๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 06:24:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2646843 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:30:36 AM »

... สำหรับผมไม่รู้เลยว่างูแบบไหนมีพิษ ไม่มีพิษ ..แต่ตั้งจิตตั้งใจไว้ว่าขอให้ "ทางใครทางมัน" หากไม่เข้ามาในบริเวณบ้านจะไม่ทำร้าย.. ไหว้
..ที่บ้านผมจะมีไม้หวายที่ได้จากไม้ขนไก่ กับ ปืนลมเบอร์ 1 ไว้รับมือ..
...เคยเจอในบ้านหนึ่งครั้ง ตัวสีดำ ๆ ยาวประมาณ 1 ม. ตื่นนอนลงมาจ๊ะเอ๊พอดีอยู่หน้าห้องน้ำี เราก็ตกใจ งูก็ตกใจ บังเอิญว่าผมโชคดี งูโชคร้ายดันเลื้อยหนีเข้าไปในห้องน้ำ เลยจัดการ "ปิดประตูตีงู".. อ๋อย
...ส่วนที่เจอนอกบ้านก็เจอจอบมั่ง ไม้หวายมั่ง  ส่วนใหญ่จะเป็นงูตัวสีเขียว ๆ หัวแหลม ๆ ..ที่ตัวใหญ่หน่อย มาพันที่รั้วประตู โดนปืนลมเข้าไปเห็นว่าโดนแต่ก็เลื้อยหนีไปได้.. ตกใจหน้าซีด

..เคยอ่านเจอว่า บ้านไหนมีงูเลื้อยเข้ามาแสดงว่าจะได้รับทรัพย์ ไม่รู้เท็จจริงอย่างไร..นะครับ  ตกใจ

จริงแท้สุดๆ สมัยเด็ก เจองูเห่า เอาไปแปลงเป็นทรัพย์ได้ตัวละ 120-200 ต่อตัว แล้วแต่ ตัวเล็ก ตัวโต
ทางใต้ไม่กินงูครับ จับได้ขายลูกเดียว งูพิษแพงสุด งูไม่มีพิษจะถูกกว่า บางคนล่ากันเป็นอาชีพ

เอาเชือกทำห่วงคล้องคอบ้าง สองง่ามกดคอบ้าง ขุดบ้าง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:40:50 AM »

นี่เป็นรูปงูที่ เข้ามาเยือนเคหะสถานบ้านเราอยู่บ่อยๆนะครับ

ตัวแรกงูงอด  ตัวที่สองงูทางมะพร้าว ไม่มีพิษทั้งคู่ครับ  Cheesy
ที่บ้านก็เคยเจองูชนิดนี้เลื้อยอยู่ในสนามหญ้าที่บ้านครับ  ดีว่าพวกลูกๆเล่นกันอยู่ในบ้านครับ ผมเห็นมันเลื้อย ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นงูพิษหรือไม่ พอหาอุปกรณ์ได้ออกมาอีกที มันเลื้อยหายไปแล้วครับ

Uploaded with ImageShack.us
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:01:35 AM »

เมื่อ  2-3  ปีที่แล้ว  มอ.หาดใหญ่  ได้จัดซื้อที่ดินไม่มีเอกสารสิทธ์คืนจากชาวบ้าน  ห่างจากบ้านผมไม่กี่  กม.  โดยจ่ายเป็นค่าต้นยางพารา  ผลไม้ต่าง

จากนั้นก็ทำการเปิดป่าเพื่อจัดสร้างเป็น คณะทรัพยากรธรรมชาติฯ  ชาวบ้านหมู่บ้านไกล้แถบนั้นดีใจกันใหญ่ความเจริญจะมาเยือน

ที่สำคัญ  สัตว์ป่าขนาดเล็ก  พวกกระจง  ไก่ป่า ฯลฯ  ที่ไม่มีป่าให้อยู่ส่วนหนึ่งอพยพข้ามถนนขึ้นไปอยู่ป่าข้างบน  อีกกลุ่มก็ย้าย

ลงมาอยู่ในสวนยางไกล้หมู่บ้าน  ได้ล่ากันสะดวก  แต่หารู้ไม่ว่า  อสรพิษร้ายต่างๆ  มันไม่ข้ามถนน  แถมมันย้ายตามมาอยู่ไกล้ๆท่านนั่นแหละ  เพราะข้างบนไม่มีป่าให้อย(แล้ว

