๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:57:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้คนรักดนตรี ฟังเพลง"เพื่อน" หน้า 20 ครับ  (อ่าน 57872 ครั้ง)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 06:40:28 PM »

ขอเชิญสมาชิกทุกท่านที่สนใจดนตรี ไม่ว่าเครื่องดนตรีประเภทไหน สัญชาติไหน  ขอให้มาร่วมแสดงความคิดเห็นกันครับ

ผมเริ่มก่อนเลย .......ผมหัดเรียนกีต้าร์ตอนเรียนมัธยมครับ  อาศัยครูพัก ลักจำ ไม่ได้เรียนโน๊ตหรือทฤษฎีแต่อย่างใดครับ

จำๆ รุ่นพี่มาบ้าง  เปิดหนังสือ IS song hit  ดูคอร์ดแล้วก็หัดเอง งูๆ ปลาๆ  จนมีเพื่อนๆ รุ่นๆเดียวกัน ๔ - ๕ คนก็ตั้งวงซ้อมกัน

เลิกเล่นก็มาตั้งวงซ้อมกีต้าร์โปร่ง  พอเล่นมาสักระยะนึงเล่นแน่น ก็ไปห้องซ้อมดนตรีกัน สมัยก่อนชม.ละ ๖๐ บาทมั้ง

ก็เรี่ยไรกันคนละ ๑๐ บาท  ก็ได้ไปซ้อม  สมัยก่อนอยากได้กีต้าร์ไฟฟ้ามาก แต่ไม่มีปัญญาซื้อหรอกครับเพราะสมัยก่อนได้เงินไป

กิน ร.ร. อาทิตย์ละ ๑๕๐ บาทเอง  กินข้าว น้ำ นม หนม ก็ไม่ค่อยจะเหลือ............. คิก คิก

หลังจากพ้นมัธยมก็ไม่ได้เล่นดนตรีเลย  มีแต่ดีดกีต้าร์บ้าง  บางครั้งในวงเหล้า....... คิก คิก

จนมาปีที่แล้ว........ไปเดินเซ็นทรัลเวิร์ด เห็นมีร้านขายกีต้าร์ไฟฟ้า ก็ไปเล็งๆดู แต่ยังไม่ซื้อ 

มาซื้อเดือนถัดมา  ก็ได้เป็นเจ้าของกีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรก  Squier  Stratocaster Standard  ที่เบ็เงียบเส็ง

ก็จึงมาเริ่มหัดกีต้าร์ใหม่  เมื่อตอนอายุ สี่ขวิบฝ่าๆ  ครับ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 06:06:19 PM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 06:47:18 PM »

Wink  กีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรกครับ........ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 06:49:59 PM »

ไหว้  ขอโทษครับตั้งกระทู้ผิดหน้า  รบกวน RO ช่วยย้ายไปหลังแนวยิงให้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 06:57:05 PM »

เอ่อ....ผิดหน้าจริงๆด้วยครับพี่เสือ

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:13:13 PM »

...ผมขอติดตามกระทู้นี้ด้วยคนครับ เครื่องดนตรีที่มีอยู่ในปัจจุบันก็คือกีตาร์โปร่ง Washburn WD-125 SNK รุ่น ครบรอบ 125 ปีของ Washburn ครับ...  Grin Grin Grin

...ผมเองก็คล้ายๆ พี่เสือ อาศัยครูพักลักจำสมัยเป็นนักเรียนมัธยม เล่นในวงกับเพื่อนๆ แบบงูๆ ปลาๆ ไปห้องซ้อม เผื่อไว้เล่นตอนมีงานไว้อวดสาวๆ แล้วก็ไม่ได้จับอีกเลย จนกระทั่งลูกสาวเรียนดนตรีที่ Yamaha เลยเกิดกิเลส อีกทั้งยังเชื่อว่าถ้าเล่นกีตาร์แล้ว สมองจะสั่งให้นิ้วทำงานอย่างเป็นระบบ เผื่อจะช่วยเรื่องที่ผมเป็นโรคปลายประสาทอักเสบด้วย ก็เลยไปเอาเจ้า Washburn WD-125 SNK มาเมื่อสองเดือนที่ผ่านมา แล้วไปลงเรียนคอร์ส Basic Guitar ที่รร. ดนตรีแห่งนึงแถว RCA ครับ เรียนแล้วเหนื่อยมาก เพราะต้องเรียนทฤษฎีคนตรีคู่ไปกับการปฏิบัติซึ่งผมไม่ค่อยมีเวลาซ้อมแถมอายุเริ่มเป็นอุปสรรค การสั่งการของสมองไปถึงนิ้วก็ช้า ไม่แม่นเหมือนสมัยหนุ่มๆ ครับ..  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ตอนนี้กำลังคิดจะหากีตาร์ไฟฟ้าอีกซักตัวพร้อมกับแอมป์เอาไว้เล่นสนุกๆ ที่บ้าน สงสัยจะต้องตามพี่เสือไปแนว Squier บ้างซะแล้ว เพราะเห็นพี่ๆ หลายท่านแนะนำว่าคุ้มราคาครับ...

Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 07:22:13 PM โดย CT_Pro4 » บันทึกการเข้า

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:15:35 PM »

ขอแจมด้วยครับ...อิๆ
Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:16:47 PM »

...ผมขอติดตามกระทู้นี้ด้วยคนครับ เครื่องดนตรีที่มีอยู่ในปัจจุบันก็คือกีตาร์โปร่ง Washburn WD-125 SNK รุ่น ครบรอบ 125 ปีของ Washburn ครับ...

...ตอนนี้กำลังคิดจะหากีตาร์ไฟฟ้าซักตัว สงสัยจะต้องตามพี่เสือไปแนว Squier บ้างซะแล้ว เพราะเห็นพี่ๆ หลายท่านแนะนำว่าคุ้มราคาครับ...

ถ่ายรูป Washburn มาชมหน่อยครับ........  เสียงเป็นไงบ้างครับ?

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:17:18 PM »

ตอนนี้ผมเล่นเครื่องดนตรีใดๆไม่เป็นแล้ว ...... ชอบฟังเพลงบรรเลงแบบใน spa เขาเปิดกัน เย็นๆสบายๆ

ไอ้ประเภทตูมตาม โฉ่งฉ่าง ....... ไม่ไหวครับ หูอื้อตาลายทุกที ....... คงเป็นเพราะพ้นวัยหนุ่มนี่เอง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:21:03 PM »

พวกผมเล่นกีตาร์....ลุงชัยเล่นนักร้องละกันนะครับ อิ อิ

Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:24:45 PM »

ยินดีต้อนรับครับ...... เยี่ยม

พวกผมเล่นกีตาร์....ลุงชัยเล่นนักร้องละกันนะครับ อิ อิ

ท่าน Audy  มีกีต้าร์อะไรบ้างครับ

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:31:22 PM »

...ผมขอติดตามกระทู้นี้ด้วยคนครับ เครื่องดนตรีที่มีอยู่ในปัจจุบันก็คือกีตาร์โปร่ง Washburn WD-125 SNK รุ่น ครบรอบ 125 ปีของ Washburn ครับ...

...ตอนนี้กำลังคิดจะหากีตาร์ไฟฟ้าซักตัว สงสัยจะต้องตามพี่เสือไปแนว Squier บ้างซะแล้ว เพราะเห็นพี่ๆ หลายท่านแนะนำว่าคุ้มราคาครับ...

ถ่ายรูป Washburn มาชมหน่อยครับ........  เสียงเป็นไงบ้างครับ?

...เดี๋ยวคืนนี้ถ้าผมสามารถ ผมจะถ่ายให้ดูครับพี่เสือ ส่วนเรื่องเสียง ผมว่าใช้ได้ทีเดียวครับ (แต่ผมอาจจะหูไม่ถึงก็ได้ครับพี่) ตัวกีตาร์เป็น Solid Top เนื้องานกับอุปรณ์ผมให้ 8-8.5/10 ครับ จริงๆ แล้วอยากได้ตัวที่เป็นรุ่น 125 ปีอีกตัวที่เป็นคอสามเหลี่ยม แต่พอไปลองจับแล้ว ไม่ค่อยถนัด ผมก็เลยเอาเจ้า WD-125 SNK มาแทนครับ... Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:36:36 PM »

...รบกวนถามพี่เสือซักนิดนึงครับว่า Squier ของพี่เสือราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ และโทนเสียงออกไปในแนว Fender ใช่มั้ยครับ...  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:41:30 PM »

ท่าน Audy  มีกีต้าร์อะไรบ้างครับ

Folk กับ Classical Guitar ของYAMAHA ครับ

Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:46:32 PM »

...รบกวนถามพี่เสือซักนิดนึงครับว่า Squier ของพี่เสือราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ และโทนเสียงออกไปในแนว Fender ใช่มั้ยครับ...  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใช่เลย  ซิงเกิ้ลคอลย์สไตล์ Fender  รุ่นที่ผมซื้อนั้นรุ่น Standard  ตอนที่ซื้อ 8,500 ลด10%    เหลือ 7,650 บาท

เสียงออกแนวใสๆ  เล่นได้หลากหลายสไตล์ บูลส์ ป๊อบ ร๊อค ก็พอไหวครับ....อิอิ Grin

หมายเหตุ ร้านขายเครื่องดนตรีมักจะมี ราคาตั้งแล้วก็มีส่วนลด  เพื่อให้ดูว่า ร้านค้าลดให้เราแล้ว เราอย่าต่อเขาอีกเลยเป็นเทคนิคการขายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 07:48:54 PM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:54:30 PM »

อันนี้ถืกใจหลายๆครับท่าน...อ.อุดดี...อิๆ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 21
  พิมพ์