๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 07:18:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ปืนพกสั้นที่เหมาะกับการใช้งานในป่า  (อ่าน 31988 ครั้ง)
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:26:16 PM »

กรณีอย่างนี้เคยเกิดกับตัวผมมาแล้วครับ ตอนนู้นมีแต่สมิธ m 67 ปืนยาวในชุดมี HK 33 2 กระบอก ลูกซอง 5 นัด 2 กระบอก ลูกน้องถือกันไป ตอนนั้นถึงอยากได้กล็อก 19 ครับ เบากว่า จุลูกมากกว่า นี่คือข้อสำคัญของปืนพกที่ใช้ในป่าครับคือต้องเบาและจุลูกกระสุนได้มากและต้องมีความทนทานใช้ลุยได้ไม่ต้องเสียดาย Smiley โดนน้ำโดนฝุ่นโดนโคลนได้ และรับได้กับริ้วรอยบนตัวปืน และต้องทำความสะอาดได้ง่าย
หรือบำรุงรักษาได้ง่าย
 ดังนั้นในกรณีนี้ ผมขอแนะนำปืนโครงพลาสติกครับขนาดซัก 9 ม.ม.ก็โอเค 2 แม็กฯ 30+ นัด ครับ Cheesy
kongnawa**รักในหลวง**
Jr. Member
**

คะแนน 8

เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:29:03 PM »

glock 19 ครับ ชอบมาก

kongnawa**รักในหลวง**
Jr. Member
**

คะแนน 8

เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:33:34 PM »

glock 19 ครับ  Grinชอบมาก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:48:21 PM »

ผมเคยเดินป่า จาก อช.ขุนขาน อำเภอสะเมิง เชียงใหม่

สัมภาระในเป้ น้ำดื่ม ๖๐๐ CC ๒ ขวด .. นม ๑ กล่อง แม็ก ๑๕ + ๓๐ นัด อย่างละ ๑ +ไฟฉาย มีดพก+
ผ้าขนหนูผืนเล็ก และกล้องถ่ายรูป
ส่วน Glock ๑๙ เสียบไว้กับเข็มขัด ไว้ตรงเอวขวาเยื้องไปข้างหลัง ใช้ชายเสื้อบังไว้

เดินสบายครับ  ยื่งนาน ยิ่งไกล น้ำหนักสัมภาระ ยิ่งเบาลง   ยิ้มีเลศนัย
บอกกับตัวเอง ถ้าได้ยินเสียงปืนจากทางใด จะต้องเข้าหาโคนไม้ฝั่งตรงข้ามไว้ก่อน.

ออกเดินป่าตามลำพัง..ตอนสาย ๆ ราว ๑๐.๐๐ น. ไปตามลำธาร มีแนวต้นตะเคียนขึ้นเป็นพืด..
เพื่อไปดูต้นตะเคียนใหญ่ ๕-๖ คนโอบที่อยู่บนเขา .. ชาวบ้านเตือนมาให้ระวัง งูไอ้งั่ว
ฟังจากลักษณะก็คงเป็นตระกูลงูกะปะ  ระหว่างทางมีเห็ดไข่ไก่ และสาระพัดเห็ดพิษ ป่าหน้าฝนค่อนข้างรกทึบ และลื่น

ระยะทางเดิน ถูกบังคับทางให้ไปออกสุสานของชุมชน แล้วให้ต้องโบกรถกะบะชาวบ้าน และรถเครื่องชาวเขา
อ้อมมาถึงที่พัก  ๗ กม+/-  ๑๕.๐๐ น.แล้วรีบขับ Jeep กลับเข้าเมือง เชียงใหม่ .   ทางหางดง.

