั้นพิเศษและ 2 3 4 กระดาน
addcon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:11:17 PM »

สวัสดีค่ะ

เนื่องจากสนใจอยากเริ่มหัดยิงปืน  จากที่ search ดู สนามที่ใกล้บ้านคือสนามราชนาวีบางนา

ที่นี้ก็สงสัยว่า ถ้าเราไปที่สนามโดยไม่มีความรู้พื้นฐานเลย เราจะสามารถขอให้คนในนั้นฝึกให้ได้มั้ยคะ (ถ้าได้ จะต้องเข้าไปขอให้ใครช่วยคะ)
 หรือว่าเราสมควรที่จะมีพื้นฐานก่อนถึงค่อยเข้าไปหัดยิงที่สนามได้

แล้วที่สนามนี้มีผู้หญิงไปยิงเยอะมั้ยคะ คือเราจะไปฝึกคนเดียวไม่มีเพื่อนไปด้วย มันก็เลยเขิลๆนิดหน่อยอ่ะค่ะ ^^'

อ่อ!! ไม่ทราบว่ามีใครยิงอยู่ที่สนามนี้มั้ยคะ เผื่อถ้าไปเจอที่สนามแล้วอาจจะเข้าไปรบกวนขอคำแนะนำบ้างค่ะ (^____^)

ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ก็ช่วยแนะนำมาได้เลยนะคะ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าค่ะ  Wink

พอเจอคำนี้รับรองว่ามีคนอยากแนะนำให้เยอะแยะเลยครับ พี่ๆเวปนี้ใจดีกับน้องๆเสมอครับ คิก คิก

ชีวิตไม่ใช่ของเรา เพราะเราขายไม่ได้ แค่ยืมมาใช้อีกไม่นานก็คืนเขาไป แค่เวลาคืนอย่าให้เจ้าของด่าว่าเอามาใช้ไม่คุ้มค่า
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 06:45:07 PM »

- รบกวนสอบถามข้อมูลสนามยิงปืนราชนาวีบางนาครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=3439.0

- แล้วที่สนามนี้มีผู้หญิงไปยิงเยอะมั้ยคะ  Grin
มีเห็นบ้างเหมือนกันครับ ส่วนหนึ่งน่าจะมากับแฟน หรือ คุณพ่อพามาซ้อมยิง

- ถ้าเราไปที่สนามโดยไม่มีความรู้พื้นฐานเลย เราจะสามารถขอให้คนในนั้นฝึกให้ได้มั้ยคะ
ตอนเช่าปืนบอกเจ้าหน้าที่ที่นั้นด้วยครับ ว่า เป็นมือใหม่ไม่เคยฝึกยิงมาก่อน
เดี๋ยวเจ้าหน้าที่ที่นั้น จะแนะนำให้ครับ
และ ลอง download ไฟล์วิดีโอความรู้พื้นฐานนี้มาดูซิครับ

### วิดีโอสำหรับนักนิยมปืนมือใหม่ครับ ... ###  Grin
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=70075.0

และ เตรียมที่อุดหู หรือ ที่ครอบหูไปเองด้วยนะครับ

http://www.navy.mi.th/ordn/Bangna/frame1.htm
สนามยิงปืนราชนาวี (สนามยิงปืนภูติอนันต์)บางนา
เปิดให้บริการแก่ข้าราชการของกองทัพเรือ สมาชิก และบุคคลทั่วไปสัปดาห์ละ ๖ วัน
ตั้งแต่วันอังคาร - วันอาทิตย์
เวลา ๐๘๓๐-๑๗๓๐
และหยุดทำการในวันจันทร์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์  (โทร 02-398-0764)
อย่าไปเกิน ๑๖.๓๐ น. เพราะ เจ้าหน้าที่จะงดจ่ายเป้ายิงปืน และ กระสุน

ค่าเช่าปืน 100 บาทครับ
ค่าบำรุงสนามอีก 50 บาทต่อท่าน กรณีไม่ได้เป็นสมาชิกครับ

ปืนพกสั้นที่มีให้เช่า
CZ 75B สำหรับ กระสุน .22LR / กล่องหนึ่งมี 50 นัด / ประมาณ 170 บาท / เป็นปืนแบบกึ่งอัตโนมัต

ปืนลูกโม่ Smith สำหรับ กระสุน .38 / นัดละประมาณ 13.50 บาท

CZ 75B สำหรับ กระสุน 9 มม. / นัดละประมาณ 14.50 บาท / เป็นปืนแบบกึ่งอัตโนมัต

CZ 97B ( ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนะ ) สำหรับ กระสุน .45 / นัดละประมาณ 15.50 บาท / เป็นปืนแบบกึ่งอัตโนมัต
lollipopz
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 01:38:03 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะที่ช่วยกันแนะนำ ช่วยได้เยอะมากๆ

ตอนแรกมาตั้งกระทู้ถามก็แอบกลัวๆว่าจะดุกันรึป่าว แต่ตอนนี้รู้สึกว่าพี่ในบอร์ดนี้ใจดีกันจังเลย น่ารักมากๆค่ะ ^____^

เดี๋ยวจะทำตามที่แนะนำนะคะ โดยเฉพาะเรื่องกฎความปลอดภัย จะอ่านแล้วปฏิบัติตามให้ดีเลยค่ะ มีประโยชน์มากทีเดียว

แล้วถ้ามีคำถามอื่นๆ จะขอเข้ามารบกวนพี่ๆอีกนะคะ 

ขอบคุณค่ะ ^____^,,, ~*
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 05:28:33 PM »

ขอชมว่า เจ้าของกระทู้ มีจิตใจเป็นวัยรุ่นมาก เพราะสไตล์การใช้เครื่องหมาย แนวจริง ๆ

ขอเตือนว่า ไปสนามยิงปืนคนเดียว ระวังภัยจากมิฉาชีพ ด้วยนะครับ  มีทุกที่   ทางที่ปลอดภัย ติดต่อกับเจ้าหน้าที่สนาม(ทุกสนาม) ให้เขาช่วยแนะนำให้จะดีกว่า  หลังจากนั้น  เพื่อนจะมีมาเอง ให้เราเลือกไม่หมด 

พกพาความมั่นใจ แล้วเดินเข้าไปเลยครับ...โชคดี

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
หน้า: [1]
  พิมพ์