๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:19:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ปืนพกสั้นที่เหมาะกับการใช้งานในป่า  (อ่าน 31979 ครั้ง)
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:36:09 PM »

ผมอยากขอความเห็นเพื่อนสมาชิก เพื่อหาปืนพกสั้นที่เหมาะกับการใช้งานในป่า
สืบเนื่องมาจากผมเคยไปปฏิบัติหน้าที่ในภาคเหนือซึ่งเป็นภูเขาสูงและป่ารกทึบ  ซึ่งในการลาดตระเวนตามแนวชายแดนจะพกปืนM16ประจำกาย1กระบอกและมี ปืนพก 11 มม.M1911 ของทบ.ไทยอีก1กระบอก แต่มีความรู้สึกว่าปืนพกมันไม่ค่อยเหมาะกับงานในป่าเพราะมันหนักมาก และขึ้นสนิมง่ายด้วย ระบบซิงเกิ้ลที่ไม่มีคันลดนกก็เสียวๆกลัวกระแทกหินเวลาล้มแล้วปืนจะลั่น ครั้นจะไม่บรรจุกระสุนในรังเพลิงก็ไม่ได้เพราะอาวุธต้องพร้อมใช้ อย่างอื่นอีกครับ
จึงอยากทราบว่าในความเห็นของท่านปืนพก ยี่ห้อใด รุ่นใดที่จะเหมาะกับการทำงานในป่าครับ(ไม่ใช่ในเมืองน๊ะครับ)เผื่อทบ.ไทยจะเปลี่ยนปืนพกจะได้เสนอ
ขอให้พิจารณาถึง  สภาพที่เหมาะสมในการใช้งานในป่าในแง่มุมต่างๆเช่น
                       1.น้ำหนัก 2.วัสดุที่ใช้และการดูแลรักษา 3.ระยะยิงและอานุภาพ 4.ระบบการทำงาน(ซิงเกิลหรือดับเบิล)รวมทั้งระบบความปลอดภัย 5.จำนวนกระสุนต่อแม๊ก        6.ความเหมาะสมในการใช้งานในป่าเช่นสีหรือรูปร่าง ฯลฯ
                    ( หากมีกระทู้ในลักษณะนี้แล้วต้องขอโทษที่รบกวนท่านสมาชิกด้วยครับ )
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:00:54 AM »

เอารุ่นใหม่หน่อยก็ MP9 รุ่นที่มีเซฟครับ หรือหากต้องการแบบเก่าก็ Glock19 ครับ

เอาแบบมีนก + เซฟ ก็ S&W 910 , CZ P-01 , SP-01 , Sig P229 , Beretta 92 FS , HK USP 9 , USP 45

ที่กล่าวมาทั้งหมดบะจุขั้นต่ำ 14 นัด (P-01) และตัวที่บรรจุได้สูงสุด 18 นัด (SP-01 TAC.)ครับ

แหล่งข้อมูล

S&W M&P9 หรือ 910 = www.smith-wesson.com
CZ P-01 หรือ SP-01Tactical   = www.czusa.com

วัสดุ
S&W M&P9    โครงโพลีเมอร์ สไลต์สเตนเลสรมดำ จุ 17 นัด ลำกล้องยาว 4.25 นิ้ว เซฟเหมือน 1911
S&W 910       โครงอัลลลอย ลำเลื่อนเหล็กรมดำ จุ 15 นัด                                    เข้าเซฟ ลดนกในตัว
CZ P-01         โครงอัลลลอย ลำเลื่อนเหล็กรมดำ จุ 14 นัด                                    ลดนก
SP-01Tactical โครงเหล็ก จุ 18 นัด                                                                     ลดนก
Sig P228        โครงอัลลอย ลำเลื่อนเหล้กกล้า จุ 13 นัด                                        ลดนก
Beretta 92 FS โครงอัลลอย ลำเลื่อนเหล้กกล้า จุ 15 นัด                                        เข้าเซฟ ลดนกในตัว
HK USP 9        โครงโพลีเมอร์ ลำเลื่อนเหล้กกล้า จุ 15 นัด                                     ลดนก เข้าเซฟ แบบ 1911 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2009, 12:13:16 AM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

chlesea
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:08:32 AM »

