ความแตกต่างลูกปืน Minor กับ Major

<< < (4/18) > >>

Phoenix:
อ้างจาก: p_nu111 ที่ กันยายน 22, 2005, 04:14:52 PM

อ้างจาก: berm ที่ กันยายน 21, 2005, 09:18:32 PM

ไปสนามยิงปืนมาได้ยินกลุ่มข้างๆพูดถึงแข่ง IPSC และพูดถึงลูกปืน Major และ Minor ใครทราบอธิบายให้หน่อยครับ

สำหรับกระสุนที่ใช้ในการแข่งขัน ต้องมี Power Factor ดังนี้ครับ
ปืน Standard Major ต้องมี Power Factor 170 ขึ้นไป
ปืน Standard Minor ต้องมี Power Factor 125 ขึ้นไป
กระสุน Standard ไม่จำกัดน้ำหนักหัวกระสุน แต่ขนาด ต้อง .40 นิ้ว ขึ้นไป

ปืน Open Major ต้องมี Power Factor 160 ขึ้นไป
ปืน Open Minor ต้องมี Power factor 125 ขึ้นไป
กระสุน Open นั้นน้ำหนักหัวกระสุนต้อง 120 เกรน ขึ้นไป ขนาดต้อง 9 มม.ขึ้นไปด้วย

Power Factor คำนวนโดยการ ดังนี้ครับ
น้ำหนักหัวกระสุน*ความเร็วกระสุน(หน่วยฟุต/วินาที) หารด้วย 1000 ครับ
ความเร็วกระสุนวัดโดยใช้เครื่อง Chronograph ครับ
การแข่งขัน IPSC ในประเทศไทย ปัจจุบันแบ่งเป็น 2 ประเภท ใหญ่ ๆ คือ
1. ประเภท Standard คือ ปืนที่จำกัดการตบแต่ง ไม่สามารถติดกล้อง และ compensatorได้
มีข้อจำกัดคือขนาดกระสุนต้องเป็นขนาด .40 หรือใหญ่กว่า, เมื่อบรรจุ Magazine ล้วสามารถใส่ลงกล่องตามขนาดที่กำหนดโดย World IPSC (225 mm x 150 mm x 45 mm (tolerance of +1 mm, -0 mm). ได้
2. ประเภท Open คือ ปืนที่ไม่จำกัดการตบแต่ง
 มีข้อกำหนดคือ ต้องมีขนาดกระสุน ขนาด 9 มม. หรือ ใหญ่กว่า ความยาวของ Magazine ไม่เกิน 170 มม.
ข้อมูลอ้างอิงจาก สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทย www.thpsa.com/

ขอเพิ่มอีกนิดครับว่าเดี๋ยวนี้พัฒนาแล้ว เรามีแข่ง ลูกโม่, โปรดักชั่น, ลูกซอง(นานๆที) และ ส่วนที่สมาคมจัดให้พิเศษก็มี แถวเดี่ยวด้วย...ก๊าบ....อ้อ บางทีมีแถม ไรเฟิ่น(ขนาด .22) อีกทั้งเร็วๆนี้ทางบางบัวทองจะจัด 3 ปืน (ลูกซอง,ลูกกรดและปืนสั้นในการแข่งหนึ่งStage)ด้วยครับ

เจมส์:
เคยถามเหมือนกันครับ  พี่ที่เข้าแข่งขันเอาลูก .38 เป็นลูกเมเจอร์ มาให้ดู เขาบอกว่าเป็นกระสุนสั่งพิเศษให้มีความเร็วของหัวกระสุนตามกฎการแข่งขัน เขาบอกผมว่ากระสุนเมเจอร์ของเขามีความเร็วไม่ต่ำกว่าพันครับ ซึ่งกระสุน .38 ธรรมดาจะมีความเร็วไม่เกิน 800 ครับ ผมเคยจะใช้เหมือนกัน แต่เปลี่ยนใจกลัวปืนพัง