ไม่มีอะไรครับ อยากเล่้าให้ฟัง เฉย ๆ.  Grin

_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 08:28:33 PM »

glock 21 ครับ

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 08:36:26 PM »

คูก้า 8000 F ก็ดีนะครับ 15นัด,ลำกล้อง3.5นิ้ว,โครงอัลลอย์,ราคาย่อมเยาครับ เยี่ยม

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 09:02:34 PM »

+1 ให้ทุกคนอีกครั้งครับขอบคุณสำหรับความคิดเห็น เป็นประโยชน์มากเลย
กล็อก เป็นคำตอบสุดท้ายครับ 9 มม. ก็ กล็อก 19 กับ 17 ถ้าจะเอา .45 เอซีพี ก็ กล็อก 21 ครับ

อีกอย่างสามารถนำอุปกรณ์เสริมอย่างไฟฉายมาประกอบกับปืนได้ครับ สะดวกในการสำรวจ

กระท่อมในป่า ถ้ำ โพลง ได้เป็นอย่างดีครับ ลองจาก กล็อก ก็มี สไตเออร์ ครับการทำงานและรูปทรงคล้ายๆ กับ กล็อก

นอกจากปืนหลัก ปลย. แล้ว ก็มีปืนสำลองเป็นปืนพกสั้น ลองลงมาก็ มีด อื่นๆ ก็ลูกระเบิด ไม่รู้ว่า จขกท. ใช้มีดแบบไหน

พอจะเปิดเผยได้มั้ยครับ ผมอยากรู้มีดที่ใช้ในป่า อย่างทหารใช้เป็นแบบไหนครับ เปิดเผยไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ

ขอตอบคำถามเรื่องมีดครับ 
ส่วนตัวผมจะมีมีดอยู่สองแบบครับใช้พกพาเวลาที่ออกทำงาน
     แบบแรกเป็นมีดตัดไม้ธรรมดา แบบที่ชาวบ้านทางเหนือเขาใช้กันครับ ไม่ต้องมียี่ห้อ ดีที่สุดก็เอาเหล็กแหนบรถบรรทุกมาจ้างช่างตี  เหลาทำด้ามกันเองแล้วเอาพลาสติกเผาไฝหยอดให้แน่น ฝักก็ทำเองเหลาไม้ประกับ2ด้าน เอาลวดดีๆรัดสามเปราะฟั่นให้สวย แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ made in Thailand ครับ
     มีดแบบที่สองคือมีดพับเอนกประสงค์ ประเภทวิคเตอร์รีน๊อก ทำนองนั้นหนะครับ มีดนี้มีประโยชน์ในการซ่อมแซมปืน เปิดปลากระป๋องกิน ปอกผลไม้กิน ไม่ต้องมีที่เปิดไวน์ก็ได้ครับ แต่ขอให้มีเครื่องมือหลักๆครบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2009, 10:21:05 PM โดย janeorchid33 » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 09:20:29 PM »

ผมเคยเดินป่า จาก อช.ขุนขาน อำเภอสะเมิง เชียงใหม่

สัมภาระในเป้ น้ำดื่ม ๖๐๐ CC ๒ ขวด .. นม ๑ กล่อง แม็ก ๑๕ + ๓๐ นัด อย่างละ ๑ +ไฟฉาย มีดพก+
ผ้าขนหนูผืนเล็ก และกล้องถ่ายรูป
ส่วน Glock ๑๙ เสียบไว้กับเข็มขัด ไว้ตรงเอวขวาเยื้องไปข้างหลัง ใช้ชายเสื้อบังไว้

เดินสบายครับ  ยื่งนาน ยิ่งไกล น้ำหนักสัมภาระ ยิ่งเบาลง   ยิ้มีเลศนัย
บอกกับตัวเอง ถ้าได้ยินเสียงปืนจากทางใด จะต้องเข้าหาโคนไม้ฝั่งตรงข้ามไว้ก่อน.

