๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 10:30:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับปืนลูกซองและปืนไรเฟิลครับ  (อ่าน 5076 ครั้ง)
เอ.เค.
Full Member

คะแนน 15

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 08:55:25 AM »

ผมมีความรู้น้อยมากเกี่ยวกับปืนลูกซองและปืนไรเฟิล ตอนนี้ก็พยายามหาความรู้จากบทความต่างๆ ที่มีผู้นำมาลงไว้
เลยมีคำถามนิดหน่อย ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ

1. พอดีตอนนี้สนใจปืนลูกซองไว้สำหรับเฝ้าบ้าน , ป้องกันตัว หรืออาจนำไปยิงซ้อมบ้าง (ถ้าพัฒนาไปใช้แข่งได้ก็จะดีมากครับ)
ที่ดูๆ อยู่ก็คือ ยี่ห้อ Benelli ลำกล้องยาว 18" แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจครับ
ไม่ทราบว่าเวลาไปขอ ป.3 กรณีซื้อใหม่จากห้างฯ ต้องระบุว่าขอแบบใดครับ?

2. ประชาชนธรรมดาสามารถขออนุญาตปืนไรเฟิล ขนาด .308 และ .458 ได้หรือไม่ครับ? เวลาไปขอ ป.3 กรณีซื้อใหม่จากห้างฯ ต้องระบุว่าขอแบบใดครับ?

ขอบคุณครับ

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 09:19:02 AM »

1. พอดีตอนนี้สนใจปืนลูกซองไว้สำหรับเฝ้าบ้าน , ป้องกันตัว หรืออาจนำไปยิงซ้อมบ้าง (ถ้าพัฒนาไปใช้แข่งได้ก็จะดีมากครับ)
ที่ดูๆ อยู่ก็คือ ยี่ห้อ Benelli ลำกล้องยาว 18" แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจครับ
ไม่ทราบว่าเวลาไปขอ ป.3 กรณีซื้อใหม่จากห้างฯ ต้องระบุว่าขอแบบใดครับ?

ตอบ เขียนว่า "ปืนยาวเดี่ยวลูกซองขนาด 12 พร้อมกระสุน 25 นัด" ครับ และช่องรับโอนให้เรียน "รับโอนจากร้านปืนในกรุงเทพมหานคร"  ครับ

2. ประชาชนธรรมดาสามารถขออนุญาตปืนไรเฟิล ขนาด .308 และ .458 ได้หรือไม่ครับ? เวลาไปขอ ป.3 กรณีซื้อใหม่จากห้างฯ ต้องระบุว่าขอแบบใดครับ?

ตอบ 308 ได้ครับ แต่ .458 ไม่ได้ครับ ขนาดลำกล้องเกินกฎหมายกำหนดครับ

เอ.เค.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 09:21:16 AM »

ขอบคุณครับ  แล้วตอนขออนุญาตไรเฟิลต้องระบุว่าอย่างไรครับ?
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 09:32:36 AM »

ขอบคุณครับ  แล้วตอนขออนุญาตไรเฟิลต้องระบุว่าอย่างไรครับ?

น่าจะเป็น "ปืนยาวเดี่ยวไรเฟิลขนาด .308" ครับ  รอท่านที่มีขนาดนี้มาตอบดีกว่าครับ

เอ.เค.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 09:38:54 AM »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์