รุ่นพี่คนนึงกรีดยางอยู่ข้างบ้านตอนหัวรุ่ง  โดนจงอางฉกเอาเกือบตาม  หลังจากนั้นมาสวนยางทุกสวนละแวกนั้น  เตียนโล่งสะอาดตากันหมด
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:08:54 AM »

ติดต่อเบอร์ตรงได้ป่ะจ๊ะ  ............  อิอิอิ 

เพลิงไหม้ สัตว์มีพิษ  สารเคมี  ตีต่อ ล่อแตน ช่วยสัตว์ตกท่อ หลังคา จิปาถะ เบอร์ตรง 199 ครับ โทรไป 191 เค้าก็แจ้งต่อมายัง 199 จะเสียเวลาอีกเกือบสิบนาที แจ้ง 199 ตรงเลยดีกว่าครับ

อิิอิอิอิอิ  ............  อิอิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:06:36 AM »

เรียนถามคุณหมอโซ จขกท.ครับ  งูเหลือมเห็นจับกันได้บ่อยออกข่าวกันเป็นประจำเมื่อวานก็เป็นข่าวออกทีวีที่ลูกงูเหลือมออกจากใข่ยั้วเยี้ยคือผมแปลกใจทำไมเขาไม่กินกันเหรอครับจับได้ก็หาที่เอาไปปล่อย  ทีงูสิงล่ะไม่มีเหลือคนทางเหนือชอบกันจริงๆ(โดยเฉพาะพ่อตาผม)แถวบ้านผมขายกันแอบๆซ่อนๆ แถวๆทุ่งเกวียนต้องไปแอบๆสั่งแม่ค้าเอาไว้เวลาไปเชียงใหม่ว่าขากลับจะแวะมาเอาตอนเย็น เนื้อก็มีอยู่นิดเดียวดันขายกันสามร้อยสี่ร้อย

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:13:19 AM »

งูเหลือมก็มีคนกินนะครับ บองเป็นท่อนๆ เอามาย่างไฟอ่อนๆจนแห้ง.... พอไหว

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:15:06 AM »

ทำฟาร์มเพาะงูสิงขายเนื้อน่าจะดีนะครับพี่ อภิสิทธิ์

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:34:27 AM »

งูเหลือมก็มีคนกินนะครับ บองเป็นท่อนๆ เอามาย่างไฟอ่อนๆจนแห้ง.... พอไหว

ตัวนึงหนักเป็นสิบๆโลกินกันเป็นเดือนแน่ๆนะครับคุณมะขาม   Cheesy Cheesy อิอิ พอไหวนี่คงแปลว่าไม่ค่อยอร่อยมังครับ เนื้อมันคาวมากหรือว่าเหนียวมากครับ

ทำฟาร์มเพาะงูสิงขายเนื้อน่าจะดีนะครับพี่ อภิสิทธิ์

เวลาพ่อตาผมแกงอ่อมงูสิงแกเล่าว่า เวลาทำแกงธรรมเนียมโบราณเขาถือปฎิบัติให้เงียบๆไม่ให้ทำเสียงดัง และเวลากินก็ให้หลบมุมกินเงียบๆ (คงกลัวเพื่อนบ้านได้ยินแล้วจะหิ้วกะติบข้าวมาร่วมวง)

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:36:13 AM »

มะขามกล้ากินเหรอ

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:41:07 AM »

มะขามกล้ากินเหรอ

มีไรบ้างที่ผมไม่กล้า...  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:44:31 AM »

ตัวนึงหนักเป็นสิบๆโลกินกันเป็นเดือนแน่ๆนะครับคุณมะขาม   Cheesy Cheesy อิอิ พอไหวนี่คงแปลว่าไม่ค่อยอร่อยมังครับ เนื้อมันคาวมากหรือว่าเหนียวมากครับ

บางคนว่าอร่อย บางคนว่าไม่อร่อย... เวลาฉีกเนื้อออกมา ลักษณะเนื้อเป็นฝอยๆคล้ายๆเนื้อไก่ แต่เหนียวหน่อย... ครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:26:47 PM »

งูในหน้าแรก เคยเข้าบ้านผม ทุกรุ่นแล้วครับ ผมชอบ งูทางมะพร้าวที่สุด พริ้ว ได้สวย จริง ๆ

แต่ทุกตัวไม่เคยตี มีแต่ไล่ หรือจับโยน ออกไปนอกบ้าน ไม่อย่างนั้น ถูก
สุนัข พันธุ์ทางหลังอาน ผสมรอดไวเลอร์ กัดท้องทะลุ หมด

