๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 11:05:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2648093 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:25:28 PM »

ขอถามหน่อยสิครับ ว่างูเห่าพ่นพิษนี่ เราจะสังเกตุดูจากอะไรตรงไหนได้บ้างพอให้รู้ว่ามันเป็นชนิดพ่นพิษได้ เพราะงูเห่าส่วนใหญ่ก็มีลักษณะคล้ายๆกันโดยเฉพาะตอนแผ่แม่เบี้ย

สังเกตุได้ระดับหนึ่งจากดอกจันท์แม่เบี้ยครับ  ลักษณะงูเห่าพ่นพิษนี่ ดอกจันท์จะเป็นรูปตัวยูครับ  นี่แสดงถึงลักษณะงูเห่าพ่นพิษแน่นอน  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:27:59 PM »

ส่วนที่ไม่สามารถพ่นพิษได้ดอกจันท์จะเป็นรูปวงกลมดังรูปครับ   Grin   แต่จะใช้ลักษณะแยกแยะจากดอกจันท์เลยไม่ได้ครับ  หากไม่แน่ใจให้คิดก่อนเลยว่ามันสามารถพ่นพิษได้ครับ   Grin

เครดิตเจ้าของรูปตามนั้นครับ  จาก เวป สยามเอนสิส   ไหว้  ใครอยากได้ความรู้แบบนี้ไปที่นั่นได้เลยครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 04:46:52 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:50:30 PM »

ขอถามหน่อยสิครับ ว่างูเห่าพ่นพิษนี่ เราจะสังเกตุดูจากอะไรตรงไหนได้บ้างพอให้รู้ว่ามันเป็นชนิดพ่นพิษได้ เพราะงูเห่าส่วนใหญ่ก็มีลักษณะคล้ายๆกันโดยเฉพาะตอนแผ่แม่เบี้ย

สังเกตุได้ระดับหนึ่งจากดอกจันท์แม่เบี้ยครับ  ลักษณะงูเห่าพ่นพิษนี่ ดอกจันท์จะเป็นรูปตัวยูครับ  นี่แสดงถึงลักษณะงูเห่าพ่นพิษแน่นอน  Cheesy
     ส่วนที่ไม่สามารถพ่นพิษได้ดอกจันท์จะเป็นรูปวงกลมดังรูปครับ   Grin   แต่จะใช้ลักษณะแยกแยะจากดอกจันท์เลยไม่ได้ครับ  หากไม่แน่ใจให้คิดก่อนเลยว่ามันสามารถพ่นพิษได้ครับ   Grin

ไหว้  ขอบคุณสำหรับความรู้ขั้นพื้นฐานในการดูงูเห่าพ่นพิษมากๆครับ คุณ soveat  เยี่ยม
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:53:03 PM »

งูเห่าเกือบทุกชนิด สามารถพ่นพิษได้ แต่ระยะใกล้ไกลจะต่างกันแล้วแต่สายพันธ์ การพ่นพิษคือ การขับเอาน้ำพิษที่อยู่ที่เขี้ยวของงู ออกมาอย่างเร็วและแรงในทิศทางที่งูหันหน้าไปครับ บางที่ไปได้ไกลหลายเมตรครับ ถ้าถูกผิวหนังรีบล้างออกก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเข้าตา ถ้ารักษาไม่ทันละก็ มีสิทธิตาบอดครับ เคยเห็นพวกที่ไปทำนา พอปวดอึก็วิ่งเข้าป่า นั่งๆอยู่ ได้ยินเสียงขู่ ฟ่อ ฟ่อ พอหันไป ก็เจองูเห่าพ่นพิษใส่หน้าพอดี เพราะพี่แกนั่งอึอยู่ เรียกว่าปวดแสบ ปวดร้อนมากเลยหละ...

