๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 02:40:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ปืนพกสั้นที่เหมาะกับการใช้งานในป่า  (อ่าน 31997 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:28:19 PM »

เห็นลงว่าอาวุธประจำตัว เป็น ปถ.105 .................

เป็นทหารม้ารถถังหรือครับ...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:41:02 PM »

ในนี้มีพี่ๆ และผู้ใหญ่ที่เคารพ เป็นทหาร ตำรวจ เยอะครับ    ขอคำแนะนำดีๆ ท่านก็เมตตามีให้เสมอ    ผมซื้อปืนมา 2 กระบอก ก็เพราะอาศัยข้อมูลจากเวปนี้   

เมื่อก่อนผมเข้ามาใหม่ๆ ก็เคยปล่อยไก่จนถูกตำหนิเหมือนกัน........แต่จริงๆแล้ว ทุกท่านเป็นผู้ใหญ่ใจดี   สั่งสอนเราเหมือนลูกเหมือนหลานครับ   Wink

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:47:52 PM »

ผมขอความกรุณาท่านสมาชิกช่วยวิเคราะห์ และวิจารณ์หน่อยครับ ว่า เอชเค พีเจ็ด เอ็มสิบสาม มีคุณสมบัติเข้าประเด็นที่ท่าน จขกท. ต้องการไหมครับ?

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 06:17:50 AM »

ผมว่าแพงไปครับ ใช้งานลุยๆ เสียด้วย แต่ถ้ามีปืนโครงการราคาถูกๆ ก็อย่ารอช้าครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:38:28 AM »

ขอโทษทีครับ ผมผิดเองที่คิดกระทู้นี้ขึ้นมา ผมเป็นเพียงชั้นผู้น้อย วันหลังจะไม่คิดแทนใครอีกแล้วครับ ขอโทษทีครับ

คิดได้ครับและไม่ผิดด้วย .................. แต่ไม่ควรเอา ผบ.ทบ.มากล่าวอ้างหรือยกตัวอย่าง เพราะในความเป็นจริง ไม่ใช่อย่างที่กล่าว

ผมลบให้แล้วครับ ต้องขอโทษคุณมะขิ่นด้วยครับ ที่พาดพิงถึงผู้ที่ท่านเคารพ วันหลังบอกผมก็ได้ครับ ผมตกใจหมดเลย เป็นเด็กใหม่ในบอร์ดเจอยังงี้ งงเลยครับ
คุณมะขิ่นเป็นนายทหารตัวจริงเสียงจริง ผ่านสมรภูมิต่างๆมามากมาย ยศท่านไม่เล็กครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 07:40:22 AM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:40:11 AM »

ผมขอความกรุณาท่านสมาชิกช่วยวิเคราะห์ และวิจารณ์หน่อยครับ ว่า เอชเค พีเจ็ด เอ็มสิบสาม มีคุณสมบัติเข้าประเด็นที่ท่าน จขกท. ต้องการไหมครับ?

ขอวิจารณ์เรื่องตัวปืนเท่านั้นนะครับ ..........

HK P7M13 เป็นรุ่นที่พัฒนาต่อจาก HK P7M8 ซึ่งเป็นรุ่นใช้ซองกระสุนแถวเดี่ยว จุ 8 นัด มาเป็น ซองกระสุนสองแถว จุ 13 นัด ...............เพื่อให้เข้าข้อกำหนดของกองทัพสหรัฐอเมริกา ในการส่งเข้าประกวดปืนพกของกองทัพสหรัฐฯ ..............ซึ่งเราทราบกันดีว่า Beretta 92F (ต่อมาปรับปรุงเป็น92FS) ได้เข้าประจำการในกองทัพสหรัฐฯ

HK P7 เริ่มต้นด้วยรุ่น M8 ขนาด 9 มม. พาราฯ ...............เป็นปืนที่กรมตำรวจเยอรมัน  ระบุสเป็คในการพิจารณาปืนพกประจำมือของตำรวจเยอรมันข้อหนึ่งว่า ต้องมีกลไกนิรภัยที่ปลอดภัยสูงสุดโดยผู้ใช้ปืนต้องทำการฝึกฝนได้อย่างคล่องแคล่วและหากถูกแย่งปืนไปแล้ว กลไกดังกล่าว หากมีผู้ที่ไม่รู้เรื่องหรือศึกษามาอย่างเพียงพอ จะใช้งานได้ไม่ถนัด .............ทำให้ตำรวจผู้ที่ถูกแย่งอาวุธปืนไป สามารถมีเวลาปัดป้องและแย่งกลับคืนได้.............

