๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:53:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ผมอยากได้ ปืนสักกระบอกทำยังไงครับ  (อ่าน 2499 ครั้ง)
47016728
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 03:41:10 PM »

สวัสดีครับ ผมอยากได้ปืนไว้ป้องกันตัวที่บ้านสักกระบอก    ผมจะต้องทำยังไงบ้างครับ
เอาแบบเริ่มต้นเลยน่ะครับ
ปืนแบบถูกที่สุด ปืนอะไรครับ จะมีงบอย่างน้อยที่สุดเท่าไร 
และ 9 มม  มีราคาถูกสุดเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ
ปล. ผมเปิดร้านขายของที่บ้านในซอย ปิดก็ดึก  แต่ดึกๆ มันเปลี่ยว คนจี้กันเยอะ   เลยอยากหาปืนถูกๆ หน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 03:47:35 PM »

แนะนำให้ไปรับการอบรมตามสนามยิงปืนครับ
มีปืนจริงๆให้ลองยิง มีคนสอนครับ

ลองดูปืนมือ2 สภาพดีๆ ราคาดี มีมาเรื่อยๆครับ
ดูในหน้าซื้อขายดก็ได้ครับ

แนะนำลูกโม่ .38 ก็ดีครับ ใช้ง่าย ลูกหาง่ายครับ Grin

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 03:48:49 PM »

มีใบ ป. ๓ หรือยังครับ ถ้ายังไม่มี ดำเนินการขอก่อนเลยครับ  Wink
แล้วค่อยมาเลือกหาปืนครับ ส่วนราคามีหลายระดับครับ เดี๋ยวพี่ๆในนี้จะมาให้แนวทางครับผม Wink
47016728
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:06:24 PM »

ขอบคุณครับ  ว่าแต่ ใบ ป3  นี่คืออะไร
แล้วต้องทำยังไงถึงจะได้มาครับ
แล้วสนามยิงปืน ใน กทม มีที่ไหนบ้างครับ
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:22:53 PM »

อายุเกิน 20ปี บริบูรณ์ เตรียมเอกสารเดินขึ้นอำเภอเลยครับ
1. ทะเบียนบ้าน
2. บัตรประชาชน
3. เอกสารเกี่ยวกับทรัพย์สินที่มีอยู่ STATEMENT
เดินขึ้น อำเภอ ถามหาแผนก อาวุธปืน เดี๋ยวเจ้าหน้าที่จะเเนะนำทุกอย่างให้ เองครับ.....
ปืน ขนาด 9 มม. มือสอง ต้องเตรียมไว้ซัก 55,000-65,000 บาท นะครับ
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:32:33 PM »

เข้าสนามไปลองยิงดูก่อน.......................... ขำก๊าก....................ชอบรุ่นไหน........ถนัดรุ่นไหน...............ดูงบ........... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัยแล้วไปขอ ป3   เดินไปร้านเลยขอรับ............. ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัยถ้างบไม่พอหามือสองราคาเบาๆ.............แต่ต้องใจเย็นเพราะของดีราคาถูกหายาก............. ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:38:08 PM »

อันดับแรก อ่านบอร์ดนี้ ย้อนหลังไปสักสองสามเดือน
อันดับต่อไปดูจากอันดับแรกครับ   ไหว้

ไม่ได้กวนนะ Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 05:48:55 PM »

สวัสดีครับ ผมอยากได้ปืนไว้ป้องกันตัวที่บ้านสักกระบอก    ผมจะต้องทำยังไงบ้างครับ
เอาแบบเริ่มต้นเลยน่ะครับ
ปืนแบบถูกที่สุด ปืนอะไรครับ จะมีงบอย่างน้อยที่สุดเท่าไร 
และ 9 มม  มีราคาถูกสุดเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ
ปล. ผมเปิดร้านขายของที่บ้านในซอย ปิดก็ดึก  แต่ดึกๆ มันเปลี่ยว คนจี้กันเยอะ   เลยอยากหาปืนถูกๆ หน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

เน้นถูกมากๆ ใช้ที่บ้านอย่างเดียวไม่เน้นพก... แนะนำลูกซองตัดลำกล้องครับ จะเอาแฝดสองนัด หรือห้านัดโยนลำก็ได้...
ต้องขออภัยที่แนะนำออกนอกประเด็น 9 มม. ไปหน่อย... แต่ปืนสั้นแพงมากไปจริงๆ หากเฝ้าบ้านไม่คิดพก เอาลูกซองไปเลยครับ...

ที่จริงแล้วหากจะออกนอกบ้าน ก็สามารถ"พา"ลูกซองตัดสั้นใส่รถไปไหนต่อไหนได้ครับ... ไปธนาคารก็เอาใส่รถไปได้ด้วย เพราะถึงเอาปืนสั้นไปก็เหน็บเข้าอาคารไม่ได้อยู่ดีครับ...

นอกเรื่องอีกนิดนึง... ถ้าปิดร้านเร็วขึ้น ก็ไม่ต้องเสียเงินซื้อปืนแล้วครับ...
เห็นบอกว่าดึกๆมันเปลี่ยว แสดงว่าไม่ค่อยมีคน เปิดร้านก็ได้สตางค์น้อย ไม่คุ้มค่าเสี่ยงครับ...
47016728
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 06:47:06 PM »

ขอบคุณครับ 
สำหรับ การขอใบ ป3   ที่อำเภอ  สามารถขอได้เลยหรือป่าวครับ  หรือต้องมีการรอตรวจ และใช้เวลาสักเท่าไรครับ
สำหรับปืนลูกซอง ที่พี่แนะนำ  ราคาเริ่มต้น ประมาณเท่าไรครับ  ขอบคุณครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:12:25 PM »

ใบ ป. ๓ คือ ใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืนครับ ถ้าหากเอกสารพร้อมครบถ้วน ก็สามารถไปดำเนินการขอใบอนุญาตที่อำเภอท้องที่ท่านมีภูมิลำเนาได้เลยครับ

โดยหลักทั่วไปแล้วเมื่อเรายื่นเอกสารต่างๆ แล้ว ทางนายทะเบียนอาวุธปืนจะต้องทำการตรวจสอบว่า ผู้ขอมีคุณสมบัติครบถ้วนหรือไม่ ซึงบางทีใช้เวลาพอสมควร หรือรวดเร็วแล้วแต่ท้องที่นั้นๆ ซึ่งอาจไม่เกิน ๑ เดือน แต่อาจนานกว่านั้นแล้วแต่ครับ

ลองดูจากเว๊บนี้ http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/people/gun/gun.pdf

ประกอบกับดูกระทู้เกี่ยวกับการขอใบอนุญาตปืนซึ่งมีผู้ตอบไว้หลายกระทู้ในเว๊บนี้ด้วย โดยใช้ค้นหามุมบนซ้ายของบอร์ดด้วยก็ดีครับ  Cheesy

47016728
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:12:51 PM »

ขอบคุณครับ ผมเห็นมีอยู่ข้อนึง น่ะครับ  ที่ต้องนำใบผ่านการฝึกอบรมอาวุธปืน ด้วย
ต้องใช้มัย้ครับ
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:57:40 PM »

ราคาปืนทุกวันนี้ หาคำว่าถูกๆ ไม่เจอแล้วครับ นอกจากปืนเด็กเล่น

คงต้องเตรียมเงินไว้อย่างน้อยก็ ๓๐,๐๐๐ บาท โดยงบขนาดนี้พอจะได้ปืนดังนี้

ปืนยาว ลูกซอง (ได้ปืนใหม่)

ปืนยาว ขนาด .๒๒  (ได้ปืนใหม่)

ปืนพก(แต่ห้ามพก-พา) ชนิดลูกโม่ ขนาด .๓๘  จังหวะดีจริงๆ อาจจะพอหาได้ในราคานี้ครับ

ส่วนหลักเกณฑ์วิธีการ ลองดูตามลิ้งค์นี้ ===>  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61530.0

.

AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:32:57 PM »

ขอบคุณครับ ผมเห็นมีอยู่ข้อนึง น่ะครับ  ที่ต้องนำใบผ่านการฝึกอบรมอาวุธปืน ด้วย
ต้องใช้มัย้ครับ
ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ไม่ต้องใช้ครับ แต่มีติดไปก็ดีไม่เสียหายอะไร ทางที่ดีลองขึ้นไปคุยกับ ปลัดอำเภอที่รับผิดชอบเรื่อง อาวุธปืนที่ อำเภอดูก่อนนะครับว่า ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง .. เยี่ยม
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:38:17 PM »

อยู่บ้านขายของ แนะนำอีเดี่ยวตัดลำกล้องสั้นๆเลยครับ ราคาถูกแน่นอน

นอกประเด็นปืนพกไป แต่ได้ถูกแน่นอน

3'SF TRAINING COMPANY.
หน้า: [1]
  พิมพ์