๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 11:14:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาคอลัมน์ใน ไทยรัฐ เกี่ยวกับเรื่องปืนมาฝากครับ  (อ่าน 4731 ครั้ง)
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:32:06 PM »

อ่านแล้วอึ้งเหมือนกันครับ  เหมือนผู้เขียนจงเกลียดจงชังปืน

ขอยืมคำพูดพี่หน่อยนะครับเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:33:47 PM »

ดี Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:50:04 PM »

............เดี๋ยวนี้ปืนที่ใช้ก่อเหตุมีแต่อาวุธสงคราม...และอาวุธร้ายแรงก่อเหตุไม่ค่อยเห็นปืนมีทะเบียน...เพราะคนที่มีใบอนุญาตแต่ละคนมีวุฒิภาวพอ...รู้ผิดชอบชั่วดี..ท่านไม่ต้องห่วง..เพราะคนที่ขอใบอนุญาตนอกจากเพื่อป้องกันฯแล้วยังมีความชื่นชอบอาวุธปืนเป็นชีวิตจิตใจเท่านั้นเองคงมีน้อยคนนักที่จะขออนุญาตซื้อปืนเพื่อเอาไว้ก่อเหตุ....

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:55:42 PM »

คนเขียนเป็นคนเดียวกับที่เขียนคอลัมน์ "ปืน ๔ ล้านกระบอก" รึเปล่าครับ... เพราะแนวคิดด้านลบกับปืนเหมือนๆ กัน...

...ถ้าเป็นคนๆ เดียวกัน... ผมให้เครดิตเขาเป็นศูนย์ครับ...
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 06:06:32 PM »

ราคาจะไม่ถูกลงสิครับ กลัวจะแพงขึ้นด้วยเขียนมาแบบนี้ + +"
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 06:54:15 PM »

ผมว่าคนเขียนมองด้านเดียวครับ และค่อนข้างเป็นลบ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 07:01:14 PM »

ผมว่ามันต้องมีผลประโยชน์แอบแฝงอยู่แน่นอนครับ ยิ้มีเลศนัย

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 08:08:56 PM »

............เดี๋ยวนี้ปืนที่ใช้ก่อเหตุมีแต่อาวุธสงคราม...และอาวุธร้ายแรงก่อเหตุไม่ค่อยเห็นปืนมีทะเบียน...เพราะคนที่มีใบอนุญาตแต่ละคนมีวุฒิภาวพอ...รู้ผิดชอบชั่วดี..ท่านไม่ต้องห่วง..เพราะคนที่ขอใบอนุญาตนอกจากเพื่อป้องกันฯแล้วยังมีความชื่นชอบอาวุธปืนเป็นชีวิตจิตใจเท่านั้นเองคงมีน้อยคนนักที่จะขออนุญาตซื้อปืนเพื่อเอาไว้ก่อเหตุ....

จริงครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง +1
ไก่ย่าง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 08:31:10 PM »

อ่านๆดู พอมาเจอประโยคท้ายๆ ที่ว่า "อนาคตปืนคงเต็มบ้านเต็มเมือง"

เหมือนกับผู้เขียน ออกแนวกลัวๆ แหย่งๆ อาวุธปืน  ไหว้

แต่ถ้าราคาถูกลงจริงๆ (4-5 หมื่น) คงจะดีไม่น้อยครับ  เยี่ยม

ผมว่าผู้เขียนเองก็น่าจะมีปืนกับเค้าด้วยนั่นแหละ ที่เขียนออกมาแบบนี้ ไม่รู้ว่าได้รับใบสั่งจากใครหรือเปล่า (ความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ) ด้วยความเคารพ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 08:32:06 PM »

รอปืนถูกครับ สาธุ..... Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 08:49:45 PM »