ขอบคุณมากครับคุณ renold  Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:10:54 PM »

เหตุที่ งูเงี้ยวเขี้ยวขอเข้าบ้านเรานี่อันนึงก็เนื่องมาจาก เราไปสร้างที่อยู่อาศัยบุรุกที่เขาครับ  พวกนี้ไม่รู้หรอกว่านี่น่ะบ้านคน มันเคยมามันก็มาเป็นปรกติ  แต่ถ้าหากมันเข้ามาแล้วเราจะจัดการอย่างไรนี่เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าอย่างไร ตายหรือไม่ตายเท่านั้นเองครับ  ความปลอดภัยของตัวเราและครอบครัวต้องมาเป็นอันดับหนึ่งครับ   เยี่ยม

สามตัวนี้ผมไม่ได้ฆ่านะ  นังหลอแหลจัดการ  ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:17:28 PM »

เคยมีครั้งนึง ตอนเจ้าเก็ทออกจากโรงพยาบาลขับรถไปรับมาจาโรงพยาบาลกลับถึงบ้าน ใครเอาท่อ PE มาวางหน้าบ้านตูฟระ  อีกสิบเมตรจะถึงประตูบ้านอยู่แล้ว  เฮ้ย.....งูสิงนี่หว่า  เบรกรถ ดับเครื่องเปิดประตูกำลังจะไปคว้าหาง  เมียคว้าคอเสื้อดึงไว้  อย่านะ ลูกเพิ่งออกจากโรงบาล จะทำอะไร  ปล่อยมันไปเลย  เซงเลย  ตัวงี้ดำเมื่อมเท่าข้อมือนิ ใหญ่บึ้มเลย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

อีกสองสามวันมันมาอีกคราวนี้มาหลังบ้าน  เมียไปเจอ  มาฆ่ามันเร้วววว  เดี๋ยวมันมากัดลูก  อย่าปล่อยไปเชียวนะ   ตกใจ

ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:07:36 PM »

โดนชกเพื่อให้มีเนื้อหาขัดกระทู้  จะได้ดูมีอรรถรสหลากหลาย นะครับ ตั้งแต่ผมอ่านมามีงูตายหลายตัวแล้ว
จึงขอแสดงความคิดเห็นเข้าข้างงูบ้าง โลกเราจะได้มีความสมดุลย์ เกิดขึ้น   นะ..นะ..นะ
   มีเรื่องเล่าอยู่ว่า มีกลุ่มชายกลุ่มหนึ่งกำลังเล่นตระกร้อกันอยู่อย่างสนุกสนาน บังเอิญตระกร้อตกกลิ้งออกจากวงไป
ประมาณ 10กว่าเมตร  หนึ่งในนั้นวิ่งออกไปเก็บ  ทันใดนั้นเอง พลันสายตา....
เหลือบไปเห็นงูเห่าท้องแก่ตัวเขื่อง กำลังเลื้อยผ่านไม่ไกลจากลูกตระกร้อมากนัก
 เฮ้ยๆๆๆ...งูๆๆๆๆ... เหมือนนัดกันไว้ ทั้งไม้ทั้งหิน  พร้อมเสียงสบถเซ็งแซ่
แม่งูบิดตัวไปมาด้วยความเจ็บปวด  พลางร้องขอชีวิตอย่างน่าเวทนาว่า
"ท่านมนุษย์ผู้ประเสริฐ  เพียงข้อหาท่านผ่านมาเห็น ถึงกับพิพากษาลงทัณย์ ประหารชีวิตข้ากับลูกเชียวหรือ"
นับแต่วินาทีนั้น  แม่งูยังมิได้ฟังผลการอุธรณ์แต่อย่างใด ก็สิ้นใจเสียก่อน... 
เฮ้ยๆๆๆ เอาไปไห้ไก่กิน เป็นคำที่ได้ยินในขั้นอุธรณ์ ของมนุษย์ผู้ประเสริฐ....จบจ้ะ โดนชก โดนชก

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:27:20 PM »

แล้วเมียงูล่ะครับ เราจะจัดการได้อย่างไร

ไอ้ฟูอยากทราบพอสังเขบครับ
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:33:27 PM »

คำถามผมอยู่หน้า  ๓ ครับ ท่านจขกท. เห็นตอบของคนอื่นหมดของผมไม่ยักกะตอบ งอน งอน
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:40:18 PM »

ผมส่องเจ้าเห่าด้วย .22 ตาย 2 ตัวแล้วครับ...ผมเองไม่อยากจะยิงหรอกครับ แต่ผมก็กลัวว่าจะเป็นแบบชาวนากับงูเห่าน่ะ... เศร้า.

