๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 09:05:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันจันทร์นี้ จะไปอำเภอขอใบอนุญาตซื้อปืนกระบอกแรกค่ะ (ไปมาแล้วค่ะ)  (อ่าน 8102 ครั้ง)
สิงห์ภูธร (รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

ดำรงธรรมนำไทยใสสะอาด

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 04:17:36 PM »

ขอให้ดำเนินการด้วยความราบรื่นนะครับ หวังว่าคงไม่เจอ ขอค่าบำรุงอำเภอนะครับ (บำรุงกระเป๋ามันเองนั้นหละ) โชดดีครับ

(หวงแหนถิ่นกำเนิด เกิดเป็นชาวราชบุรี)
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 04:38:26 PM »

ถ้าเอกสารครบตามที่ ทางราชการต้องการแล้วคาดว่าไม่เสียมากไปกว่าค่าธรรมเนยม ปกติครับ( ป.3 หกบาท ป.4 ห้าร้อย) หลงรัก
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 05:39:20 PM »

ยิ้มหวาน..ชนะใจแน่นอน  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

3'SF TRAINING COMPANY.
KhunYing
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 07:32:53 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะำนำค่ะ

วันนี้ดิฉันไปที่อำเภอแต่เช้า ไปคนเดียวค่ะ พร้อมกับเตรียมเอกสารที่เกี่ยวข้องตามที่ได้รับคำแนะนำค่ะ

ไปถึง 8.50 น. แจ้ง จนท. ในห้องว่า มาขอใบอนุญาตซื้อปืน

จนท.(ผู้หญิง) แจ้งว่า ปลัดที่ดูแลเรื่องปืนยังไ่ม่เข้ามา แต่ก็เอาเอกสารมาให้ดิฉันกรอก เป็นใบ ป.1 ค่ะ

ดิฉันถามว่า ดิฉันจะนั่งรอเลยไำด้ไหม จนท. บอกว่า คงต้องรอให้ปลัดรับเรื่องแ้ล้วเสนอนายเซ็นต์

ดิฉันถามว่า ปกติปลัดจะเข้ามาทำงานกี่โมง จนท. ตอบว่า ปกติก็เข้ามาแล้วค่ะ แต่วันนี้ไปคงไปตรวจงานข้างนอก

ระหว่างกรอกเอกสาร จนท. ถามว่าดิฉันว่า ขอขนาดอะไร

ดิฉันตอบว่า ตั้งใจมาจะซื้อขนาด .357 แบบลูกโม่

จนท. ทำตาโต บอกว่า คงจะไม่ได้หรอกค่ะ เป็นอาวุธร้ายแรง ขนาดผู้ชายยังขอไม่ไำด้เลย

ดิฉันก็ยิ้มแล้วก็ทำเป็นกรอกเอกสารไป

กรอกเสร็จก็นั่งรอเงียบๆ จนท. ก็หันไปนั่งหน้าคอมฯ

รอซักพักไม่เห็นมีใครมา

ดิฉันถามว่า งั้นดิฉันขอเข้่าพบนายอำเภอเลยได้ไหม จะได้ยื่นขอกับท่านเลย

จนท. บอกว่า นายก็ยังไม่เข้ามาค่ะ

ตกลงว่า ดิฉันกรอกเอกสารไว้พร้อมกับแนบเอกสารที่จำเป็นแล้วก็กลับ รอการติดต่อจากปลัดค่ะ

ดิฉันยังไม่อยากให้บรรยากาศเสีย ก็เลยลองถอยมาก่อนค่ะ

คิดว่าเราก็ไม่ได้รีบร้อน ลองดำเนินเรื่องตามขั้นตอนปกติที่สุดดูก่อน

ก็เลยเก็บมาเล่าให้ฟังความคืบหน้าค่ะ

♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 07:45:10 PM »

ขอให้โชคดีครับ Grin

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
manokeรักในหลวง
Full Member

คะแนน 23

กัมมุนา วัตตี โลโก

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 07:56:00 PM »

เอาใจช่วยด้วย มารอฟังด้วยครับ Smiley

กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ
อันบุคคลใดสร้างกรรมดี ความดีนั้นจะตามสนอง
หากสร้างกรรมชั่ว ความชั่วก็ย่อมสนองเช่นเดียวกัน
Minton
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 07:56:18 PM »

