๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 10:44:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันจันทร์นี้ จะไปอำเภอขอใบอนุญาตซื้อปืนกระบอกแรกค่ะ (ไปมาแล้วค่ะ)  (อ่าน 8103 ครั้ง)
Chanon_bigboy
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:51:21 AM »

ครับ".357 เป็นอาวุธร้ายแรง" ประชาชนคนธรรมดาขอไม่ได้ แต่บางที่ "เงินมา" ที่ว่าร้ายแรง
กลับเป็นว่า เป็นปืนธรรมดาไปซะงั้น ยังงั้ยผมก็ขอเอาใจช่วยครับ(อย่าไปเสียเงินให้มัน) หลงรัก
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:48:51 AM »

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาทั้ง ๒ กระบอก
๑. เขียนแบบ ป๑. ไว้ที่เจ้าหน้าที่ฝ่ายทะเบียนแล้ว ( จนท.แจ้งว่าวันนี้นายไม่อยู่, ประชุมจังหวัด, ติดราชการ )
๒. ต้องขอเบอร์โทร  จนท.คนที่รับเรื่องไว้ครับ
๓. โทรตามทุกวันอังคาร, วันพฤหัสบดี ( วันละครั้ง โทรบ่อยไม่ดี )
๔. จนท.ฝ่ายทะเบียนอาวุธปืน  มักจะแจ้งกลับมาว่าวันนี้ยุ่งมาก  งานเยอะมาก อาทิตย์หน้าโทรมาใหม่
๕. หากสะดวกก็โผล่ขึ้นไปให้ท่านเห็นหน้าบ้างครับ
๖. ถึงคราวโชคดีมีชัยโทรไป จนท.ฝ่ายทะเบียนอาวุธปืน แจ้งว่าวันนี้นายอยู่ให้เข้ามาได้
๗. ให้รีบไปอำเภอทันทีอย่าช้า  นั่งรอไม่เกินวัน ( ก่อนอำเภอปิดทำการ ) ได้แน่นอนครับ 

ขอให้  จขกท. โชคดีมีชัยนะครับ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
s453
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 12:17:58 PM »

ขอให้โชคดีกับการยื่นขอครั้งแรกครับ กระบอกแรกครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 03:42:05 PM »

คุณหญิงมองๆ .357 รุ่นไหนครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 04:29:43 PM »

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาทั้ง ๒ กระบอก
๑. เขียนแบบ ป๑. ไว้ที่เจ้าหน้าที่ฝ่ายทะเบียนแล้ว ( จนท.แจ้งว่าวันนี้นายไม่อยู่, ประชุมจังหวัด, ติดราชการ )
๒. ต้องขอเบอร์โทร  จนท.คนที่รับเรื่องไว้ครับ
๓. โทรตามทุกวันอังคาร, วันพฤหัสบดี ( วันละครั้ง โทรบ่อยไม่ดี )
๔. จนท.ฝ่ายทะเบียนอาวุธปืน  มักจะแจ้งกลับมาว่าวันนี้ยุ่งมาก  งานเยอะมาก อาทิตย์หน้าโทรมาใหม่
๕. หากสะดวกก็โผล่ขึ้นไปให้ท่านเห็นหน้าบ้างครับ
๖. ถึงคราวโชคดีมีชัยโทรไป จนท.ฝ่ายทะเบียนอาวุธปืน แจ้งว่าวันนี้นายอยู่ให้เข้ามาได้
๗. ให้รีบไปอำเภอทันทีอย่าช้า  นั่งรอไม่เกินวัน ( ก่อนอำเภอปิดทำการ ) ได้แน่นอนครับ 

ขอให้  จขกท. โชคดีมีชัยนะครับ

ขอเหมือนเราไปขอทานเลยนะครับ (ขอโทษที่ใช้คำนี้ครับ)  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายหัวชล
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 04:35:06 PM »

ขอให้ได้อวป กระบอกที่ถูกใจโดยเร็วครับ ตกลงจะถอยมือ1 หรือ มือสองครับ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:41:09 PM »

ที่อำเภอผม
1.แจ้งความประสงค์ที่จนท.หน้าห้องที่ทำเรื่องปืน
2.ยื่นหลักฐาน จนท.เค้ากรอก ป.1ให้เองเสร็จสรรพ เราลงลายมือชื่อที่ช่องผู้ขอรับใบอนุญาต
3.ปลัดป้องกันเซ้นต์กำกับ
4.ปลัดอาวุโสเซ็นต์กำกับ
5.จนท.คนเดิม นำหลักฐาน+ป.1 และพาผู้ขอใบอนุญาตเข้าพบนายฯ
6.เตรียมคำตอบที่คิดว่าจะชนะใจนายฯเพื่อที่นายจะอนุญาต
7.ถ้าอนุญาตเราก็นำหลักฐาน+ป.1มายื่น จนท.คนเดิมเค้าจะเอาแบบ ป.3มาให้เราเซ็นต์ตรงช่องชื่อผู้ขออนุญาต
แล้วกลับไปนอนรอที่บ้าน รอจนท.โทรให้มารับได้เลย จะช้าจะเร็วอยู่ที่ จนท.แล้วหละที่นี้...บางทีถ้าไปยื่นตอนเช้า
เค้าก็จะทำเรื่องกรอกป.3ให้นายเซ็นต์ ตอนบ่ายก็รับ ป.3กลับบ้านไปเลย....
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 11:07:09 PM »

สวยครับพี่ราเท่าไรครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 11:14:08 PM »

.357 เป็นอาวุธสงครามนะครับ  Wink นายทะเบียนหลายท่านว่า
ครับ".357 เป็นอาวุธร้ายแรง" ประชาชนคนธรรมดาขอไม่ได้ แต่บางที่ "เงินมา" ที่ว่าร้ายแรง
กลับเป็นว่า เป็นปืนธรรมดาไปซะงั้น ยังงั้ยผมก็ขอเอาใจช่วยครับ(อย่าไปเสียเงินให้มัน) หลงรัก

.357แม็กนั่มไม่เคยถูกนำไปประจำการในกองทัพชาติใดทั้งสิ้นนะครับ มีแต่นายทะเบียนโง่ๆถึงจะพูดแบบนี้....