ถ้าเป็นผมจะเลือก สมิท M&P9 เพราะ
-น้ำหนักเบา โครงเป็นโพลิเมอร์
-ดูแลง่าย สไลด์,ลำกล้อง เป็น stanless สีดำ
-ปลอดภัย มีไกนิรภัย,Thumb safety สามารถพกแบบมีกระสุนในรังเพลิงได้อย่างมั่นใจ
-ระบบการทำงานเป็นแบบ DAO น่าจะเหมาะกับการยิงต่อสู้
-ขนาดกระสุนและความจุ มีให้เลือกทั้ง 9mm(17),.40(15),.45(10),.357(15)
-Grip เปลี่ยนได้ สามขนาดตามขนาดมือผู้ใช้งาน และมี laserGripให้เพิ่มเติมเป็น option
-มีรางติดไฟฉายและอุปกรณ์ต่างๆ
    ลองช่วยกันนำเสนอนะครับ อยากทราบความเห็นจากหลายๆท่านครับ Grin
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:09:51 AM »

อ่านหัวข้อกระทู้  นึกว่าเป็นแนวนักนิยมไพร......จะได้แนะนำ .357 เพราะฝรั่งเค้าเอาไว้ยิงหมี.... เยี่ยม

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:15:32 AM »

ลืมไปตัวครับ Styer M9A ครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:27:59 AM »

Sig Pro...

Beretta PX4 storm...

HK P30...

Walther P99...

ยังมีอีกมากครับ...

แต่ทั้งนี้ปืนที่ผมเลือกมาผมใช้เกณฑ์คร่าวๆคือ...

1.โครงโพลิเมอร์ เพื่อลดน้ำหนัก และความทนทาน...

2.คาลิเบอร์ 9 ม.ม.พาราฯ - .40 SW เพื่ออาณุภาพและปริมาณกระสุนที่มากพอต่อการใช้งาน...

3.ไกระบบ ดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล ที่มีคันลดนก เพื่อความสะดวก คล่องตัว และปลอดภัยในการใช้งาน...

4.มีรางเพื่อติดอุปกรณ์เสริม...

5.ยี่ห้อเป็นที่ยอมรับถึงประสิทธิภาพ และอะหลั่ยที่แพร่หลายทั่วโลก...

6.สวย ถูกใจผม...อิ..อิ.. Wink
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:28:26 AM »

ใช้งานลักษณะนี้  ผมเลือก   HK P 2000  9 mm.,  HK USP  9 mm.-  .45   ครับ   Cool

""
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:46:35 AM »

ท่านที่เสนอ ก็ยังขึ้นอยู่ กับ อาวุธปืนที่ท่านมีใช้อยู่ดี  คิก คิก

การเดินป่า สัมภาระที่นำติดตัวไปด้วย ต้องเป็นสิ่งจำเป็น และน้ำหนักเบาเ่ท่าไหร่ ก็ยิ่งดี

ถ้ามีปืนยาว อยู่เป็นปืนหลัก ปืนสั้น จึงอยู่ในการเลือกใช้อย่างฉุกเฉิน เท่านั้น

อันตรายที่อยู่ในป่า จะสวนทางกับท่านนั้น ถ้าเป็นสัตว์ดุร้าย อันตราย ก็ หมี จงอาง ..นอกนั้น ก็คน

ในบางป่า ถ้าเป็นทางเหนือ ที่มีเทือกเขาติดชายแดนพม่า  อาจมีคนในขบวนการค้ายาเสพติดเพ่นพ่านอยู่
ถ้าท่านใด ไม่ใช่ จนท. ที่ต้องออกปฎิบัติหน้าที่ แล้ว ขอให้หลีกเลี่ยงเพราะไม่ใช่สถานที่จะเข้าไปเที่ยวปลีกวิเวก