มี.....ประเด็นน่าสนใจคือ
1.6,500 บาท ใครเป็นคนเก็บ และเก็บไปให้ใคร ถึงมือคนได้เท่าไหร่ คนเก็บได้เท่าไหร่
2.3-5 ล้านบาท ใครเป็นคนเก็บ ใครเป็นคนได้ ถึงปลายทางเท่าไหร่ ตกหล่นระหว่างทางเท่าไหร่
3.บุคคลกลุ่มหนึ่งคือใคร ทำงานให้ใคร ใครเป็นหัวหน้าทีม
4.มีคำว่าบุคคลกลุ่มหนึ่ง 2 ครั้ง เป็นกลุ่มบุคคลเดียวกันหรือไม่
ถามตรงไปหรือเปล่าครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 08:54:07 PM »

สาธุแค่ให้ราคาสมควรเป็นก็พอ

Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 08:56:28 PM »

1.6,500 บาท ใครเป็นคนเก็บ และเก็บไปให้ใคร ถึงมือคนได้เท่าไหร่ คนเก็บได้เท่าไหร่
2.3-5 ล้านบาท ใครเป็นคนเก็บ ใครเป็นคนได้ ถึงปลายทางเท่าไหร่ ตกหล่นระหว่างทางเท่าไหร่
3.บุคคลกลุ่มหนึ่งคือใคร ทำงานให้ใคร ใครเป็นหัวหน้าทีม
4.มีคำว่าบุคคลกลุ่มหนึ่ง 2 ครั้ง เป็นกลุ่มบุคคลเดียวกันหรือไม่
ผมคิดว่าน่าจะเป็นบุคคลกลุ่มเดียวกันนะครับ เทียบได้กับกรณีประชาชนธรรมดาไปยื่นขอใบ ป.๓ ถึงแม้ว่าคุณสมบัติและหลักฐานครบก็ตาม ก็ฉันจะไม่เซ็นต์ซะอย่างมีอะไรมั้ย??? นายติดประชุม, อาทิตย์หน้ามาใหม่, รอนโยบายก่อน ฯลฯ
แต่ถ้ามีหล่อลื่นซะหน่อยก็ อาทิตย์หน้ามารับได้ ผมว่าพ่อค้าเขากล้าลงทุนอยู่แล้ว เพราะได้มาแล้วอยู่ยาวเลย
pasuta
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:55:31 PM »

ถ้ามีร้านปืนออกมามากๆก็เป็นข่าวดี ผู้บริโภคจะได้มีทางเลือกมากขึ้น ถ้าปืนราคาถูกลงมากๆและขออนุญาตได้ง่ายกว่าเดิมแต่ต้องมีระเบียบออกมารองรับที่ดี เพิ่มโทษสำหรับปืนเถือนน่าจะช่วยลดปัญหาปืนเถือนที่เต็มเมืองอยู่ทุกวันนี้ได้มากนะครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 02:06:25 AM »

ผมคิดว่าน่าจะเป็นบุคคลกลุ่มเดียวกันนะครับ เทียบได้กับกรณีประชาชนธรรมดาไปยื่นขอใบ ป.๓ ถึงแม้ว่าคุณสมบัติและหลักฐานครบก็ตาม ก็ฉันจะไม่เซ็นต์ซะอย่างมีอะไรมั้ย??? นายติดประชุม, อาทิตย์หน้ามาใหม่, รอนโยบายก่อน ฯลฯ
แต่ถ้ามีหล่อลื่นซะหน่อยก็ อาทิตย์หน้ามารับได้ ผมว่าพ่อค้าเขากล้าลงทุนอยู่แล้ว เพราะได้มาแล้วอยู่ยาวเลย
  จริงครับ เป็นแบบนั้นจริงๆ
และไม่เชื่อด้วยว่าราคาปืนจะถูกลงได้
ผมเคยคิดแบบนี้เมื่อ 5 ปีก่อน
ตอนที่ราคากล็อกสี่หมื่นกว่าบาท
11 มม. โคลท์ ก็หกหมื่นกว่าบาท
เดี๋ยวนี้เป็นไงครับ..?
ใครที่คิดว่าปืนจะถูกลง
ลองทบทวนดูราคาย้อนหลังดูนะครับ
คนที่ซื้อมาแพง ไม่มีทางขายต่อถูกๆหรอก

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์