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:49:04 PM »

โดนชกเพื่อให้มีเนื้อหาขัดกระทู้  จะได้ดูมีอรรถรสหลากหลาย นะครับ ตั้งแต่ผมอ่านมามีงูตายหลายตัวแล้ว
จึงขอแสดงความคิดเห็นเข้าข้างงูบ้าง โลกเราจะได้มีความสมดุลย์ เกิดขึ้น   นะ..นะ..นะ
   มีเรื่องเล่าอยู่ว่า มีกลุ่มชายกลุ่มหนึ่งกำลังเล่นตระกร้อกันอยู่อย่างสนุกสนาน บังเอิญตระกร้อตกกลิ้งออกจากวงไป
ประมาณ 10กว่าเมตร  หนึ่งในนั้นวิ่งออกไปเก็บ  ทันใดนั้นเอง พลันสายตา....
เหลือบไปเห็นงูเห่าท้องแก่ตัวเขื่อง กำลังเลื้อยผ่านไม่ไกลจากลูกตระกร้อมากนัก
 เฮ้ยๆๆๆ...งูๆๆๆๆ... เหมือนนัดกันไว้ ทั้งไม้ทั้งหิน  พร้อมเสียงสบถเซ็งแซ่
แม่งูบิดตัวไปมาด้วยความเจ็บปวด  พลางร้องขอชีวิตอย่างน่าเวทนาว่า
"ท่านมนุษย์ผู้ประเสริฐ  เพียงข้อหาท่านผ่านมาเห็น ถึงกับพิพากษาลงทัณย์ ประหารชีวิตข้ากับลูกเชียวหรือ"
นับแต่วินาทีนั้น  แม่งูยังมิได้ฟังผลการอุธรณ์แต่อย่างใด ก็สิ้นใจเสียก่อน... 
เฮ้ยๆๆๆ เอาไปไห้ไก่กิน เป็นคำที่ได้ยินในขั้นอุธรณ์ ของมนุษย์ผู้ประเสริฐ....จบจ้ะ โดนชก โดนชก

.................   เยี่ยม อ่านแล้ว เศร้าใจครับ.. มนุษย์นำความกลัว มาบดบังปัญญา  กระทำต่อสัตว์ร่วมโลก
เหมือนหนึ่งดังประกอบวีระกรรม ผมสังเวช ใจแทน..   

งู มีชีวิตที่อาภัพ ทั้งที่ ตัวเค้ามีประโยชน์อย่างสูง ในการช่วยเหลือมนุษยน์ในทางอ้อมที่ช่วยกำจัด สัตว์ที่เป็นภัยเบียดเบียนมนุษย์ . ในทุกซอกหลืบ ที่มือมนุษย์ล้วงเข้าไม่ถึง และไม่เรียกค่้าจ้างด้วย   ตกใจ

เพียงเห็นมนุษย์ เขาก็หนีอย่างลนลาน.. แค่ไล่ ก็พอเีพียงแล้ว  . ที่ถูกกัด เพราะไปเหยียบ หรือไปถูกตัวเขา

ไม่มีหรอก ที่เห็นมนุษย์ แล้ว พุ่งตรงเข้ามา ไล่กัด เหมือนสุนัข.. จะมีอยู่ก็แต่จงอางที่มัน เฝ้าไข่เท่านั้น  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 08:54:29 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:17:09 PM »

Cry   คำสารภาพจากอดีต...  แถวบ้านผมมีงูกะปะชุกชุมมากครับ เดี๋ยวจะว่าใจไม่ถึง
ศพที่ 1 สภาพศพขดกลม ขาดกลางลำตัว ด้วย .38 หัวตัด
ศพที่ 2-5 ตายด้วยไม้และด้ามจอบ
ศพที่ 6 เป็นงูในน้ำ ยิงผ่านน้ำอัดพื้นสระ ลึกประมาณ 1 ฟุต ปล่อยออโต้ ในบ้านย่านชุมชน
ตำรวจและชาวบ้านไม่มีใครเอาความ กระสุนฝังเนื้อตัวแหลกเละด้วย บีบีกัน....
ส่วนเรื่องเผาไล่ที่ เมื่อก่อนทำบ่อยมาก เดี๋ยวนี้ไม่มีที่ให้ไล่...ขายหมดแล้ว
   Cry   สิ่งที่เกิดขึ้นในใจ และคงคล้ายใครหลายคน  คือ เมื่อฆ่าเขาตายแล้วกลับมานั่งเสียใจทุกที
ตั้งใจทุกครั้งว่าจะไม่ แต่ก็เผลอทำเขาตายทุกที...ขณะนี้ที่บ้านนักบุญอย่างผม มีหนูวิ่งกันเต็มบ้านแบบไม่มีการเกรงใจกัน
จะใช้ใครก็เกรงจะมีส่วนร่วมรับกรรม  ทั้งๆที่มันทำกับผมยิ่งกว่างู หรืออีหนูเสียอีก กำลังตัดสินใจว่าจะต้องทำอะไรสักอย่าง
ทั้งสายไฟ กางเกงใน ถุงเท้ามันกัดขาดหมด  คงสวรรค์สร้าง นรกสาปกันสักวัน  เดี๋ยว เต๊อะมึง  เศร้า เศร้า

