๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 09:31:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Springfield XD 9mm ลูกหัวบอลทองแดง ยิงหมวก ? ภาค2  (อ่าน 14789 ครั้ง)
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:32:22 PM »

ขอโทษทุกท่านที่ผมใช้เนื่อที่เปลืองนะครับ  พยายามทำภาพให้เล็กๆแล้ว ก็ไม่ได้ เลยลงได้ทีละภาพ   

มาวันนี้  อาทิตย์ที่ 24 พฤษภาคม  52    ไหนๆก็ทดสอบยิงโน่นยิงนี้มาหลายอย่างแล้ว   วันนี้เลยขอ ยิงทดสอบ หมวกเคปล่า ที่ใส่ติดหัวเวลาลงไป 3จังหวัดใต้ดูบ้าง 

บืนที่ใช้ทดสอบยิง  Springfield XD 9mm     

ลูกที่ใช้ทดสอบยิง  เป็นหัวบอล แดง นัดละ 30  ซึ่งในทฤษฎี แล้ว  ถือว่ามีอำนาจในการทะลุสูง   แต่แรงประทะไม่มาก

นัดแรกยิงที่ระยะ  20 เมตร  ยิงเข้า กลางหมวก ซึ่งถือว่าเป็นจุดที่อ่อนที่สุด   

ผลที่ได้  ลูกแฉลบ ขึ้นบนไปไช เอาใยตะกุยขึ้นมา  แต่ไม่ทะลุ   
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:35:51 PM »

นัดที่ 2  ใช้ลูก 9 บอล หัวทองแดงอีกเช่นเดิม  ยิงที่ระยะ 6 เมตร 

ผลที่ออกมา  ไม่ทะลุ  กระสุน ชนเข้าจังๆ ในแนวตรง  แฉลบออกขวาหายไป 

ผลปรากฎว่า  เนื้อหมวก ดุ้งเข้าไปด้านในนิดหน่อย   
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:37:01 PM »

6  7 8 เมตร  ท่านผู้รู้บอกว่า อำนาจทะลุเท่ากัน 
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:39:49 PM »

ผลที่ได้     .......  มีหมวกใบนี้ตั้งนานไม่เคยคิดเลยว่า  มันจะอุ่นใจได้ขนาดนี้ 

****   หมวกใบนี้เป็นของ เมกา  ไม่ใช่หมวกที่ทางราชการไทยผลิต  ได้มาประมาณ 3 ปีแล้วครับ  โดนน้ำ โดนฝนตลอด แต่ปรกติจะมีผ้าคลุมหมวกไว้อีกที  ****
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:42:07 PM »

เยี่ยมครับ  +๑ ครับ

เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:45:03 PM »

ถ้าใช้ หัวรู  จากการลงมติแล้ว  คิดว่าจะไม่ทะลุ เพราะ หัวรู แรงประทะอย่างเดียว   ไม่ได้ทะลุทะลวงเหมือน  9 หัวบอล  

และสาเหตุที่ไม่ใช้ .22 CCI สติงเจอร์ยิง เพราะ ขนาด ลูก 9 ยังไม่เป็นไร  

แต่หมวกใบนี้ ฝรั่งที่คุยกับผม บอก   " ยูมั่นใจได้ มันป้องกัน M 16  ที่ระยะ  100 เมตร  ขึ้นไป    "

ผมก็ไม่เชื่ออยู่ดี   ไหนๆจะฝากชีวิตไว้กับหมวกใบนี้แล้ว  ครั้งหน้า จะขอใช้ M16  ทดสอบดู  
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:46:41 PM »

อย่าลืมเอาหมวกใบนี้ไปใช้ต่อด้วยนะครับ เวลาที่ไปทำงานน่ะครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ขอบคุณจขกท. ที่ทุ่มเทในการทดสอบจริงๆ เพื่อนสมาชิกได้ความรู้อีกเพียบ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:49:12 PM »

ขออณุญาติ ทุกท่านนะครับ  

ที่ผมนำภาพมาเผยแพร่ให้ทุกท่านได้ชมกัน  เพียงเพื่อต้องการให้  หรายๆท่าน ที่ มีอุปกรณ์ป้องกันร่างกาย เก็บไว้กับตัวอยู่  และ เชื่อมาตลอดว่า สิ่งของเหล่านั้น ปกป้องท่านได้

...อย่าวางใจครับ    ขอให้ทดสอบด้วยตัวท่านเอง  และ ทดสอบในสนามที่ปลอดภัยเลย  ท่านจะได้รู้แน่ใจไปเลย

และ อำนาจของลูกกระสุน ที่ท่านมีติดปืนไว้เช่นกัน    

ผมจึงไม่ได้เน้นยิงเป้าให้ทุกท่านชมกัน  ....
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:54:58 PM »

ขอต่อด้วย  GSG -5   ยิงไม้เนื้อแข็ง ด้วยลูก  CCI สตริงเจอ เลยนะครับ 

เพระไหนๆก็ยิงทดสอบ กระสุน และอำนาจทะลุทะลวง  แล้ว 

ลูกที่ใช้ มี CCI  3  แบบ  เป็น มินิแม๊ค  หัวหนัก   36  และ 40   ไปจนถึง สตริงเจอร์ ที่ว่าแรงสุด    และ เยลโล่เจคเก็ต (ต่อมหาภัย )   และ หัวแดง แรงสูง 

ตามรูปประกอบครับ   
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:57:00 PM »

ไม้ เนื้อแข็ง  ตั้งไว้ที่ระยะ 50 เมตร สุดขอบสนามยิงปืนขอนแก่น      ยิงโดยใช้ ศูนย์เปิด   
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:59:14 PM »

ความหนาของไม้ ร่วม 2 นิ้ว  ..... (ลืมเอาไม้บรรทัดไปวัดครับ    :p)
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 12:01:57 AM »

ผลที่ได้ ตามที่เห็นในภาพ จากการยิง ที่ระยะ 50 เมตร   มีกระสุน สตริงเจอร์ ชนิดเดียวที่ฉีกเนื้อไม้ออกมาด้านข้าง 
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 12:02:49 AM »

.22ธรรมดา ไม่ระคายผิวหรอกครับ หมวกเคฟล่าชนิดนี้ กันM 16 ระยะ 50ลงมาไม่ได้ครับถ้าเข้าถูกที่กลางหมวกทะลุ ครับ  ถ้าอยากรุ้ว่ากันได้ดี ไม๊ เอา.38ซูเปอร์ยิงดูครับ
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 12:08:29 AM »

สุดท้ายนี้  

ขอขอบคุณ สนามฝึกยิงปืน กองกำกับการตำรวจภูธร ภาค4 จังหวัดขอนแก่น     และเจ้าหน้าที่สนามทุกท่านที่อำนวยความสะดวกให้

และ หวังว่าพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิค  อวป.  ที่เดินทางผ่านจังหวัดขอนแก่น  คงจะมาใช้บริการ สนามยิงปืนกองกำกับการตำรวจภูธร  ภาค4  ขอนแก่น บ้างนะครับ  

สนามเปิดทุกวัน ไม่เว้นวันหยุดราชการ นะครับ  

****   ครั้งหน้า  จะเป็นการทดสอบ สิ่งของป้องกันตัวเรา ไม่ว่า จะเป็นแว่น ที่คุยกันว่า กันกระสุน และสะเก็ดระเบิดได้  รวมไปถึง ...  Huh    โปรดคอยติดตามนะครับ ****
เอ้_ขอนแก่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 12:15:00 AM »

ขอบคุณครับ  คุณ at75  ที่ให้คำชี้นำ    ตอนแรกก็ว่าจะใช้  .38  และ  .45  แต่  มาลงตัวที่ 9มม.  ด้วยเหตุผลที่หลายคนลงความเห็นว่า  อำนาจ ทะลุ สูงกว่าชนิดอื่น 

นัดแรก ผมก็ ตั้งใจยิงที่ กลางหมวกเลยครับ  เนื่องจาก  พอทราบมาว่า เป็นจุดอ่อน ที่สุดของหมวก  แต่ผลที่ได้ ดั่งภาพที่เห็น 

แต่แปลกนะครับ  ยิงเข้าข้างหมวก  ที่ 6 เมตร  แรงประทะ ไม่กินวงกว้าง  แต่ มีอาการดุ้งเข้าไปด้านในหมวก   คือ ลูบดูก็รู้ว่า ดุ้งนูนเข้ามา 

สำหรับคุณ   Ki-jang   ขอบคุณครับ   รับประกันได้เลยครับ  นำติดตัวลงไปตลอดแน่    แต่ขอ ให้ผ่านการทดสอบ  กับ M16 ก่อนนะครับ   .....มันถึงจะอุ่นใจ  แล้วผมจะนำภาพมาฝาก

ปล.   นำคลิ๊ป วีดีโอ ลงในนี้ ทำไงครับ หรือว่าต้องลิ๊งค์ อีกทีอยู่ดี  ?
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์