ถ้าเป็นการออกเที่ยวเดินสำรวจป่า นอกจากลูกซองยาว ปั้ม หรือออโต ลำกล้อง ๑๘-๒๐ นิ้ว +/-
ปืนสั้่้น จะเป็นอะไรที่เบา ๆ ไว้ก่อนเป็นดีครับ

สำหรับผมตะก่อนที่เคย ก็ Mossberg ลูกซอง กึ่ง auto ๕ นัด  ๑๔ นิ้ว + Colt .๓๘ super กระสุน ๓ แม็กฯ  
ไม่ก็ Sig ๒๒๖ + ๒ แม็กฯ  

แต่ตอนหลัง ก็เลือก Glock ๑๙ + ๒ แม็กฯ  เพราะเบาดี. ติดไปเพื่อป้องกันคนด้วยกันเท่านั้น. ครับ.  Grin

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 01:33:01 AM »

สนับสนุนภาพ steyr กับ HK 45 ครับ Grin

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 06:49:47 AM »

ก่อนอื่นกลับมาดูปืนสำลองของท่านอีกครั้งก่อนครับ 1911 .45 ท่านว่าระบบลดนกน่าจะดีกว่า จริงๆ แล้วระบบเซฟ

ของ 1911 ก็ดีพอสมควรนะครับ ถ้าเกิดเหตุที่ไม่คาดคิดขึ้นกับปืนยังไงๆ มันก็ไม่ลั่นง่ายๆ หรอกครับ แต่ถ้าไม่ชอบ

เพราะมันหนัก อันนี้ก็ตัดมันทิ้งได้ แล้วที่นี้ก็หันมามองปืนตัวใหม่กันบ้าง ปืนที่เบากว่าเหล็ก ก็  อัลลอยด์ กับ โพลิเมอร์

อย่างที่หลักๆ สำหรับทหารแล้วก็ บาเร็ตต้า 92 เอฟเอส ส่วนตัวอื่นก็มี ซิก-ซาวเออร์ 226 กับ 228 และ รุ่นใหม่ 229

2 ยี่ห้อนั้นเป็นปืนโครงอัลลอยด์ ส่วน โพลิเมอร์ ก็มี เอชเค ยูเอสพี คอมแพ็ค และ รุ่นอื่น แล้วก็ กล็อก 19 17 21

บาเร็ตต้า 92 เอฟเอส สีดำ โครง อัลลอยด์ ขนาด 9 มม. แม็กกาซีน 15 นัด ระบบการทำงาน ดับเบิล/ซิงเกิล ระบบความปลอดภัย เซฟ

ซิก-ซาวเออร์ 228 229 ขนาด คอมแพ็ค ส่วน 226 จะเป็นขนาดมาตรฐาน โครง อัลลอยด์ ขนาด 9 มม. ( พี 220 ขนาด .45 เอซีพี 8 นัด )
แม็กกาซีน พี 226 15 นัด พี 228 229 13 นัด  ระบบการทำงาน ดับเบิล/ซิงเกิล ระบบความปลอดภัย ลดนก ( ในภาพ พี 229 )

เอชเค ยูเอสพี คอมแพ็ค ปืนโครง โพลิเมอร์ ขนาดกระสุน 9 มม. กับ .45 เอซีพี ( มี .40 ด้วย ) แม็ก 9 มม. จุ 13 นัด .45 เอซีพี จุ 8 นัด
นอกจาก รุ่น ยูเอสพี แล้วยังมี พี 2000 พี 30 และ รุ่นอื่นๆ อีกมาก  ระบบการทำงาน  ดับเบิล/ซิงเกิล ระบบความปลอดภัย เซฟ
พี 2000 จะเป็น ลดนก