.357 เป็นอาวุธสงครามนะครับ  Wink นายทะเบียนหลายท่านว่า

จากภูผา ถึงทะเล
ร้านชํา
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 04:04:13 AM »

.357 เป็นอาวุธสงครามนะครับ  Wink นายทะเบียนหลายท่านว่า
คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เศรษฐกิจพอเพียง
http://www.rta.mi.th/21610u/Data/Data_pro/Popeaing/1.htm
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 04:21:30 AM »

ลักษณะนี้เรื่องอาจจะเงียบไปกับสายลม  ต้องตามเรื่องต่อเเน่ๆครับ

จำวันที่ยื่นขอไว้ให้เเม่น  ถ้าเรื่องถูกดองเงียบเเล้สฃวเราต้องตามเรื่องทำหนังสือติดมือไปด้วยว่าได้ยื่นขอวันที่เท่านี้  อยากทราบผลการอนุญาต

สอบถามเป็นหนังสือเป็นหลักฐาน  ดูเป็นราชการให้เจ้าหน้าที่เซ็นรับด้วยนะครับ

เสียดายไม่ได้ถ่ายเอกสารใบป.1 เอาไว้เเนบตอนทำหนังสือสอบถามครับ

ขอให้โชคดีไม่มีอุปสรรคครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:30:11 AM »

แล้วตกลงคุณหญิงขอปืนขนาดไหนหล่ะครับ ที่ระบุไว้ในใบป.๑หน่ะ ที่จริงผมว่าน่าจะลองเอา.๓๘ หรือ ๙มม.จะดีกว่า ตจว.ส่วนมากเขาไม่อนุญาตพวก .๓๕๗ หรือ ๑๑ ตำรวจยังไม่ได้รับอนุญาตให้มีเลย ถ้ายื่นไว้แล้วก็หมั่นเทียวไปสอบถามความคืบหน้าครับได้หรือไม่ได้ ทำไม่ไม่ได้ต้องทราบ
เรื่องดองป.๑ไม่น่าจะเกิดขึ้นนะครับกับ ขรก.สมัยใหม่ ส่วนมากจะผ่านไม่ผ่าน สิทธิชี้ขาดอยู่ที่ท่านนายอำเภอ ไม่ใช่ปลัดหรือหน้าห้องนายครับ..
คำเกิ่ง
Newbie
*

คะแนน 1

ตา ให้ดูสี่ทาง หูให้ฟังแปดทิศ

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:43:05 AM »

ถ้าผมมีกิ๊ก จะซื้อรุ่นนี้ให้ครับ   กระทัดรัด ....สวย....น่าใช้

ก้านบัวบอกลึกตื้น              ชลธาร
มารยาทส่อสันดาน             ชาติเชื้อ
โฉดฉลาดเพราะคำขาน      ควรทราบ
หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ  บอกร้ายแสลงดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:56:36 AM »

เอาใจช่วยครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:17:13 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะำนำค่ะ

วันนี้ดิฉันไปที่อำเภอแต่เช้า ไปคนเดียวค่ะ พร้อมกับเตรียมเอกสารที่เกี่ยวข้องตามที่ได้รับคำแนะนำค่ะ

ไปถึง 8.50 น. แจ้ง จนท. ในห้องว่า มาขอใบอนุญาตซื้อปืน

จนท.(ผู้หญิง) แจ้งว่า ปลัดที่ดูแลเรื่องปืนยังไ่ม่เข้ามา แต่ก็เอาเอกสารมาให้ดิฉันกรอก เป็นใบ ป.1 ค่ะ

ดิฉันถามว่า ดิฉันจะนั่งรอเลยไำด้ไหม จนท. บอกว่า คงต้องรอให้ปลัดรับเรื่องแ้ล้วเสนอนายเซ็นต์

ดิฉันถามว่า ปกติปลัดจะเข้ามาทำงานกี่โมง จนท. ตอบว่า ปกติก็เข้ามาแล้วค่ะ แต่วันนี้ไปคงไปตรวจงานข้างนอก

