๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 04:09:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2633502 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 04:56:57 PM »

เนื่องจากไปทำให้กระทู้เขากลายพันธุ์ที่ห้อง สนทนา  เลยขอมาให้ข้อมูลและร่วมกันเเชร์ประสพการณ์ถึง วิธีการและพฤติกรรมของอสรพิษทุกชนิดเมื่อมันมาเยือนเคหะสถานบ้านเรือนครับ   ไหว้

อันดับแรกว่าด้วยเรื่องงูกันก่อน  ( ข้อมูลของผมส่วนมากมาจาก เวป www.siamensis.org ครับ )

งูที่เข้ามาเยี่ยมเยือนบ้านเราส่วนมากจะเป็นงูที่พบได้โดยทั่วไปในเขตชุมชนเมืองครับ เช่น งูสิง งูทางมะพร้าว  งูเขียว งูเห่า ประมาณนี้ครับ

การจัดการก็ง่ายๆ (แต่บางคนทำใจยาก Grin) ก็คือ  ถ้าตัวเล้กๆก็ใช้ไม้กวาดๆออกไปให้พ้นเขตบริเวณบ้านได้เลยครับ  หากตัวดดหน่อยก้ฬช้ไม้ไล่ออกปจาดเขตบริเวณบ้านไป

ในกรณีที่เข้ามาในบ้านแล้วจะทำอย่างไร  อันดับแรกเลยหาตัวให้พบก่อน อนุมานเอาว่ามันเป็นงูพิษ  อย่าเข้าใกล้หากไม่รู้จักงูชนิดนั้น หาไม้เขี่ยออกมาในที่โล่งและกันเด็กกับสัตว์เลี้ยงออกไปให้ห่างๆไว้แล้วก็จัดการ ไม่ว่าจะเป็นวิธีการจับ ตีให้ตาย  หรือยิงด้วยปืน(ข้อนี้ไม่แนะนำครับหากว่าอยู่ในบ้าน) หรือเอาปลอดภัย แจ้ง จนท.กู้ภัยให้มาช่วยได้เลย

ในกรณีที่อยู่นอกบ้านไม่ว่าจะอยู่ที่สนามหน้าบ้าน  ให้หาไม้ยาวๆเขี่ยออกให้พ้นบ้านไป  ตีให้ตาย  หรือใช้ปืน(ลูกปราย)ยิง แนะนำว่าน่าจะใช้ลูกซองและตะโกนบอกเพื่อนบ้านให้รู้ตัวก่อน  หรือขอความช่วยเหลือจากเพื่อนบ้าน  หากไม่ไหวจริงๆ ในกรณีที่เป็นงูพิษหรืองูใหญ่ ให้แจ้ง จนท.กู้ภัยให้มาช่วยเหลือนะครับ

คำเตือน   หากไม่เป็นผู้ชำนาญการในการจัดการกับงูกรุณาแจ้ง เจ้าหน้าที่ๆมีความชำนาญมาดำเนินการทันทีครับ

เป็นวิธีการเบื้องต้นในการจัดการนะครับ  ถ้าไม่ชำนาญกรุณาทำตามคำเตือนข้างต้น  สำหรับผมที่ให้คำแนะนำได้ในระดับหนึ่งนะครับ ผมเคยพลาดดดนลูกงูเห่าอีสานพ่นพิ(ตัวเหมือนในรูป) กัดเอา นอนโรงพยาบาลเป็นอาทิตย์มาแล้ว   หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 09:00:37 PM โดย soveat ชุมไพร » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:05:41 PM »

ถามว่าจะทำอย่างไร  มีอยู่ 2 อย่างคือ ไม่ฆ่า  ก็ปล่อย มันไป  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:12:42 PM »

ไม่ได้ครับ...
ปล่อยไว้ อันตราย
ต้อง กำจัด ( จุดอ่อน )
หา ที่อยู่ ก่อนครับ  พร้อมไม้ในมือ
มีเวลา หาเชือกมาทำบ่วงรูด แล้วคล้องคอ พร้อมกระตุกรัด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:13:40 PM »

