๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:39:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลในใบ ป.4 เขียนผิด + มีรอยน้ำยาลบคำผิด  (อ่าน 2568 ครั้ง)
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:12:22 PM »

วันนี้ผมเพิ่งไปรับใบ ป.4 จากร้านมา ตอนแรกก็ตรวจทานดูเจอตรงเลขบัตรประชาชน มีรอยน้ำยาลบคำผิดไป 1 ตำแหน่งและไม่ได้เขียนเลขไว้ปล่อยช่องว่างไว้ จึงแจ้งทางร้านเค้าก็เอาปากกาเขียนเลขทับลงบนรอยน้ำยาลบคำผิดให้ หลังจากนั้นผมก็ดูชื่อ นามสกุล ดูหมายเลขปืนและเลขทะเบียน เห็นว่าถูกต้องจึงเก็บใส่ซองแล้วก็ออกจากร้านมาเพราะรีบจะไปธุระต่อ (ไม่รอบคอบเอง)

พอกลับมาถึงบ้าน มาดูอีกที อ้าว.. ตรงหมายเลขปืน ตรงตัวเลขมีรอยน้ำยาลบคำผิดอีกรอยแต่เขียนทับด้วยปากกาโดยหมายเลขที่ถูกต้องแล้ว และ เขียนผิดตรงชื่อซอย จากคำว่า "สี" แต่ไปเขียนว่า "สำ" 

แบบนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ ?

1. ปล่อยไว้ มีผลเสียไหม? และ
2. ถ้าเอาน้ำยาลบคำผิดลบตรงชื่อซอยแก้ให้ถูกเนี่ย จะมีความผิดเป็น ปลอมแปลงเอกสารทางราชการไหมครับ?
3. รอยที่มีการใช้น้ำยาลบคำผิดเดิม 2 จุด ไม่มีการเซ็นต์กำกับอะไร แบบนี้จะเป็นอย่างไร?

... ท่านผู้รู้ พี่ๆ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ในข้อ กฎหมายต่างๆ หรือ ควรจะทำอย่างไรต่อไป ไปติดต่อเองที่วังไชยา หรือ กลับไปที่ร้านที่ซื้อปืนครับ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะครับ ผม เพิ่งได้ ใบแรกในชีวิต ยังอ่อนด้วยประสบการณ์ ช่วยแนะทางด้วยครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 05:15:14 PM โดย PUBLIC » บันทึกการเข้า
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:47:20 PM »

ไปปรึกษานายทะเบียนครับ ชัวร์กว่า เกรงว่าถ้าปล่อยทิ้งไว้โดยไม่ดำเนินการอะไรเลย ผมคิดว่าถ้าเจอด่านตรวจเดี๋ยวจะมีปัญหา (ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ) Cheesy
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 07:42:01 PM »

ผมว่า ลองปรึกษานายทะเบียนดูก่อนนะครับ หรือกลับไปที่ร้านสอบถามดูก่อนดีกว่า
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:31:43 PM »

ของผมก็เขียนผิด ตรงหมายเลขประจำตัวประชาชน เอาไปให้นายทะเบียนแก้ เค้าก็เอาลิควิทลบ แล้วเขียนเลขใหม่ให้ ไม่น่ามีปัญหานะครับ
ถ้าต้นขั้วที่อำเภอมันตรงกัน
egn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:48:04 PM »

ของผมก็เขียนผิด ตรงหมายเลขประจำตัวประชาชน เอาไปให้นายทะเบียนแก้ เค้าก็เอาลิควิทลบ แล้วเขียนเลขใหม่ให้ ไม่น่ามีปัญหานะครับ
ถ้าต้นขั้วที่อำเภอมันตรงกัน

ของผมก็มี 1 ใบ แต่ในต้นขั้วก็ ลบแบบเดียวกัน
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:01:18 PM »

ตอนนี้ร้านปืน ออกใบ ป.4 เองได้แล้วเหรอครับ สมัยก่อนผมกว่าจะไปขอได้ ต้องวิ่งไปวิ่งมาอำเภอตั้งหลายเที่ยวครับ เวลาไปเอา ป.4 ต้องเซ็นต่อหน้าเจ้าหน้าที่ ด้วยซ้ำครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:08:24 PM »