ระหว่างกรอกเอกสาร จนท. ถามว่าดิฉันว่า ขอขนาดอะไร

ดิฉันตอบว่า ตั้งใจมาจะซื้อขนาด .357 แบบลูกโม่

จนท. ทำตาโต บอกว่า คงจะไม่ได้หรอกค่ะ เป็นอาวุธร้ายแรง ขนาดผู้ชายยังขอไม่ไำด้เลย

ดิฉันก็ยิ้มแล้วก็ทำเป็นกรอกเอกสารไป

กรอกเสร็จก็นั่งรอเงียบๆ จนท. ก็หันไปนั่งหน้าคอมฯ

รอซักพักไม่เห็นมีใครมา

ดิฉันถามว่า งั้นดิฉันขอเข้่าพบนายอำเภอเลยได้ไหม จะได้ยื่นขอกับท่านเลย

จนท. บอกว่า นายก็ยังไม่เข้ามาค่ะ

ตกลงว่า ดิฉันกรอกเอกสารไว้พร้อมกับแนบเอกสารที่จำเป็นแล้วก็กลับ รอการติดต่อจากปลัดค่ะ

ดิฉันยังไม่อยากให้บรรยากาศเสีย ก็เลยลองถอยมาก่อนค่ะ

คิดว่าเราก็ไม่ได้รีบร้อน ลองดำเนินเรื่องตามขั้นตอนปกติที่สุดดูก่อน

ก็เลยเก็บมาเล่าให้ฟังความคืบหน้าค่ะ

ตอนยื่นถ้าได้แนบสำเนาบัตรสมาชิกสนามยิงปืนได้ด้วยก็ดีครับ... ถ้ามีโอกาสได้คุยกับนายอำเภอ(ภาวนาให้โดนเรียกพบ) หาวิธีอธิบายว่าทำไมถึงจะขอ .๓๕๗ พยายามบอกด้วยว่าไม่มีใครเขาเอาปืนมีทะเบียนมาก่ออาชญากรรมหรอก... ถ้าท่านคุยไม่รู้เรื่องก็ทิ้งทวนเลยว่า... ตอนแรกมีคนจะเอา .๓๕๗ ไม่มีทะเบียนมาขายให้... เราก็อยากได้แต่อยากได้ที่ถูกกฏหมายดีกว่า... เลยมายื่นเรื่องขอท่านนี่แหละ... (กรณีซื้อปืนใหม่) หรือถ้าเป็นการซื้อปืนต่อมือจากคนอื่น... ก็บอกว่าเขาจะขายเป็นปืนเถื่อนไป... เราไปเจอแล้วอยาได้ก็เลยขอซื้อต่อแบบถูกกฏหมาย... เพราะไม่อยากให้มีปืนเถื่อนเพิ่มขึ้นอีก ๑ กระบอก... ฯลฯ

...ตอนผมขอผมก็โดนเรียกพบเพื่อจะชีแจงว่าทำไมไม่อนุญาต... แต่ผมก็อาศัยลูกตื๊อแล้วบอกว่าเจ้าของเก่าเขาจะขายเป็นปืนเถื่อนนี่แหละครับ... บอกด้วยว่าซื้อมาผมก็ยิงแต่ในสนาม... ใช้แต่กระสุน .๓๘ เวลาเฝ้าบ้านถึงจะใส่กระสุน .๓๕๗ ฯลฯ ในที่สุดท่านใจอ่อน... เลยเป็นการเรียกไปรับหนังสือมาให้เจ้าหน้าที่หน้าห้องดำเนินการต่อ... ถือออกมาเจ้าหน้าที่หน้าห้องออกอาการงงเลยครับ... เพราะน้องเขาเคยบอกกับผมว่า... นายทะเบียนคงไม่อนุญาต... แต่พอได้มาแล้ว... น้องเขาก็แสดงความยินดี... และรีบดำเนินการให้อย่างรวดเร็ว...

...ขอให้โชคดี... นายอำเภอใจอ่อนเหมือนผมครับ...
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:23:57 AM »

".357 เป็นอาวุธร้ายแรง"   เหมือนกันทุกอำเภอเลยนะครับ

เอาใจช่วยครับ   สิทธิตามกฎหมายของเรา สามารถมีได้ครับ   Grin

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:38:49 AM »

หลงรัก
ครับ
ตจว.เข้าหานายอำเภอคงง่ายกว่าปลัด
แต่ก้อตั้ง8.30 เลยเวลางานแล้ว ทั้ง 2 ท่านยังคงออกงานนอกสถานที่ ยิ้มีเลศนัย
น่ารักมากจริงๆครับ
เอาการเอางานจริงๆ
นับถือ
 ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์