ออกเดินป่าตามลำพัง..ตอนสาย ๆ ราว ๑๐.๐๐ น. ไปตามลำธาร มีแนวต้นตะเคียนขึ้นเป็นพืด..
เพื่อไปดูต้นตะเคียนใหญ่ ๕-๖ คนโอบที่อยู่บนเขา .. ชาวบ้านเตือนมาให้ระวัง งูไอ้งั่ว
ฟังจากลักษณะก็คงเป็นตระกูลงูกะปะ  ระหว่างทางมีเห็ดไข่ไก่ และสาระพัดเห็ดพิษ ป่าหน้าฝนค่อนข้างรกทึบ และลื่น

ระยะทางเดิน ถูกบังคับทางให้ไปออกสุสานของชุมชน แล้วให้ต้องโบกรถกะบะชาวบ้าน และรถเครื่องชาวเขา
อ้อมมาถึงที่พัก  ๗ กม+/-  ๑๕.๐๐ น.แล้วรีบขับ Jeep กลับเข้าเมือง เชียงใหม่ .   ทางหางดง.

ไม่มีอะไรครับ อยากเล่้าให้ฟัง เฉย ๆ.  Grin

นึกอยากไปเดินป่าเป็นเพื่อนกับพี่สักครั้งหนึ่งจังเลย
เคยเดินไปป่าแถวปะทิว จ.ชุมพรใกล้ชายแดนพม่า มีทาก ป่าค่อนข้างอุดมสมบูรณ์
แต่มีการทำสวนยางแล้ว...สัตว์ใหญ่ไม่น่ากลัวเท่ากับสัตว์ที่ก่อความรำคาญ
เช่นพวก ยุง ทาก มด แมลง ลุยน้ำมี ปลิง อีกต่างหาก พวกนี้แหละที่ผมเห็นแล้ว ขนลุก
+

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 09:43:58 PM »

ผมอยากขอความเห็นเพื่อนสมาชิก เพื่อหาปืนพกสั้นที่เหมาะกับการใช้งานในป่า
สืบเนื่องมาจากผมเคยไปปฏิบัติหน้าที่ในภาคเหนือซึ่งเป็นภูเขาสูงและป่ารกทึบ  ซึ่งในการลาดตระเวนตามแนวชายแดนจะพกปืนM16ประจำกาย1กระบอกและมี ปืนพก 11 มม.M1911 ของทบ.ไทยอีก1กระบอก แต่มีความรู้สึกว่าปืนพกมันไม่ค่อยเหมาะกับงานในป่าเพราะมันหนักมาก และขึ้นสนิมง่ายด้วย ระบบซิงเกิ้ลที่ไม่มีคันลดนกก็เสียวๆกลัวกระแทกหินเวลาล้มแล้วปืนจะลั่น ครั้นจะไม่บรรจุกระสุนในรังเพลิงก็ไม่ได้เพราะอาวุธต้องพร้อมใช้ อย่างอื่นอีกครับ
จึงอยากทราบว่าในความเห็นของท่านปืนพก ยี่ห้อใด รุ่นใดที่จะเหมาะกับการทำงานในป่าครับ(ไม่ใช่ในเมืองน๊ะครับ)เผื่อทบ.ไทยจะเปลี่ยนปืนพกจะได้เสนอ
ขอให้พิจารณาถึง  สภาพที่เหมาะสมในการใช้งานในป่าในแง่มุมต่างๆเช่น
                       1.น้ำหนัก 2.วัสดุที่ใช้และการดูแลรักษา 3.ระยะยิงและอานุภาพ 4.ระบบการทำงาน(ซิงเกิลหรือดับเบิล)รวมทั้งระบบความปลอดภัย 5.จำนวนกระสุนต่อแม๊ก        6.ความเหมาะสมในการใช้งานในป่าเช่นสีหรือรูปร่าง ฯลฯ
                    ( หากมีกระทู้ในลักษณะนี้แล้วต้องขอโทษที่รบกวนท่านสมาชิกด้วยครับ )

+1 ให้ทุกท่านครับ
ถ้าหากปืนโครง โพลิเมอร์เมาะกับการใช้งานในป่า แล้วรุ่นไหน ยี่ห้อไหนที่คิดว่าเหมาะที่สุดครับ

