๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 07:49:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2646583 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:33:03 PM »

คงต้องดูว่างูตัวนั้นเหมาะสำหรับเมนูอะไร  คิก คิก
   Huh  Huh ท่าน sitthipong ครับ ท่านมีความหลังอะไรกับงูหรือปล่าว ดูท่านเกาะติดชนิดไม่ปล่อยมือกับกระทู้นี้จัง..
เคยดูเมียงูตามงานวัดหรือปล่าว...น่าสงสารหล่อนจะตาย  มีผัวเป็นงูพิการแขนขาขาด  จะเลี้ยงดูกันยังไงเนี่ย..  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ผมไม่ได้มีความหลังกับงูครับ  เคยกินครับ อร่อยดี  น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:37:51 PM »

แล้วนี่ เจ๊ กลับมาหรือยังจ๊ะ เนี่ย.........   ยิ้มีเลศนัย

กลับมาแล้วค่ะพี่ พีเอ็มไปหาพี่แล้วนะคะ ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:44:12 PM »

สมัยทำงานใหม่ๆเมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว รอบๆที่ทำงานเป็นป่า งูจะเยอะมาก เดินกลางคืนต้องมีไฟฉาย คนหัวงูมักไม่ค่อยชอบงู ผมปราบซะเรียบครับ ตอนนี้แทบไม่มีเหลือ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:51:13 PM »

ประสบการณ์ตรง เคยเห็นคนไข้ เด็กโดนงูเห่ากัดที่มือมา ถามว่าโดนกัดที่ไหน ญาติบอกว่า งูมาอาศัยอยู่ใต้บันได ยายของเด็กบอกว่า ต่างคนต่างอยู่ อย่าไปฆ่ามัน แต่ตัวหลานไม่รู้อิโหน่ อิเหน่ โดนงูกัดที่มือเข้า เกือบตาย งานนี้ ต่างคนต่างไป งูโดนตีตายครับ ไปตามทางที่น่าจะเป็นไป...
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 11:10:03 PM »

ขอถามหน่อยสิครับ ว่างูเห่าพ่นพิษนี่ เราจะสังเกตุดูจากอะไรตรงไหนได้บ้างพอให้รู้ว่ามันเป็นชนิดพ่นพิษได้ เพราะงูเห่าส่วนใหญ่ก็มีลักษณะคล้ายๆกันโดยเฉพาะตอนแผ่แม่เบี้ย
billy the kid @ Love The King @
A Promise Is Promise
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 131

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 11:14:51 PM »

กวางย้ายจากส่วนโยธา ไปอยู่บรรเทาสาธารณภัยแล้วเหรอ  Grin

ทุกคนมีอิสระอย่างเต็มที่ในการดำเนินชีวิต และเป็นผู้รับผลแห่งการกระทำของตน ตามเงื่อนไขปัจจัยต่างๆ
*อนุช  อาภาภิรม*
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:18:46 AM »

เวลาเห็นงูหลบเข้ารูหรือที่กำบัง ผมใช้ Statdrite ยากันปลวกราดลงไป มันจะหนีออกมาอย่างรวดเร็ว อยู่ใกล้ตี อยูห่างยิง
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:33:07 AM »

งูนี่ ที่บ้านผมเจอบ่อยพอสมควรเหมือนกันครับ ประมาณเดือนละตัวได้ ต่างชนิดกันไป ส่วนมากก็ ใช้ไม้กวาดกวาดไล่ไป บางตัวอยู่บนต้นไม้และเป็นชนิดไม่มีพิษเช่นงูปากจิ้งจกก็ให้เขาอยู่ไป  แต่เจอตัวนึงครับ หน้าตาคล้ายๆพวกที่ฝรั่งเรียกว่า ไซด์ไวน์เดอร์ คือตัวสั้นๆ สีน้ำตาล ครับ ใช้ไม้กวาดกวาด ฉกไม้กวาด เห็นพิษติดอยู่บนไม้กวาดเลยครับ ผลคือ โดนลูกปราย .38 ไม่เหลือ

ส่วนตะขาบตัวโตๆก็พอเจออยู่บ้าง ในสวนป่าที่โรงเรียนเก่า แต่ก็ทางใครทางมันครับ ไม่มีปัญหา

แต่แมงป่องช้างตัวโตๆเจอครั้งล่าสุดที่เขาใหญ่ครับ กำลังเดินข้ามถนนอยู่ ตอนแรกนึกว่าเป็นกิ่งไม้ ดีที่เอะใจเบรค เลยทำให้มันไม่ต้องโดนรถทับ แต่แมงป่องบ้านนี่แสบจริงๆ ล่าสุดโดนต่อยครับ มือบวมไปหลายวัน เพราะมันไปอยู่ตรงบันไดบ้านเพื่อน(เป็นบ้านมีใต้ถุนตามต่างจังหวัด ต้องปีนบันไดลิงขึ้นบ้าน ) พอเกาะบันได มันก็ต่อยเข้าให้ หาตั้งนานกว่าจะเจอตัวการ ตัวนิดเดียว ร้ายซะจริง เลยเหยียบให้ด้วยรองเท้านันยาง แหะๆ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 01:32:55 AM »

เห็นตะขาบตัวโตๆแบบในภาพแล้วรับไม่ไหวครับ เคยเจองูเห่า งูจงอาง แมงป่อง ผมยังกล้าตี กล้าจับไปทิ้ง ถ้าไม่ไหวก็ลูกซองตูมเดียวจบ

แต่ตะขาบนี่ผมยอมรับว่ากลัวเข้าไส้มากๆ  ยี๊ ใครไม่เคยเจอตะขาบตัวยาวเกือบฟุต สีดำเหมื่อมไต่ผ่านหลังเท้าแบบผมตอนเด็กๆ แถมทำท่าจะไต่ขึ้นมาบนขาอีก ไม่รู้หรอกว่ามันจะสยองขวัญชวนขนลุกแบบไหน ยิ่งตอนมันเอาหนวดเขี่ยๆขาผม ตอนนั้นรู้อย่างเดียวว่าผมช็อคไปตั้งนาน  อ๋อย

ตั้งแต่เป็นต้นมาเวลาหน้าฝน แล้วมีกองใบไม้ กองท่อนฟืน ผมไม่ขอไปเดินเฉียดใกล้เด็ดขาด ถ้าเจอแถวๆบ้านผมเอาน้ำมันราดเผาให้เรียบเลยครับ  โดนชก

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 06:56:45 AM »

ขอถามหน่อยสิครับ ว่างูเห่าพ่นพิษนี่ เราจะสังเกตุดูจากอะไรตรงไหนได้บ้างพอให้รู้ว่ามันเป็นชนิดพ่นพิษได้ เพราะงูเห่าส่วนใหญ่ก็มีลักษณะคล้ายๆกันโดยเฉพาะตอนแผ่แม่เบี้ย
งูเห่าเกือบทุกชนิด สามารถพ่นพิษได้ แต่ระยะใกล้ไกลจะต่างกันแล้วแต่สายพันธ์ การพ่นพิษคือ การขับเอาน้ำพิษที่อยู่ที่เขี้ยวของงู ออกมาอย่างเร็วและแรงในทิศทางที่งูหันหน้าไปครับ บางที่ไปได้ไกลหลายเมตรครับ ถ้าถูกผิวหนังรีบล้างออกก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเข้าตา ถ้ารักษาไม่ทันละก็ มีสิทธิตาบอดครับ เคยเห็นพวกที่ไปทำนา พอปวดอึก็วิ่งเข้าป่า นั่งๆอยู่ ได้ยินเสียงขู่ ฟ่อ ฟ่อ พอหันไป ก็เจองูเห่าพ่นพิษใส่หน้าพอดี เพราะพี่แกนั่งอึอยู่ เรียกว่าปวดแสบ ปวดร้อนมากเลยหละ...
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 07:25:54 AM »

เพลิงไหม้ สัตว์มีพิษ  สารเคมี  ตีต่อ ล่อแตน ช่วยสัตว์ตกท่อ หลังคา จิปาถะ เบอร์ตรง 199 ครับ โทรไป 191 เค้าก็แจ้งต่อมายัง 199 จะเสียเวลาอีกเกือบสิบนาที แจ้ง 199 ตรงเลยดีกว่าครับ

ดอนเมือง​1
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:19:14 AM »

สัตว์ที่ว่าทั้งหมดเข้าบ้านใครถือว่าเป็นทุกข์ของบ้านนั้น แต่ที่ว่าทั้งหมดเข้าบ้านจขกท. ถือว่าซวยครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เวลาเห็นงูหลบเข้ารูหรือที่กำบัง ผมใช้ Statdrite ยากันปลวกราดลงไป มันจะหนีออกมาอย่างรวดเร็ว อยู่ใกล้ตี อยูห่างยิง
กระทู้แบบนี้คุณลุงไม่เคยพลาด ไหว้

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:10:59 AM »

ไอ้ตัวนี้สงขลาเรียกแมงทวย/ทวยยายมัน

ผมเคยโดนมันต่อยตอนเด็ก  มันอยู่ในรองเท้า  ร้องลั่นหมู่บ้านเลย  แต่แปลกหลังจากนั้นมาจนปัจจุบันเวลาเผลอโดนต่อยมันเข้าอีก

แค่ปวดๆ  คันๆ  ไม่กี่นาทีก็หาย

งูเหลือมเมื่อก่อนประมาณ 10 กว่าปี  แถบพิจิตร  จะนิยมล่าเอาหนังไปขาย  แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วเพราะร้านรับซื้อหนังงูโดนจับจนเลิก

ฤดูการล่าจะทำช่วงหน้าหนาว  งูจะล่องไปตามลำน้ำ  พายเรือ  1  คน  นั่งกลาง  1  คน  นั่งหัวเรือ  1  คน

คนหัวเรือจะใช้ไฟสปอร์ตไลท์ส่องหาตามผิวน้ำ  เมือเจอตัวก็จะใช้ฉมวกแทงบริเวณต้นคองู  ลากขึ้นเรือ  คนนั่งกลางช่วยจับ  แล้วตัดหัวใส่กระสอบ  งูจะไม่สู้เพราะจะพยายามสบัดัดฉมวกเอาตัวรอด  เคยไปกับเขา 2 ครั้ง  แล้วก็เข็ด  ตกน้ำหนาวเกือบตาย
พราน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:13:01 AM »

เคยได้ยินเรื่อง ตะขาบ กับงูเห่าและคางคกมั้ยครับ พรานเก่าๆเคยเล่าให้ฟัง ว่าถ้าเจอตะขาบที่ไหนให้สบายใจเรื่องงูได้แถวนั้นไม่มีงูแน่ๆเพราะงูพิษจะกลัวตะขาบ ถ้างูโดนตะขาบกัดนี่ถึงตาย แต่ถ้าเจอคางคกนี่ก็จะปลอดภัยเรื่องตะขาบเพราะตะขาบถ้าเจอยางคางคกนี่ขาร่วงและตายเลยครับ แต่คางคกนี่เจองูเห่าไม่ได้โดนงูกิน ผมยังสงัสยจนทุกวันนี้ว่าถ้าเอาไอ้สามตัวนี่มาขังไว้ด้วยกันมันจะเป็นยังไง จริงไม่จริงไม่รู้นะครับไม่เคยลอง เป็นเรื่องเล่าข้างกองไฟ คิก คิก
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:19:28 AM »

... สำหรับผมไม่รู้เลยว่างูแบบไหนมีพิษ ไม่มีพิษ ..แต่ตั้งจิตตั้งใจไว้ว่าขอให้ "ทางใครทางมัน" หากไม่เข้ามาในบริเวณบ้านจะไม่ทำร้าย.. ไหว้
..ที่บ้านผมจะมีไม้หวายที่ได้จากไม้ขนไก่ กับ ปืนลมเบอร์ 1 ไว้รับมือ..
...เคยเจอในบ้านหนึ่งครั้ง ตัวสีดำ ๆ ยาวประมาณ 1 ม. ตื่นนอนลงมาจ๊ะเอ๊พอดีอยู่หน้าห้องน้ำี เราก็ตกใจ งูก็ตกใจ บังเอิญว่าผมโชคดี งูโชคร้ายดันเลื้อยหนีเข้าไปในห้องน้ำ เลยจัดการ "ปิดประตูตีงู".. อ๋อย
...ส่วนที่เจอนอกบ้านก็เจอจอบมั่ง ไม้หวายมั่ง  ส่วนใหญ่จะเป็นงูตัวสีเขียว ๆ หัวแหลม ๆ ..ที่ตัวใหญ่หน่อย มาพันที่รั้วประตู โดนปืนลมเข้าไปเห็นว่าโดนแต่ก็เลื้อยหนีไปได้.. ตกใจหน้าซีด

..เคยอ่านเจอว่า บ้านไหนมีงูเลื้อยเข้ามาแสดงว่าจะได้รับทรัพย์ ไม่รู้เท็จจริงอย่างไร..นะครับ  ตกใจ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 3495
  พิมพ์