๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:30:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2633974 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 07:28:40 PM »

คราวนี้มาว่ากันถึงสัตวาพิธานหรือแมงป่องและตะขาบกันบ้าง   Grin

แมงป่อง พวกนี้จะชอบอาศัยอยุ่ตามซอกตู้ เตียงหรือใต้กองไม้แห้งๆ  บางครั้งถ้าเราไม่ระวังอาจโดนต่อยเอาง่ายๆ  วิธีการป้องกันคือต้องหมั่นรักษาความสะอาดของบ้านบ่อยๆ  พยายามอย่าให้มีที่สิงสถิตย์ของสัตว์พวกนี้ครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 07:34:23 PM »

ส่วนตะขาบนั้นเป็นปัญหามากหน่อยเนื่องจากมันไม่ชอบอาศัยอยู่ในบ้าน  แต่ชอบอยู่ในกองไม้หรือใต้ผุๆชื้นๆหน่อยแถวๆรอบบ้านเรา  วันดีคืนดีก็มุดท่อระบายน้ำเข้ามาผ่านช่องน้ำทิ้งในห้องน้ำมาเดินโชว์ตัวอยู่ในบ้านเราครับ  วิธีป้องกันก็เหมือนกันคือกำจัดที่อยู่อาศัยของเขาซะ
แต่ถ้าเข้ามาในบ้านแล้วก็ให้เอาเหล็กคีบถ่าน คีบออกมาแล้วเอาไปทิ้งไกลๆก็เรียบร้อย  สำหรับคนที่ไม่กล้าก็แออะไรยาวๆกดมันไว้ก่อนแรงเบาก็แล้วแต่ว่าจะให้มันตายไหมแล้วค่อยคีบไปทิ้งครับ   Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 07:39:15 PM »

โดนตัวนี้เข้าไปล่ะแม่คุณเอ้ย   ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 07:40:34 PM »

นี่พบได้ตามกองไม้ในบ้านทั่วไป  แมงป่องบ้านครับ   ตกใจ

ข้อสังเกตุจากผู้ฒ่าผู้แก่นะครับ ท่านว่า แมงป่องที่ก้ามเล็กจะมีพิษมากกว่าก้ามใหญ่นัยว่าก้ามเล็กไปสู้อะไรเขาไม่ได้ เลยต้องมีพิษแรงๆเข้าไว้ จึ๊กเดียวอยู่   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2009, 07:42:41 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 07:41:42 PM »

โดนตัวนี้เข้าไปล่ะแม่คุณเอ้ย   ตกใจ

อะไรบนหลังมันครับน้ากวาง ดูแล้วขนลุก

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 07:47:15 PM »

โดนตัวนี้เข้าไปล่ะแม่คุณเอ้ย   ตกใจ

อะไรบนหลังมันครับน้ากวาง ดูแล้วขนลุก

แม่คุณกระเตงลูกไปไหนมาไหนด้วยน่ะสิครับพี่โจ๊ก   ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 07:57:53 PM »

แถวบ้านงูมาบ่อยๆ ปีนี้แม่ตีตาย2ตัวแล้ว เล่นเอาระแวงเลยครับ เวลากลับบ้านตอนกลางคืน ต้องระวังตลอด เสียว .. ตกใจหน้าซีด

เลยซื้อกำมะถันมาโรย ไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน ฝนตกก็โดนชะออกไป

ไม่มีประโยชน์ครับ งูไม่ได้กลัวกำมะถันครับ เสลดพังพอนก็ไม่ได้ช่วยเลย เอาเป็นว่ารักษาสภาพแวดล้อมภายในบ้านไม่ให้เป็นที่อยู่อาศัยของเขาก็น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่งครับ   Cheesy

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:08:59 PM »

ขอบพระคุณครับกวาง   ........  ที่บ้านถ้าเจอผมจะไม่ปล่อยไว้เด็ดขาด 

ระแวกบ้านเด็กเยอะปล่อยไว้หรือไล่มันไป  วันนึงไปกัดลูกใครเข้าผมคงไม่สบายใจ

ฉนั้น พวกงู / ตะขาบ / แมงป่อง  ถ้าหลงเข้าบ้านผมและผมเจอถือว่าชะตาขาด

เคยเห็น ภาพที่น่าตื่นตา อยู่ครั้ง   งูเขียวพระอินทร์   เลื้อยอยู่ขอบกำแพงบ้าน 

และมีนกเอี้ยงอยู่คู่นึงบินไล่จิก    Grin

ส่วนตะขาบนั้นเป็นปัญหามากหน่อยเนื่องจากมันไม่ชอบอาศัยอยู่ในบ้าน  แต่ชอบอยู่ในกองไม้หรือใต้ผุๆชื้นๆหน่อยแถวๆรอบบ้านเรา  วันดีคืนดีก็มุดท่อระบายน้ำเข้ามาผ่านช่องน้ำทิ้งในห้องน้ำมาเดินโชว์ตัวอยู่ในบ้านเราครับ  วิธีป้องกันก็เหมือนกันคือกำจัดที่อยู่อาศัยของเขาซะ
แต่ถ้าเข้ามาในบ้านแล้วก็ให้เอาเหล็กคีบถ่าน คีบออกมาแล้วเอาไปทิ้งไกลๆก็เรียบร้อย  สำหรับคนที่ไม่กล้าก็แออะไรยาวๆกดมันไว้ก่อนแรงเบาก็แล้วแต่ว่าจะให้มันตายไหมแล้วค่อยคีบไปทิ้งครับ   Grin

ไอ้ตัวแบบนี้แถวบ้านเยอะมาก

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:10:36 PM »