ซึ่ง HK P7M8  ผ่านการคัดเลือกในข้อกำหนดนี้ เข้าประจำการในกรมตำรวจเยอรมัน ....................ด้วยการออกแบบการขึ้นเข็มแทงชนวนด้วยการบีบกริ๊บหน้าด้ามปืน ............

สำหรับ HK P7M13 นั้น คือ M8 ที่มีด้ามอวบขึ้น ................ การพกพาแบบพกซ่อนจะไม่สะดวกหรือแนบเนียนเท่า M8 ซึงมีด้ามบาง...............

HK P7 ในทัศนคติของผม เป็นปืนที่ต้องดูแลพอสมควร ........... ไม่เหมาะสำหรับการใช้งานในพื้นที่ป่า

เป็นปืนใช้งานในเมืองครับ ................ เพราะต้นกำเนิดการออกแบบ เป็นการออกแบบสำหรับตำรวจ ไม่ใช่ทหาร

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:43:31 AM »

ราคาแพงเกินการใช้งานในป่าด้วยครับ  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:09:20 AM »

ขอโทษทีครับ ผมผิดเองที่คิดกระทู้นี้ขึ้นมา ผมเป็นเพียงชั้นผู้น้อย วันหลังจะไม่คิดแทนใครอีกแล้วครับ ขอโทษทีครับ

คิดได้ครับและไม่ผิดด้วย .................. แต่ไม่ควรเอา ผบ.ทบ.มากล่าวอ้างหรือยกตัวอย่าง เพราะในความเป็นจริง ไม่ใช่อย่างที่กล่าว

ผมลบให้แล้วครับ ต้องขอโทษคุณมะขิ่นด้วยครับ ที่พาดพิงถึงผู้ที่ท่านเคารพ วันหลังบอกผมก็ได้ครับ ผมตกใจหมดเลย เป็นเด็กใหม่ในบอร์ดเจอยังงี้ งงเลยครับ
คุณมะขิ่นเป็นนายทหารตัวจริงเสียงจริง ผ่านสมรภูมิต่างๆมามากมาย ยศท่านไม่เล็กครับ
ท่าน"เสือใบ(boon)"มีเจตนาอะไรครับ ถ้าท่าน"มะขิ่น"เป็นนายทหารต้องให้สมาชิกอื่นกราบมือกราบเท้ากันหรืออย่างไรครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:18:46 AM »

กระทู้แตกแยก ผมว่าคุณ your ลบกระทู้ตัวเองออกซ่ะ ไม่ควรพูดวาจาเช่นนี้

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:20:06 AM »

ไม่เหมาะสม ro ลบได้เลยครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:22:14 AM »

ท่าน"เสือใบ(boon)"มีเจตนาอะไรครับ ถ้าท่าน"มะขิ่น"เป็นนายทหารต้องให้สมาชิกอื่นกราบมือกราบเท้ากันหรืออย่างไรครับ

ถ้าคุณYour คิดได้แค่นี้ มีมุมมองได้แค่นี้ คุณก็ควรทำอย่างที่คิดครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:25:33 AM »

...ถ่ายไว้แล้ว..ทำไมต้องให้คนอื่นตามเช็ดละครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:26:15 AM »

ไม่น่าจะต้องรอให้ RO มาลบน๊ะครับ จะแก้ไขข้อความเองก็ไม่มีใครห้ามครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:32:12 AM »

ถ้าคุณYour คิดได้แค่นี้ มีมุมมองได้แค่นี้ คุณก็ควรทำอย่างที่คิดครับ
ผมไม่ได้กินหญ้าขนแทนข้าวนะครับ ถ้าคุณอยากก็ทำเองสิครับ ผมไม่ได้ใช้ถ้อยคำหยาบคาย อาจออกแนวส่อเสียดบ้างแต่เพราะเห็นข้อความของท่านเสือใบ(boon)แล้วมันรู้สึกใหญ่โตขัดตาเหลือเกิน ถ้าไม่พอใจก็ขออภัยแต่ไม่ขอลบครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:33:37 AM »

