๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:54:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ใหญ่บ้าน ถือปืนเถื่อนออกตรวจหมู่บ้าน เพื่อป้องกันอาชญากรรม น่าเกลียดมั้ย  (อ่าน 9644 ครั้ง)
bnsub
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 09:57:32 AM »

เจตนาดี แต่การกระทำไม่ถูกต้อง
Tun Lohitnavee
Sir... Yes Sir !..
Full Member

คะแนน 11

ปิชิ้ววว พ้าววว!!!

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 10:12:18 AM »

เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ แต่กลับทำผิดกฎหมาย ไม่เหมาะครับ

ถ้าเอาปืนถูกกฎหมายมาพก3-4กระบอกและออกตรวจ ผมจะไม่ว่าเลย

แบบว่าเป็น สิงห์ปืนคู่ยิงกระสุนหมดโยนปืนทิ้ง และหยิบที่เอวมายิงต่อ ยังจะดีกว่าใช้ปืนเถื่อนอีก ครับ ^^

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 10:33:28 AM »

ผมว่าไม่เหมาะสมครับ  Huh ลองคิดดูน่ะครับถ้าปืนกระบอกนั้นเป็นของท่าน หรือของผมที่หายไป 2 กระบอก จะคิดอย่างไรครับ  Winkปืนมันถึงหาย แล้วยังตามไม่เจอ ก็เพราะยังมีคนประเภทอยู่ในโลกอยู่ครับ Angry
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 11:24:02 AM »

จขกท. คงได้ดูปืนของผู้ใหญ่จึงรู้ว่า ไม่มีทะเบียน  ลำพังหากผู้ใหญ่พกปืนไม่มีทะเบียนออกตรวจ ถ้าไม่ได้ยื่นให้ใครดูก็คงไม่รู้หรอกครับ

ที่จริงน่าพก 2 กระบอก แบบพกนอกมีทะเบียน พกซ่อนไม่มีทะเบียนครับ ที่พกซ่อนเป็นอาวุธสำรองครับใช้ประโยชน์ด้านรูปคดีอย่างเดียว   

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Tun Lohitnavee
Sir... Yes Sir !..
Full Member

คะแนน 11

ปิชิ้ววว พ้าววว!!!

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 12:05:22 PM »

ที่จริงน่าพก 2 กระบอก แบบพกนอกมีทะเบียน พกซ่อนไม่มีทะเบียนครับ ที่พกซ่อนเป็นอาวุธสำรองครับใช้ประโยชน์ด้านรูปคดีอย่างเดียว  

+1น่าสนครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
สิงห์ภูธร (รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

ดำรงธรรมนำไทยใสสะอาด

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 02:16:33 PM »

จะเป็นคนดี ไม่ใช่ให้เกิดเป็นข้ออ้างให้กระทำละเมิดกฎหมาย เป็นอภิสิทธิ์ชน
เป็นนายบ้าน กลับมาทำตัวเลว ๆ เป็นแบบให้ลูกบ้านอย่างนี้  แล้วจะไปคุม ลูกบ้านได้อย่างไร

ปืนเถื่อน ในหมู่บ้าน ถ้าลูกบ้าน หรือพวกตน ไม่พกกันเกลื่อนหรือ  

พกพาปืนเถือน เจตนาก็เพื่อใช้ปืนเถื่อน.. ในกิจกรรม หวังจะกระทำตัวเป็นศาลเตี้ย ซะเอง
ที่หวังจะปกปิดการกระทำของตนเอง..เป็นผู้ใหญ่บ้าน ครอบครอง พกพาปืนเถื่อนติดตัว  
เจตนาละเมิดกฎหม่าย อย่างชัดแจ้ง เมื่อถูกดำเนินคดี.. โทษ ที่ได้ จะหนักกว่าชาวบ้าน ด้วยนะครับ.

ถ้าเป็นปืนเถือนจริง จัดว่าน่าเกลียดมาก ๆ  อย่าว่าแต่ผู้ใหญ่บ้าน ต่อให้เป็นกำนัน หรือข้าราชการระดับใด
ไม่สมควรไปเชียร์ ไปชม อย่าไปอ่อนด้อย มองเห็นผิด เป็นถูก
และหาเหตุผลมาสนับสนุน เป็นช่องให้รอดอยู่เลยครับ   Wink

การเผลอไปสนับสนุน นี่อาจเป็นจุดหนึ่ง ของการย่อหย่อน ในเรื่องกฎหมาย โดยที่ท่านไม่รู้สึกตัว..
มันจะพาลทำให้เสียระบบของกฎหมาย..

เราจะต้องเข้มแข็ง.. เดินในช่องทางที่ถูกต้องตามกฎหมาย  ครับ
กฎหมายจึงจะศักดิ์สิทธิ์ และบังคับใช้กับทุกคน อย่างเท่าเทียม  เยี่ยม

เห็นด้วยกับพี่Ro@dครับ

(หวงแหนถิ่นกำเนิด เกิดเป็นชาวราชบุรี)
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 03:34:43 PM »

คงเสียดายมั้งครับ หากเอาปืนมีทะเบียนมาพกในหมู่บ้าน เกิดเมากับลูกบ้านแล้วหล่นหายไป  คิก คิก และเข้าใจไปฝ่ายเดียวว่า ตรวจตราในพื้นที่หมู่บ้านตนไม่เป็นอะไร คงไม่มีใครไปแจ้งความ  บู่

แต่ด้วยเหตุผลใดก็ตามถามว่า น่าเกลียดไหม ตอบได้เลยครับว่า"น่าเกลียด"  Tongue

นอกจากหน้าที่และสามัญสำนึกในฐานะเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองตามกฏหมายที่กลับมากระทำความผิดอาญาร้ายแรงหลายข้อหาซะเองแล้ว  ยี๊

ผมเชื่อว่าเจตนาของท่านผู้ใหญ่บ้าน คงยึดมั่นเสมอว่า "ถ้ามีอะไร กูใช้ปืนเถื่อนนี้แหละ" ซึ่งไม่ได้เรื่อง  แลบลิ้น

และสามารถเดารวมไปได้ด้วยว่า ท่านคงเพราะเสียดายปืนทะเบียนของตนที่ซื้อมาในราคาสูง หากพกไปพกมา ถูกลม ฝน แดด และเหงื่อตัวเองจะทำให้เสียหาย ซึ่งเป็นการเห็นแก่ตัว เพราะท่านสามารถซื้อปืนในราคาสวัสดิการได้ถูกกว่าลูกบ้าน ซึ่งรัฐมีเจตนาให้ฝ่ายปกครองมีอาวุธปืนมาไว้เพื่อป้องกันอันตรายอันเกิดจากการปฏิบัติหน้าที่  Tongue

แม้เจตนาจะดูแล้วดี เพราะไม่ใช่พกอาวุธปืนมากร่าง แต่หากถามว่าอย่างนี้น่าเกลียดไหม ท่านผู้ใหญ่น่าจะรู้ตัวเองดีครับ ว่าน่าเกลียดจริงๆ  ไหว้

akaradej1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 04:20:52 PM »

เอาปืนมีทะเบียนมาใช้เถอะครับ   อะไรๆ คงดูดีกว่านี้แน่เลย
nong_gsb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

กาเมมอระนังทุกขังโลเก กามตายด้านเป็นทุกข์แก่โลก

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 12:28:08 AM »

ผมว่า  ผู้ใหญ่บ้า  ขอโทษครับพูดผิด ผู้ใหญ่บ้านท่านคงซ้อมยิงแต่ปืนเถื่อน ถ้าเอาปืนกระบอกอื่นมายิง กลัวยิงโจรจะไม่โดน ผมว่าเหตุผลท่านมี อยากทราบคำตอบต้องถามผู้ใหญ่บ้า   น ครับ    ตำรวจเอาปืนเถื่อนออกตรวจนี่ซิท่านจะมีความคิดอย่างไรครับ ไหว้
fasai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 12:52:02 AM »

หลงรัก หลงรัก  แถวบ้านผมปืนไม่มีทะเบียน(เถื่อน)มีไว้ทำงานผิดกฎหมายอย่างเดียวครับ หลงรัก หลงรัก
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:36:42 AM »

ที่รู้ ก็เพราะว่า คนเล่นปืนเป็นชีวิตจิตใจ ย่อมต้องมีปืนเถื่อนแน่ๆ ถึงไม่มีก็ต้องเคยมีทุกคน

ถึงจะไม่ใช่ทุกคน แต่ก็เยอะ  เยอะมากหลายแบบจนสันนิษฐานได้ชัวร์ๆว่าไอ้กระบอกนี้นี่ ไม่มีทะเบียนแน่นอน...

สันนิษฐานลอยๆไปหน่อยครับ ไม่ค่อยมีน้ำหนัก

เหอๆ....แจ้งความไปโดนแจ้งความเท็จเลยนะนั้น...55

ผมว่าท่านจิตตกคิดมาก.....ไป

เหมาคนเล่นปืนเป็นคนที่ทำผิดกฎหมาย(มีปืนเถื่อน)ไปเกือบหมดเลยนะครับท่าน

kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 09:36:23 AM »

ไม่ขอออกความเห็นครับ ผมมันยังเด็ก รอฟังครับ

อือ... ถ้าเป็นผู้ใหญ่แล้วโดนเด็กว่า  มันจะเสียผู้ใหญ่   

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์