จุดประสงค์ของปืนพกที่ใช้ในป่าซึ่งเป็นปืนเสริม มีดังนี้ครับ
   1. เมื่อปืนหลักกระสุนหมด หรือ ติดขัด (ก่อนจะใช้ดาบปลายปืน)
   2. เมื่อต้องทำการตรวจค้นในพื้นที่จำกัด เช่น กระท่อมในป่า ถ้ำ โพลง หรือเมื่อมีผู้ต้องสงสัยในป่า
   3. เอาไว้ติดตัวในการเล็ดลอบหลบหนี (อันนี้หวังว่าคงไม่ต้องใช้)

สุดท้ายครับ  ท่านคิดว่าขนาดปากลำกล้องใดเหมาะสมที่สุดครับ ระหว่าง
                1.  11 มม.  แรงปะทะดี(อาจเอาไว้ยิงสัตว์ป่าที่เข้ามาทำร้ายเมื่อกระสุน M16 หมด)  แต่จุกระสุนได้น้อย
                2.    9 มม.  จำนวนกระสุนต่อแม๊กมากกว่า ความคล่องตัวและการควบคุมแรง รีคอยล์ น่าจะง่ายกว่าหากต้องใช้ความแม่นยำในการยิง
                3.  กระสุนขนาดอื่นๆที่ท่านคิดว่าเหมาะสมกว่า
(แต่อย่าลืมปัจจัยสภาพแวดล้อมเดิมน๊ะครับ "ในป่า" เหตุผลข้างต้นยกขึ้นมาเพื่อเป็นตัวอย่างในการออกความเห็นประกอบเหตุผลเท่านั้น )

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 09:51:09 PM »

ผมเชียร์ขนาด 9 ม.ม.พาราฯครับ...

พกพากระสุนไปได้จำนวนมากกว่า...

อำนาจการทะลุทลวงเหนือกว่า .45...

วิถีกระสุนราบเรียบกว่า...

รีคอยล์น้อยกว่า...Cheesy

ท่าน จขกทงน่าจะปรึกษาท่านต๊อก (วิลเฮล์ม เทลล์) เพื่อนเก่าดูนะครับ...

ขานั้นมี 9 ม.ม.หลายกระบอกมากครับ...คิก คิก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:04:59 PM »

ทบ.มีทีมงานวิจัยเรื่องนี้อยู่แล้วครับ ....................... ออกจะมีความรู้มากด้วยสำหรับปืนพกในกองทัพ

และสำหรับกำลังพลรบของ ทบ.โดยเฉพาะทหารราบ ไม่ได้ให้ความสำคัญอาวุธประจำมือประเภทปืนพกเป็นลำดับแรก................... ปืนเล็กยาวโจมตี เป็นอาวุธประจำกายหลักสำหรับทหารราบ............... ที่จะต้องให้ความสำคัญเป็นลำดับแรก ในเรื่อง"อาวุธประจำกาย" ............ ซึ่งถัดขึ้นไปคือ"อาวุธประจำหน่วย" ......................

ปืนพก เป็นอาวุธสำหรับแจกจ่ายให้กำลังพลที่ประจำอาวุธประจำหน่วย  กำลังพลที่ควบคุมเครื่องมืออื่นๆ และกำลังพลที่ทำหน้าที่บังคับบัญชาโดยไม่ได้เข้าทำการรบโดยตรง ฯลฯ.......................

ถ้าพิจารณาเรื่องปืนพกสำหรับเข้าป่า ไปทำอะไรก็แล้วแต่ ที่ไม่ได้ทำการรบ ................... ก็ว่ากันไป

ไม่ต้องมาคิดแทน ทบ.เรื่องอาวุธสำรอง ................ซึ่งจริงๆแล้วมีปืนพกชั้นนำขนาด 9มม. ลูกดกเข้าประจำการแล้วบางส่วน ในหน่วยประเภทรบพิเศษ  ......................และไม่มีความจำเป็นอันใด ที่ ทบ.จะปลดประจำการ ปพ.86 (M1911A1)ขนาด .45 ออกไป เพราะยังใช้งานในฐานะอาวุธรองได้ดี

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:11:49 PM »

ทบ.มีทีมงานวิจัยเรื่องนี้อยู่แล้วครับ ....................... ออกจะมีความรู้มากด้วยสำหรับปืนพกในกองทัพ

และสำหรับกำลังพลรบของ ทบ.โดยเฉพาะทหารราบ ไม่ได้ให้ความสำคัญอาวุธประจำมือประเภทปืนพกเป็นลำดับแรก................... ปืนเล็กยาวโจมตี เป็นอาวุธประจำกายหลักสำหรับทหารราบ............... ที่จะต้องให้ความสำคัญเป็นลำดับแรก ในเรื่อง"อาวุธประจำกาย" ............ ซึ่งถัดขึ้นไปคือ"อาวุธประจำหน่วย" ......................

ปืนพก เป็นอาวุธสำหรับแจกจ่ายให้กำลังพลที่ประจำอาวุธประจำหน่วย  กำลังพลที่ควบคุมเครื่องมืออื่นๆ และกำลังพลที่ทำหน้าที่บังคับบัญชาโดยไม่ได้เข้าทำการรบโดยตรง ฯลฯ.......................

ถ้าพิจารณาเรื่องปืนพกสำหรับเข้าป่า ไปทำอะไรก็แล้วแต่ ที่ไม่ได้ทำการรบ ................... ก็ว่ากันไป

ไม่ต้องมาคิดแทน ทบ.เรื่องอาวุธสำรอง ................ซึ่งจริงๆแล้วมีปืนพกชั้นนำขนาด 9มม. ลูกดกเข้าประจำการแล้วบางส่วน ในหน่วยประเภทรบพิเศษ  ......................และไม่มีความจำเป็นอันใด ที่ ทบ.จะปลดประจำการ ปพ.86 (M1911A1)ขนาด .45 ออกไป เพราะยังใช้งานในฐานะอาวุธรองได้ดี

ขอโทษทีครับ ผมผิดเองที่คิดกระทู้นี้ขึ้นมา ผมเป็นเพียงชั้นผู้น้อย วันหลังจะไม่คิดแทนใครอีกแล้วครับ ขอโทษทีครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:14:09 PM »

ขอโทษทีครับ ผมผิดเองที่คิดกระทู้นี้ขึ้นมา ผมเป็นเพียงชั้นผู้น้อย วันหลังจะไม่คิดแทนใครอีกแล้วครับ ขอโทษทีครับ

คิดได้ครับและไม่ผิดด้วย .................. แต่ไม่ควรเอา ผบ.ทบ.มากล่าวอ้างหรือยกตัวอย่าง เพราะในความเป็นจริง ไม่ใช่อย่างที่กล่าว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
billy the kid @ Love The King @
A Promise Is Promise
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 131

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:15:08 PM »

Grin Grin ผมว่า Glock 17 ก็ดีนะครับเพราะตามโจทย์ที่ให้มาสามารถพกนอก จุกระสุนได้มากครับ  Grin Grin

ทุกคนมีอิสระอย่างเต็มที่ในการดำเนินชีวิต และเป็นผู้รับผลแห่งการกระทำของตน ตามเงื่อนไขปัจจัยต่างๆ
*อนุช  อาภาภิรม*
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:24:44 PM »

คิดได้ครับและไม่ผิดด้วย .................. แต่ไม่ควรเอา ผบ.ทบ.มากล่าวอ้างหรือยกตัวอย่าง เพราะในความเป็นจริง ไม่ใช่อย่างที่กล่าว

ผมลบให้แล้วครับ ต้องขอโทษคุณมะขิ่นด้วยครับ ที่พาดพิงถึงผู้ที่ท่านเคารพ วันหลังบอกผมก็ได้ครับ ผมตกใจหมดเลย เป็นเด็กใหม่ในบอร์ดเจอยังงี้ งงเลยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์