ผมอยากขอความเห็นเพื่อนสมาชิก เพื่อหาปืนพกสั้นที่เหมาะกับการใช้งานในป่า
สืบเนื่องมาจากผมเคยไปปฏิบัติหน้าที่ในภาคเหนือซึ่งเป็นภูเขาสูงและป่ารกทึบ  ซึ่งในการลาดตระเวนตามแนวชายแดนจะพกปืนM16ประจำกาย1กระบอกและมี ปืนพก 11 มม.M1911 ของทบ.ไทยอีก1กระบอก แต่มีความรู้สึกว่าปืนพกมันไม่ค่อยเหมาะกับงานในป่าเพราะมันหนักมาก และขึ้นสนิมง่ายด้วย ระบบซิงเกิ้ลที่ไม่มีคันลดนกก็เสียวๆกลัวกระแทกหินเวลาล้มแล้วปืนจะลั่น ครั้นจะไม่บรรจุกระสุนในรังเพลิงก็ไม่ได้เพราะอาวุธต้องพร้อมใช้ อย่างอื่นอีกครับ
จึงอยากทราบว่าในความเห็นของท่านปืนพก ยี่ห้อใด รุ่นใดที่จะเหมาะกับการทำงานในป่าครับ(ไม่ใช่ในเมืองน๊ะครับ)เผื่อทบ.ไทยจะเปลี่ยนปืนพกจะได้เสนอ
ขอให้พิจารณาถึง  สภาพที่เหมาะสมในการใช้งานในป่าในแง่มุมต่างๆเช่น
                       1.น้ำหนัก 2.วัสดุที่ใช้และการดูแลรักษา 3.ระยะยิงและอานุภาพ 4.ระบบการทำงาน(ซิงเกิลหรือดับเบิล)รวมทั้งระบบความปลอดภัย 5.จำนวนกระสุนต่อแม๊ก        6.ความเหมาะสมในการใช้งานในป่าเช่นสีหรือรูปร่าง ฯลฯ
                    ( หากมีกระทู้ในลักษณะนี้แล้วต้องขอโทษที่รบกวนท่านสมาชิกด้วยครับ )

เป็นเกียรติอย่างยิ่ง ที่ได้ตอบกระทู้นี้

การใช้งานในป่า ผมเน้นการเจาะ ทะลุทะลวงนะครับ ไม่เน้นอำนาจหยุดยั้ง (stop)

เพราะภูมิประเทศในป่านั้น รอบตัวมีทั้งอุปสรรคและสิ่งที่เอื้อประโยชน์กับเรา  ทั้งสองอย่างคือต้นไม้

ท่าทางเจ้าของกระทู้นิยมปืนกึ่งอัตโนมัติ  หากผมจะแนะนำลูกโม่ จะรังเกียจไหม

.357 ให้อำนาจการทะลุทะลวงสูง  เคยยิงต้นไม้ สามารถทะลุต้นไม้ขนาดลำตัวคนได้ ด้วยหัวกระสุนJSP  
หากเป็น JHP อำนาจ ทะลุทะลวงจะต่ำลง

เจ้าของกระทู้มีปืนหลักอยู่แล้วคือ เอ็ม16 ปืนพกลูกโม่อาจจะจุลูกน้อย แค่6นัด  แต่ปืนพกก็ไม่ใช่ปืนที่ใช้เป็นกระบอกแรก ..

เรื่องความปลอดภัยหายห่วงตามสไตล์ลูกโม่ แต่เรื่องสนิมนั้น ต้องดูแลมาก ผมใช้น้ำมันเคลือบผิวปืนป้ายๆหัวแส้ไหมพรม
แยงๆเข้าไปทาในซองจนชุ่ม  ก่อนที่จะเอาปืนที่ชโลมน้ำมันใส่ไป  ช่วยรักษาสภาพผิวปืนได้ดีกว่าภายในซองแห้งๆครับ  
แต่ส่วนที่โผล่นอกซองบริเวณโคนด้ามจะโดนเหงื่อเยอะ  เว้นแต่จะใช้ซองพกแบบ ซองหุ้มทั้งตัว

เรื่องสีสันของปืนจะรมดำ หรือสแตนเลสขาว จะสะท้อนแสงให้ฝ่ายตรงข้ามเห็น ไม่น่าห่วงเท่ากับ เราแฝงตัวพรางเข้ากับ
ภูมิประเทศได้ดีแค่ไหน
หากสามารถเอาพุ่มไม้ ต้นไม้มาบังตัวได้ดี  เรื่องสีสันของปืนนี่ เป็นเรื่องเล็กครับ

ขออวยพรให้ปฏิบัติหน้าที่ลุล่วงและปลอดภัยในทุกภาระกิจครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์