วันนี้ผมเพิ่งไปรับใบ ป.4 จากร้านมา ตอนแรกก็ตรวจทานดูเจอตรงเลขบัตรประชาชน มีรอยน้ำยาลบคำผิดไป 1 ตำแหน่งและไม่ได้เขียนเลขไว้ปล่อยช่องว่างไว้ จึงแจ้งทางร้านเค้าก็เอาปากกาเขียนเลขทับลงบนรอยน้ำยาลบคำผิดให้ หลังจากนั้นผมก็ดูชื่อ นามสกุล ดูหมายเลขปืนและเลขทะเบียน เห็นว่าถูกต้องจึงเก็บใส่ซองแล้วก็ออกจากร้านมาเพราะรีบจะไปธุระต่อ (ไม่รอบคอบเอง)

พอกลับมาถึงบ้าน มาดูอีกที อ้าว.. ตรงหมายเลขปืน ตรงตัวเลขมีรอยน้ำยาลบคำผิดอีกรอยแต่เขียนทับด้วยปากกาโดยหมายเลขที่ถูกต้องแล้ว และ เขียนผิดตรงชื่อซอย จากคำว่า "สี" แต่ไปเขียนว่า "สำ" 

แบบนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ ?

1. ปล่อยไว้ มีผลเสียไหม? และ
2. ถ้าเอาน้ำยาลบคำผิดลบตรงชื่อซอยแก้ให้ถูกเนี่ย จะมีความผิดเป็น ปลอมแปลงเอกสารทางราชการไหมครับ?
3. รอยที่มีการใช้น้ำยาลบคำผิดเดิม 2 จุด ไม่มีการเซ็นต์กำกับอะไร แบบนี้จะเป็นอย่างไร?

... ท่านผู้รู้ พี่ๆ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ในข้อ กฎหมายต่างๆ หรือ ควรจะทำอย่างไรต่อไป ไปติดต่อเองที่วังไชยา หรือ กลับไปที่ร้านที่ซื้อปืนครับ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะครับ ผม เพิ่งได้ ใบแรกในชีวิต ยังอ่อนด้วยประสบการณ์ ช่วยแนะทางด้วยครับ  ไหว้

ที่เป็นสาระจริง ก็ตรงหมายเลขประจำปืน ที่ผมแถบสีให้ครับ  อีก ๒ ส่วน ไม่ใช่สาระ

ไม่ต้องย้อนไปที่ร้าน หรอกครับจะเสียเวลา เสียอารมณ์ เปล่า  ไปที่สำนักงานทะเบียนอาวุธปืน และนำอาวุธปืนไปต้วย ไม่ต้องติดกรระสุนปืนไปนะครับ
ทำตรวจสอบอาวุธปืน และขอให้ เจ้าหน้าที่ ลงชื่อกำกับ และประทับตราสิงห์ ให้ถูกต้อง   เยี่ยม

PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 12:44:53 AM »

ขอบคุณพี่ๆข้างบนทุกท่านนะครับ +1 ให้ทุกท่านเลย

---------------------------------------------------------------------

ต.แม่สาย  //  อันนี้ผมไม่ทราบเลยอ่ะครับ คือผมไปซื้อปืนร้านเค้าแล้วเค้าก็พาไปตรวจปืน แล้วให้ผมนำปืนกลับไปรอที่บ้านเลย ถ้า ป.4 ออกแล้วเค้าจะโทรมาบอกให้ไปเอาครับ

Ro@d  //  ครับพี่.. วันพุธหน้าจะเข้าไปที่สำนักงานทะเบียนอาวุธปืนเลยครับ
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 05:20:25 PM »

ลองปรึกษานายทะเบียนดูก่อนนะครับ หรือกลับไปที่ร้านสอบถามดูก่อนดีกว่า

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
lungwatchara
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 02:56:44 PM »

รุ่นน้องผมคนนึงได้มรดกพ่อตาเป็นบราวนิ่ง7.65 โอนเรียบร้อยเอามาให้ผมดูตกใจใบป.4เขียนว่า6.75มม. ผมแจ้งให้น้องนำไปแก้ไข ทางอำเภอบอกต้องไปแก้ที่ต้นทาง เซ็งเลยครับใบป.4 ขนาดไม่ตรงกับปืน แล้วจะมีปัญหามั๊ยเนี่ย
หน้า: [1]
  พิมพ์