Phoenix:
อ้างจาก: Tung.45 ที่ กันยายน 22, 2005, 01:38:58 PM

กระสุนเมเจอ์ คือพวกหน้าตัดใหญ่เช่น .40 .44 .45 และ .357

แห๋มพี่ก็ว่าไป....เป็นงง
อ้างจาก: Tung.45 ที่ กันยายน 22, 2005, 01:42:30 PM

กระสุนไมเนอร์ก็พวก .38 และ 9 มม. ไงครับ
นี่ก็ทำผมงงอีกเหมือนกัน

carrera:
อ้างจาก: skynavy ที่ กันยายน 21, 2005, 09:56:31 PM

อ้างจาก: Choltit ที่ กันยายน 21, 2005, 09:44:21 PM

ได้ยินจากไหนล่ะครับ บางคนพูดใส่คนฟังที่กำลังทำหน้างง เพราะรู้สึกว่าศัพท์มันเท่ห์ดีก็เยอะครับ
ทั้งที่คนพูดก็ไม่รู้พอ ๆ กัน ;D

กำลังเล่นกีตาร์เพลงรักในซีเมเจอร์......และทานไอศรีมแดรี่ควีนอยู่มั้งครับ5555

โชคดีผมขึ้น B หมดแล้ว คงห่างแดรี่ควีนไปได้บ้าง ;D ;D ;D  อจึ๊ยยยย ;D ;D ;D

อ้างจาก: p_nu111 ที่ กันยายน 22, 2005, 04:14:52 PM

การแข่งขัน IPSC ในประเทศไทย ปัจจุบันแบ่งเป็น 2 ประเภท ใหญ่ ๆ คือ
1. ประเภท Standard คือ ปืนที่จำกัดการตบแต่ง ไม่สามารถติดกล้อง และ compensatorได้
มีข้อจำกัดคือขนาดกระสุนต้องเป็นขนาด .40 หรือใหญ่กว่า, เมื่อบรรจุ Magazine ล้วสามารถใส่ลงกล่องตามขนาดที่กำหนดโดย World IPSC (225 mm x 150 mm x 45 mm (tolerance of +1 mm, -0 mm). ได้
2. ประเภท Open คือ ปืนที่ไม่จำกัดการตบแต่ง
 มีข้อกำหนดคือ ต้องมีขนาดกระสุน ขนาด 9 มม. หรือ ใหญ่กว่า ความยาวของ Magazine ไม่เกิน 170 มม.
ข้อมูลอ้างอิงจาก สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทย www.thpsa.com/

โถถถถ มันน่าน้อยใจ เห็น IPSC มีสำคัญแค่ 2 ประเภทใหญ่ๆ  ;D ;D ;D ไม่เห็น Production อยู่ในสายตาเลยนะคราบบบบบบบ  ;D ;D ;D

Phoenix:
อ้างจาก: เจมส์ ที่ กันยายน 22, 2005, 04:27:19 PM

เคยถามเหมือนกันครับ พี่ที่เข้าแข่งขันเอาลูก .38 เป็นลูกเมเจอร์ มาให้ดู เขาบอกว่าเป็นกระสุนสั่งพิเศษให้มีความเร็วของหัวกระสุนตามกฎการแข่งขัน เขาบอกผมว่ากระสุนเมเจอร์ของเขามีความเร็วไม่ต่ำกว่าพันครับ ซึ่งกระสุน .38 ธรรมดาจะมีความเร็วไม่เกิน 800 ครับ ผมเคยจะใช้เหมือนกัน แต่เปลี่ยนใจกลัวปืนพัง

แก้ไขให้นิดครับ ถ้าเมเจอร์ความเร็วโดยประมาณจะอยู่แถว 1300 ส่วนไมเนอร์นั้น ไม่ต่ำกว่า 1000 ครับ..ความเร็ว 800 นั่นของขนาด .45 ครับไม่ใช่ .38ซุปเปอร์

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว