๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 03:26:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราซื้อปืนจากต่างจังหวัด..ส่งกลับทางพัศดุได้หรือไม่..?  (อ่าน 2200 ครั้ง)
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 03:49:42 AM »

ผมมีเรื่องสงสัย..บางประการในกรณี..

ถ้าเราซื้อปืนมือสอง..จากผู้ขาย..
แต่สถานที่ซื้อ.. อยู่ไกลจากบ้านเรามาก..

สมมุติว่า..เป็นแปดริ้วกับเชียงใหม่..

แล้วเราเดินทางโดยเครื่องบินเพื่อไปดูของแล้วตกลงซื้อ..
ทีนี้..ขากลับก็คงจะนำขึ้นเครื่องกลับมาด้วยไม่ได้.

ไม่ทราบว่าเราจะมีวิธีไหน..นำกลับมาได้มั่งครับ..
ไม่ทราบว่า...ถ้าเอกสารครบ..เราสามารถส่งทางพัศดุไปรษณีย์ได้หรือไม่..?

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะล่วงหน้าครับ... ไหว้

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:36:24 AM »

โทรถามร้านดีกว่าครับพี่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:48:30 AM »

เอากลับทางเครื่องบินได้นี่ครับ... ของถูกกฏหมายทุกประการ มีเอกสารคุม ทั้งสำเนาใบ ป.3 และเอกสารร้านค้า จะกลัวไปใยครับ...
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:14:11 AM »

Wink
ว่าตามพี่นายสมชาย (ฮา) ครับ

ส่งทางพัสดุไปรษณีย์ไม่กลัวหายหรือครับ
ถึงเขาจะมีรับประกันชดใช้หากสิ่งของสูญหาย  ผมว่าเงินที่เขาจ่ายไม่ครอบคลุมราคาค่าปืน (แม้จะเป็นมือสอง) ทั้งหมดแน่

อืมม์...แต่เอาเข้าจริงๆผมส่งของมาหลายสิบชิ้นก็ยังไม่เคยสูญหายเลยนะครับ
การกลัวหายเป็นอาการทางจิตล้วนๆ 
ก็ปืนมันซื้อได้ไม่ง่ายเหมือนซื้อทีวีแอลซีดีนี่ครับ 

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:39:43 AM »

เดี๋ยว บ.ไปรษณีย์ไทย  มีการรับส่งของแบบ logistic แล้วครับ  ค่าส่งแพงหน่อย

ส่ง Notebook จาก นราฯไป กทม. รับเอง 200  ส่งถึงบ้าน 320 

แมงกะไซ  2,000 ++
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:54:23 AM »

แล้วเราเดินทางโดยเครื่องบินเพื่อไปดูของแล้วตกลงซื้อ..
ทีนี้..ขากลับก็คงจะนำขึ้นเครื่องกลับมาด้วยไม่ได้.

เข้าใจผิดแล้ว ถ้ามีทะเบียนถูกต้องนำขึ้นเครื่องกลับได้เสมอ

.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:59:05 AM »

ทำได้ครับ
ส่งพัสดุก็ได้
ขึ้นเครื่องก็ได้
ท่านเอาใส่กล่องขนมขึ้นรถกลับก็ได้
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 06:24:54 PM »

ขอบคุณมากครับ..สำหรับทุกคำตอบ..
อาจเป็นเพราะความเข้าใจผิดของผมเอง..
ที่คิดว่า..อาวุธปืนไม่สามารถนำขึ้นเครื่องได้..

กรณีที่สงสัย..ก็คือ..
ปืนเราซื้อมือสอง..
กรณีโอนลอย..
ชื่อผู้ครอบครอง..กับผู้ที่ถือครองอาวุธ
ยังเป็นคนล่ะชื่อกันอยู่..
จึงกังวลว่า..อาจมีปัญหาในการเคลื่อนย้าย..
จึงตั้งกระทู้เข้ามาถามผู้รู้น่ะครับ..
ถ้าสามารถนำขึ้นเครื่องได้..
ก็ค่อยคลายกังวล..เรื่องการซื้อจากสถานที่ไกลๆลงหน่อย..
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:25:28 AM »

ชื่อผู้ครอบครอง..กับผู้ที่ถือครองอาวุธ
ยังเป็นคนล่ะชื่อกันอยู่..

เจ้าหน้าสนามบินสนใจเฉพาะว่าอาวุธปืนกระบอกนั้นไม่ใช่ปืนเถื่อน
คือเป็นอาวุธปืนที่มีใบอนุญาตถูกต้องตามกฎหมาย ไม่สนใจชื่อเจ้าของครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์