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:57:02 PM »

เมื่อเช้ามีงูเข้ามาในห้องนอนน้องชาย... น้องสะใภ้บอกว่ามันขดอยู่ใต่หมอนเลย... พอดึงหมอนออกมันก็เลื้อยไปใต่กองตุ๊กตา... เลยต้องไปเรียกผมกับพี่ข้างบ้านมาช่วยเอาออกให้... ผมมันคนกลัวงู... เลยปล่อยให้พี่ข้างบ้านจับออกให้... แต่งูเขียวตัวนี้มันว่องไวเหลือเกิน... ทำท่าว่าจะหาที่ซ่อนได้อีก... เลยเจอท่อพีวีซีขนาดสี่หุนซะหัวแบนเลย...

...ปล่อยไว้ไม่ได้ครับ... เพราะที่บ้านมีเด็กเล็กๆ อยู่ด้วยสองคน... เมื่อก่อนก็รู้ว่าในบริเวณบ้านมีตัวอยู่... เพราะเห็นร่องรอยลอกคราบไว้หลายอัน... แต่ก็ไม่ได้ไล่หาตัว... ถือว่าทางใครทางมัน... แต่มาวันนี้เข้าในห้องนอนเลยชะตาขาด....
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 05:56:54 AM »

เมื่อเช้ามีงูเข้ามาในห้องนอนน้องชาย... น้องสะใภ้บอกว่ามันขดอยู่ใต่หมอนเลย... พอดึงหมอนออกมันก็เลื้อยไปใต่กองตุ๊กตา... เลยต้องไปเรียกผมกับพี่ข้างบ้านมาช่วยเอาออกให้... ผมมันคนกลัวงู... เลยปล่อยให้พี่ข้างบ้านจับออกให้... แต่งูเขียวตัวนี้มันว่องไวเหลือเกิน... ทำท่าว่าจะหาที่ซ่อนได้อีก... เลยเจอท่อพีวีซีขนาดสี่หุนซะหัวแบนเลย...

...ปล่อยไว้ไม่ได้ครับ... เพราะที่บ้านมีเด็กเล็กๆ อยู่ด้วยสองคน... เมื่อก่อนก็รู้ว่าในบริเวณบ้านมีตัวอยู่... เพราะเห็นร่องรอยลอกคราบไว้หลายอัน... แต่ก็ไม่ได้ไล่หาตัว... ถือว่าทางใครทางมัน... แต่มาวันนี้เข้าในห้องนอนเลยชะตาขาด....
  Shocked Shocked Shocked งูตัวที่อยู่ใต้หมอนน่ะ ตีได้..แต่ที่อยู่บนหมอนน่ะ ห้ามตี นะ...เจ้าของงูเขาแก่แล้ว...เฮอะๆๆๆๆ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 06:36:50 AM »

กรรมของผมครับ....ปี 40 ปลูกบ้านใหม่บนที่ดินโล่งๆร้อนมาก

เลยจัดการหาต้นไม้มาปลูกเพื่อเป็นร่มเงาและเครื่องปรับอากาศธรรมชาติ

ผ่านไป 12 ปีต้นมันใหญ่ขึ้น....ใกล้ชายคา....วันดีคืนดีก็มีงูเขียวหัวเท่าลูกมะนาวเขื่องๆ

เลื้อยเกาะชายคา....ก็เลยจัดการด้วยลูกกรดยาวซะ....ส่วนใหญ่งูจะรอด

แต่ไม้เชิงชายกับแผ่นกระเบื้องซีแพ็คจะเสียหายอยู่บ่อยๆครับ อิ อิ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 3495
  พิมพ์