เล่าเรื่องของพี่ที่ทำงานที่เคยถามผมเรื่องจะซื้อปืนลูกซองผมแนะนำ เรมิงตัน 870 ก็ได้สมใจแล้ว
พออาทิตย์ที่แล้วมาบ่นด้วความโมโหว่า
 แmง หมาที่บ้านโดนวางยาตายไปตัวนึงโคตรแค้นเลยกยากเอาลูกซองไปส่องข้างบ้าน
 วันต่อมาโดนอีกตัว....ตัวต่อมาจึงได้เห๊นว่างูเห่าตัวเบ่อเร่อกำลังชูคอขู่หมาอยู่...
สรุปหมาโดนงูฉกอีกตายไปทั้งหมดถึง 4 ตัว
ผมก็ถามว่า ตัวก็เห็นแล้วทำไม่ส่องมันด้วยลูกซอง
พี่แกบอกว่า ผมถือว่ะ เกิดปีมะโรงฆ่างูไม่ได้
กรรมเกิดมันวางใข่ออกลูกในบ้านมิแย่หรือ

นี่ถ้าไปส่องข้างบ้านเขามิตายเปล่ารึ

ไม่เหมือนผม เกิดปีมะแม ไปมาเลย์เจอแกงมัสหมั่นแพะ กินเฉยเลยอร่อยคล้ายเนื้อวัว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:14:05 PM »

คงต้องดูว่างูตัวนั้นเหมาะสำหรับเมนูอะไร  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:16:24 PM »

นี่เป็นรูปงูที่ เข้ามาเยือนเคหะสถานบ้านเราอยู่บ่อยๆนะครับ

ตัวแรกงูงอด  ตัวที่สองงูทางมะพร้าว ไม่มีพิษทั้งคู่ครับ  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:17:11 PM »

Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:18:09 PM »

งูสิง  ไม่มีพิษครับ  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:19:14 PM »

งูเขียวพระอินทร์ ไม่มีพิษ  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:20:58 PM »

งูเขียวหางไหม้ตาโต  พิษอ่อนร้ายแรง ทำให้ปวดบวมรุนแรง บางรายอาจเนื้อตายได้ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:22:13 PM »

งูเห่า เข้าบ้านเรือนประจำ ครับ  Cheesyพิษรุนแรงมากทำให้เสียชีวิตได้ ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:31:24 PM »

หาไม้ไผ่ ยาวซัก 1.5-2 เมตร กำลังดีครับ  ไม่เปลือกกระสุนปืน  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:40:57 PM »

หาไม้ไผ่ ยาวซัก 1.5-2 เมตร กำลังดีครับ  ไม่เปลือกกระสุนปืน  Cheesy

ถูกต้องนะคร้าบบบบบ  ตามว่าเลยครับ  จัดการกับงูนี่ต้องใช้ไม้ยาวๆเข้าไว้ครับ  เผื่อเหนียว  งูเห่าหลายชนิดที่สามารถพ่นพิษได้ครับ

การป้องกันไม่ให้.เข้าบ้านคือ ต้องจัดการบริเวณบ้านให้สะอาดเรียบร้อย ไม่ให้มีเศษวัสดุกองเก็บที่งูอาจใช้เป็นที่อาศัยได้ครับ  อีกอย่างต้องกำจัดหนูออกไปให้หมด เพราะหนูเป็นอาหารหลักของงู งูจะตามอาหารของมันเข้ามาครับ ดีไม่ดีอาศัยอยู่ในรูหนูเสียเองอีก  หากมีรอยยุบ โพรง รอยแยกขนาดใหญ่ในบริเวณบ้านก็จัดการถมหรือปิดให้เรียบร้อยนะครับ งูสามารถใช้เป็นที่อาศัยและหลบภัยได้ครับ

บ้านที่เป็นรั้วลวดหนามแนะนำให้หาตาข่ายมากางไว้จากพื้นถึงตัวลวดหนามครับสามารถป้องกันได้ในระดับหนึ่ง

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:42:12 PM »

เจอทีไรโทรเรียก191ตลอดอ่ะ ให้เค้าเอาไปปล่อยไกลๆ ยี๊

หากอยู่ในฝันจับตีตาย คิก คิก คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 05:44:55 PM »

เจอทีไรโทรเรียก191ตลอดอ่ะ ให้เค้าเอาไปปล่อยไกลๆ ยี๊

หากอยู่ในฝันจับตีตาย คิก คิก คิก คิก
ไม่ปล่อยให้งูรัดหรอครับ  Cheesy

หน้า: [1] 2 3 4 ... 3495
  พิมพ์