แต่ที่เห็นบ่อยที่สุด ก็ เขียวพระอินทร์ เคยมาออกลูก เลื้อยเพ่นพานไปหมด และ
งูเขียวหางไหม้ ก่อนหงายท้อง ก็สู้อย่างไว้ลาย เขียวหางไหม้ ฝังเขี้ยวจนสุนัข ปากบวม  ไป ๓-๔ วัน .  Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:31:23 PM »

เล่าเรื่องของพี่ที่ทำงานที่เคยถามผมเรื่องจะซื้อปืนลูกซองผมแนะนำ เรมิงตัน 870 ก็ได้สมใจแล้ว
พออาทิตย์ที่แล้วมาบ่นด้วความโมโหว่า
 แmง หมาที่บ้านโดนวางยาตายไปตัวนึงโคตรแค้นเลยกยากเอาลูกซองไปส่องข้างบ้าน
 วันต่อมาโดนอีกตัว....ตัวต่อมาจึงได้เห๊นว่างูเห่าตัวเบ่อเร่อกำลังชูคอขู่หมาอยู่...
สรุปหมาโดนงูฉกอีกตายไปทั้งหมดถึง 4 ตัว
ผมก็ถามว่า ตัวก็เห็นแล้วทำไม่ส่องมันด้วยลูกซอง
พี่แกบอกว่า ผมถือว่ะ เกิดปีมะโรงฆ่างูไม่ได้
กรรมเกิดมันวางใข่ออกลูกในบ้านมิแย่หรือ

นี่ถ้าไปส่องข้างบ้านเขามิตายเปล่ารึ

ไม่เหมือนผม เกิดปีมะแม ไปมาเลย์เจอแกงมัสหมั่นแพะ กินเฉยเลยอร่อยคล้ายเนื้อวัว

ผมเกิดปีกุนอ่ะ.....   หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 01:28:19 PM »

ติดต่อเบอร์ตรงได้ป่ะจ๊ะ  ............  อิอิอิ 

เพลิงไหม้ สัตว์มีพิษ  สารเคมี  ตีต่อ ล่อแตน ช่วยสัตว์ตกท่อ หลังคา จิปาถะ เบอร์ตรง 199 ครับ โทรไป 191 เค้าก็แจ้งต่อมายัง 199 จะเสียเวลาอีกเกือบสิบนาที แจ้ง 199 ตรงเลยดีกว่าครับ

อิิอิอิอิอิ  ............  อิอิอิอิ [/color]
               .....................แจ้ง 199  เดี๋ยวเราและทีมงานจะไปหาท่าน..........(ถ้างูตัวใหญ่อย่าทำให้ช้ำก่อนนะครับ ขำก๊าก เดี๋ยวจะ ...   )

[/quote]

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:22:12 PM »

เรียนถามคุณหมอโซ จขกท.ครับ  งูเหลือมเห็นจับกันได้บ่อยออกข่าวกันเป็นประจำเมื่อวานก็เป็นข่าวออกทีวีที่ลูกงูเหลือมออกจากใข่ยั้วเยี้ยคือผมแปลกใจทำไมเขาไม่กินกันเหรอครับจับได้ก็หาที่เอาไปปล่อย  ทีงูสิงล่ะไม่มีเหลือคนทางเหนือชอบกันจริงๆ(โดยเฉพาะพ่อตาผม)แถวบ้านผมขายกันแอบๆซ่อนๆ แถวๆทุ่งเกวียนต้องไปแอบๆสั่งแม่ค้าเอาไว้เวลาไปเชียงใหม่ว่าขากลับจะแวะมาเอาตอนเย็น เนื้อก็มีอยู่นิดเดียวดันขายกันสามร้อยสี่ร้อย

ที่เป็นข่าวนั่นเป็นลูกงูหลามครับพี่  ผมยังแปลกใจอยู่ว่าไข่ประมาณสามสิบฟองขนาดนั้นแสดงว่าต้องตัวเท่าหน้าแข้งเป็นอย่างน้อยแล้วแม่มันไปไหน  แม่งูเหลือม-หลาม มีนิสัยหวงไข่และกกไข่จนกว่าจะฟักเป็นตัวแล้วจึงทิ้งลูกครับ  คุณยายโชคดีมากๆครับ   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 3495
  พิมพ์