ตอบคุณหญิง อยากได้.357ก็ยื่นขอ.357ตามสิทธิ์ที่มีอย่างสมบูรณ์ .... ถูกต้องแล้วครับ

หากติดขัดประการใดขอให้มาแจ้งในกระทู้ ถ้ากลัวว่าคนอื่นจะตามความคืบหน้าไม่ทันก็ช่วยอัพเดตไว้ที่หัวข้อกระทู้ รับรองว่ามีคนมาช่วยจนได้เรื่อง

คนที่นับถือตัวเองแบบนี้ผมชอบครับ  เยี่ยม

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 06:48:32 AM »

ขอให้สำเร็จครับ กระบอกต่อไปจะได้มีกำลังที่จะขอมากขึ้นครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:43:01 AM »

อย่าลืมยิ้มหวาน ๆ ด้วยนะครับ ... หน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส  อัธยาศัยดี มีชัยไปครึ่งหนึ่งครับ  แล้วก็เตรียมเหตุผลไว้อธิบายให้นายทะเบียนด้วยครับ   Cheesy

ข้อนี้ผมเห็นด้วยกับข้อนี้นะ ผมก็ใช้วิธีนี้แหละ ชวนคุยไปทุกเรื่อง เรื่องงาน เรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เจ้าหน้าที่เจ้าหน้าที่ถามเพิ่งซื้อกระบอกสิ ผมบอกใช่ครับยิงยังยิงไม่เป็นเลย  ได้ 5 วันเจ้าหน้าที่โทรมาก ใบ.3 ออกแล้วค่ะ ตอนไปขอใบป .4 ก็ไม่ถึงอาทิย์อีก เจ้าหน้าที่โทรมากยินดีด้วย ใบป .4 ออกแล้วมารับได้เลยไม่ต้องเสียเงินใต้โต๊ะ  แต่เสียค่าธรรมเนียม 506 บาท อาจจะเป็นเพราะผมขอ  .38 นะถึงให้ง่าย
 แต่เพื่อนผมไปอีท่าไหนก็ไม่รู้ ขอขนาด 360 หรือไงนี่แหละไม่แน่ใจว่าปืนมันมีขนาดนี้หรือเปล่าเห็นว่า โตกว่า.22 และ .32 หน่อย แต่ถึง 380 เวลาผ่านไป 6เดือน เงินก็เสียให้แล้ว ยังต้องซื้อกระเช้าไปให้ถึงจะยอมทำเรื่องให้  จะขออีกท้อเลย  หรือเพื่อนผมอาจจะขอขนาดที่มันร้ายแรงกว่าของผมก็ได้ถึงไม่ค่อยทำเรื่องให้ อ๋อย
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:11:08 AM »

หลงรัก
ครับ
ตจว.เข้าหานายอำเภอคงง่ายกว่าปลัด
แต่ก้อตั้ง8.30 เลยเวลางานแล้ว ทั้ง 2 ท่านยังคงออกงานนอกสถานที่ ยิ้มีเลศนัย
น่ารักมากจริงๆครับ
เอาการเอางานจริงๆ
นับถือ
 ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก
        ค่อนข้าง  อิสระ  เรื่องเวลา ครับ
และง่าย  ที่จะหยิบยก เอา สาระพัดเรื่อง มาเป็นคำตอบ
ที่ตัวเองไม่อยู่  ผมได้ยินคำตอบ จนชิน  กับ หน่วยงานนี้
        กราบขออภัย  ข้าราชการหน่วยงานนี้  บางท่าน
ที่ตั้งใจทุ่มเทและอุทิศเวลาเพื่อ  บริการ  ประชาชน ด้วยครับ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ton68
เวลาอยู่ด้วยกันเหมือนไร้ค่าไม่รู้เป็นไง พอเธอจากไป...คิดถึงจังเลย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:03:38 PM »

ไหว้ถ้าตั้งใจอยากได้.357ขอเลยครับได้ไม่ได้ว่ากันทีหลังครับ หาเหตุผลดีๆหน่อยครับไม่น่ามีปัญหาครับ  ขอให้คุณหญิงโชคดีนะครับเอาใจช้วยครับ ไหว้
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 02:39:00 PM »

เจ้าหน้าที่ ก็คน มีทั้งดี และไม่ดี (พอใจ ไม่พอใจ ของคนที่ไปติดต่อ) ฉะนั้น เจ้าหน้าที่ที่ใหนดี ก็ยกย่องครับ ที่ใหนไม่ดี ก็ว่าไป ตามราคา

ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 10:32:27 PM »

ขออัพเดตความคืบหน้าหน่อยครับ คุณหญิง...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์