ตอนผมบวชอยู่ เจอแมงป่องตัวนึงดำเมี่ยมเลยครับน้ากวาง เดินผ่านหน้าผมไป

หลังจากนั้น 1 ปีได้มาลิ้มรสแมงป่องทอด ขมปี๋เลย ไม่อร่อย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:14:28 PM »

แถวบ้านงูมาบ่อยๆ ปีนี้แม่ตีตาย2ตัวแล้ว เล่นเอาระแวงเลยครับ เวลากลับบ้านตอนกลางคืน ต้องระวังตลอด เสียว .. ตกใจหน้าซีด

เลยซื้อกำมะถันมาโรย ไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน ฝนตกก็โดนชะออกไป

ไม่มีประโยชน์ครับ งูไม่ได้กลัวกำมะถันครับ เสลดพังพอนก็ไม่ได้ช่วยเลย เอาเป็นว่ารักษาสภาพแวดล้อมภายในบ้านไม่ให้เป็นที่อยู่อาศัยของเขาก็น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่งครับ   Cheesy
ลองเอาน้ำมันก๊าดราดครับ งูมันไม่ชอบกลิ่นของน้ำมันก๊าด ผมเคยอ่านเจอหรือได้ยินจากไหนแล้ว จำไม่ได้
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:16:49 PM »

ลองเอาน้ำมันก๊าดราดครับ งูมันไม่ชอบกลิ่นของน้ำมันก๊าด ผมเคยอ่านเจอหรือได้ยินจากไหนแล้ว จำไม่ได้

ผมก็เคยได้ยินจากในทีวี  ที่เคยมีข่าวว่างูเห่าหรือจงอาง

เข้าไปทำรังอยู่ใต้บ้านและออกลูกมาเยอะ ทางสัตวแพทย์

แนะนำว่าให้หาอะไรที่มีกลิ่นฉุนมาราดเพื่อขับไล่มัน

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:44:34 PM »

ขออนุญาติเรียกน้อง โซเวียต นะครับ สมัยเรียนลูกเสือเวลาออกไปพักแรมครูจะบอกให้เอาปูนขาวกับเปลือกมะนาวไปโรยไว้รอบเต้นท์กันได้จริงหรือไม่ครับ?  สมัยหนุ่มเวลาออกเดินป่ากับเพื่อนก็มักจะหามะนาวไปวางไว้ข้างเต้นท์ก็ไม่เคยมีสัตว์อะไรเข้าเต้นท์นะ ไม่รู้เพราะว่ามันไม่มีตัวอะไรหรือเปล่า Smiley
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:43:44 PM »

Huh จะตีงู ข้าก็กลัว หัวจะแตก          เจ้างูแปลก ดันคุ้ดคู้ อยู่บนหัว
หากเลือกตี ก็ไม่ได้ มันหลายตัว          ช่างน่ากลัว หัวหน้าเผ่า เฒ่าหัวงู
งูตอบแทน ท่านผู้เฒ่า เจ้าของหัว        มันน่ากลัว กันตรงไหน วะนางหนู
คนแก่เฒ่า น่าสงสาร งูส่วนงู               กูก็อยู่ ส่วนของกู กลัวทำไม......
   บ้านเก่ากู ท่านก็บุก รุกแผ้วถาง         แม้เลื้อยห่าง ตั้งข้อหา มาให้เห็น
ทั้งทุบตี ปืนมีดไม้ คล้ายจำเป็น            ให้วิญญาณ หลุดกระเด็น เพราะเป็นงู
มาวันหนึ่ง เขาจับคู่ ให้อยู่ด้วย              ชายใกล้ม้วย อายุขัย ให้อดสู
ทีสาวสาว เอ๊าะๆ เหมาะกับงู                 ไม่ให้อยู่ คู่กัน มันคือ อาราย....วะ

เศร้า คิก คิก  บทประพันธ์ร้องขอความเป็นธรรมให้กับงู และท่านผู้เฒ่าทั้งหลาย...
กรุณาตั้งข้อหา และตัดสินบทลงโทษให้เหมาะสมกับความเป็นจริง และยุติธรรมด้วย
จริงอยู่ งูไม่ใช่เงิน  ไม่เอาไว้ก็ไล่เขาไป...แต่คนแก่ ที่มีใจเมตตาต่อเด็ก  ก็อย่าไปเหยียดหยามท่าน
ก็รู้ๆอยู่ว่าท่านต้องการอะไร..รีบใส่พานให้ท่านเถิด...บุญกุศลจะได้ส่งผลให้หลานๆในภายภาคหน้า... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:45:47 PM »

ถ้าเป็นงูดูขนาดแล้วตีทีเดียวไม่ไหว ก็ลูกซอง+ลูกปราย
ตะขาบใช้น้ำมันก๊าด เบนซิน หรือเชลท็อกซ์ ไล่ออกจากที่ซ่อน + ไม้ขนาดเหมาะมือ
แมงป่อง ไม่เจอมานับ 10 ปีแล้วค่ะ

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:54:55 PM »

คงต้องดูว่างูตัวนั้นเหมาะสำหรับเมนูอะไร  คิก คิก
   Huh  Huh ท่าน sitthipong ครับ ท่านมีความหลังอะไรกับงูหรือปล่าว ดูท่านเกาะติดชนิดไม่ปล่อยมือกับกระทู้นี้จัง..
เคยดูเมียงูตามงานวัดหรือปล่าว...น่าสงสารหล่อนจะตาย  มีผัวเป็นงูพิการแขนขาขาด  จะเลี้ยงดูกันยังไงเนี่ย..  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 3495
  พิมพ์