กล็อก ปืนโครง โพลิเมอร์ เป็นปืนที่ลุยได้สมใจอยาก รุ่น 19 ขนาดคอมแพ็ค 9 มม. จุ 15 นัด รุ่น 17 ขนาดมาตรฐาน 9 มม. จุ 17 นัด
รุ่น 21 ขนาดมาตรฐาน .45 เอซีพี จุ 13 นัด ระบบเซฟหน้าไกด์ ในทางปฏิบัติแล้วไม่มีผล คือ เหนี่ยวไกเป็นลั่น แต่ไกก็ลากยาวพอควร
ถ้าไม่เหนี่ยวไกก็ไม่ลั่น เป็นที่พร้อมใช้งานตลอดเวลา ระบบการทำงาน ใช้เข็มพุ่งกระแทกจอกแก๊ป

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:52:59 AM »

..เดินป่าพกซองนอก ทนสนิม ดูแลง่าย เอาตัวเต็มอย่าง Glock17 ครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Laengtin
Jr. Member
**

คะแนน 27

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 08:09:40 AM »

จุดกำเนิดของ ปืนโครงโพลิเมอร์ คือเหตุนี้ละครับ ไม่ต้องดูแลมาก  และน้ำหนักเบา
มีให้เลือกมากมายตามที่พี่ๆ เค้าว่ามาละครับ แต่ผมชอบ PX4 Storm
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 08:20:00 AM »

อ่านหัวข้อกระทู้  นึกว่าเป็นแนวนักนิยมไพร......จะได้แนะนำ .357 เพราะฝรั่งเค้าเอาไว้ยิงหมี.... เยี่ยม

คิดเหมือนกันเลยครับ... กำลังจะแนะนำ ๖๘๖ ลำกล้องซัก ๔ นิ้วขึ้นไป... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...แต่ถ้าใช้งานแบบที่เจ้าของกระทู้บอก... แนะนำตระกูล Glock ครับ...
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 09:36:56 AM »

+1 ให้ทุกท่านครับ
ถ้าหากปืนโครง โพลิเมอร์เมาะกับการใช้งานในป่า แล้วรุ่นไหน ยี่ห้อไหนที่คิดว่าเหมาะที่สุดครับ

จุดประสงค์ของปืนพกที่ใช้ในป่าซึ่งเป็นปืนเสริม มีดังนี้ครับ
   1. เมื่อปืนหลักกระสุนหมด หรือ ติดขัด (ก่อนจะใช้ดาบปลายปืน)
   2. เมื่อต้องทำการตรวจค้นในพื้นที่จำกัด เช่น กระท่อมในป่า ถ้ำ โพลง หรือเมื่อมีผู้ต้องสงสัยในป่า
   3. เอาไว้ติดตัวในการเล็ดลอบหลบหนี (อันนี้หวังว่าคงไม่ต้องใช้)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:04:39 AM »

กล็อก เป็นคำตอบสุดท้ายครับ 9 มม. ก็ กล็อก 19 กับ 17 ถ้าจะเอา .45 เอซีพี ก็ กล็อก 21 ครับ

อีกอย่างสามารถนำอุปกรณ์เสริมอย่างไฟฉายมาประกอบกับปืนได้ครับ สะดวกในการสำรวจ

กระท่อมในป่า ถ้ำ โพลง ได้เป็นอย่างดีครับ ลองจาก กล็อก ก็มี สไตเออร์ ครับการทำงานและรูปทรงคล้ายๆ กับ กล็อก

นอกจากปืนหลัก ปลย. แล้ว ก็มีปืนสำลองเป็นปืนพกสั้น ลองลงมาก็ มีด อื่นๆ ก็ลูกระเบิด ไม่รู้ว่า จขกท. ใช้มีดแบบไหน

พอจะเปิดเผยได้มั้ยครับ ผมอยากรู้มีดที่ใช้ในป่า อย่างทหารใช้เป็นแบบไหนครับ เปิดเผยไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์