๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:31:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยยิงป้องกันตนเองบ้าง อยากทราบอารมณ์ ความรู้สึกครับ  (อ่าน 24526 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 01:55:10 PM »

สุดยอดครับท่านหนึ่งนัดฯ เป็นเม้นยอดเยี่ยมแห่งปี เยี่ยม เยี่ยม เป็นประสพการณ์ที่น่าจะเป็นแบบอย่างของพวกเราชาวปืนจริงๆครับ มีปืนแล้วต้องไม่กลัวที่จะยืนหยัดช่วยคนที่เขาประสบเคราะห์กรรม ไหว้

++++++++++มีเวลาจะเข้ามาบวกคะแนนให้เรื่อยๆครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
DR.Siah
Full Member

คะแนน 219

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 05:37:01 PM »

สุดยอดครับ พี่ หนึ่งนัดหนึ่งชีวิต หากมีโอกาสได้ช่วยเหลือคนแบบที่พี่ทำผมจะไม่ลังเลเลยครับ
ด้วยจิตคาราวะ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 09:18:05 PM »

+1 ท่านหนึ่งนัดหนึ่งชีวิตครับ...เยี่ยม
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 10:50:53 PM »

บวก ๑ เช่นกันครับ
คุณ ๑นัดฯ ผมเองก็เคยเป็นพลเมืองดีมาครั้งหนึ่ง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 10:52:19 PM »

ขออนุญาต
ยกที่เคยโพสท์ อีกครั้ง ครับ
        ไม่ถึงสองเดือนมานี้
หลังจากกลับจากซ้อมที่สนาม
กลับถึงบ้านล้างปืน  บรรจุกระสุน
อาบน้ำ กินข้าว  นั่งพักผ่อน ดูทีวี ประมาณ ๓ ทุ่มเศษ
พีสะใภ้ภรรยาบังเอิญอยู่บ้านคนเดียว บ้านห่างกันประมาณ ๔๐ เมตร โทรมาหาด้วยเสียงสั่นเครือ
บอกว่ามีคนเข้าบ้าน  ผมจะเป็นคนที่ระมัดระวังตัวและเตรียมตัวพร้อมกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเสมอ 
จึงคว้าปืน กับฉวยไฟฉาย แอบเปิดประตูหลังบ้านตัวเองเดินย่องไปทันที  เดินสำรวจพื้นที่ด้วยความเงียบกริบ
แทบจะได้ยินเสียงลมหายใจและเสียงหัวใจเต้น  สำรวจไปเรื่อย ๆ จนทราบว่าคนร้ายแอบปีนเข้ามาซ่อนอยู่ในมุมห้องครัว
ผมรีบหาบังเกอร์พร้อมต่อสู้  และให้สัญญาณว่าเราพบเขา  นับ หนึ่ง สอง สาม
ด้วยเสียงอันดุดัน  เด็ดขาด  ปรากฏว่าผู้ร้ายยอมให้จับกุมไม่กล้าขัดขืน  โชคดีไป
        ความรู้สึกส่วนตัวผม  มันบอกกับตัวเองโดยสัญชาตญาณว่า  ต้องเอาตัวรอดให้ได้
มั่นใจว่าแค่มันขยับมือล้วงหรือจับอะไรขึ้นมา  ผมยิงสวนทันที  ระยะขนาดนี้ ไม่เกินสองนัด  อยู่แน่นอน
ชั่วโมงนั้นไม่ต้องถามเรื่อง ข้อกฏหมาย  ค่อยว่ากันทีหลัง(ไม่ใช่ใจอำมหิต  แต่คิดว่ากระดูกพูดไม่ได้)
พี่สะใภ้ผม  ยืนถือ .๒๒  แม๊กนั่มไทยประดิษฐ์(นำจด ๑๘)ตัวสั่น  แกบอกกลัวปืนติดขัด
        ก็เลยกลายเป็นฮีโร่ไปเลย  จริง ๆเย็นนั้น กลับมาบ้าน  ก็เอาเป้ารูปคน  ให้ภรรยาดู  แล้วก็พยายามอธิบาย
ให้เขาได้เข้าใจ  ซ้อมยิงเร็วชุดละ ๒ นัด ระยะ ๑๐ เมตร  ไม่หลุดรูปขวด  ยิงไป ๒ แม๊ก ๓๐ นัด
        หลังจากนั้น  จากที่ "ไม่ค่อยบ่น" กลายเป็น "ไม่บ่น"ไปเลย  และพยายามที่จะเรียนรู้เรื่อง การใช้อาวุธปืน
ป้องกันตัวมากขึ้น  เข้าทางเราเลย ทีนี้
        สำหรับหลักปฏิบัติของผมใครจะว่ายังไงก็ชั่ง  ผมตื่นตัวและระมัดระวังอยู่เสมอในการใช้ชีวิต  ไม่ว่าขณะขับรถ
หรือทำอะไรก็แล้วแต่  และสิ่งหนึ่งที่ผมใช้อยู่ตลอดคือคิดและจิตนาการเหตุการณ์  จำลองเหตุการณ์ในหัวว่าเกิดเหตุอะไร
จะทำอะไร ยังไง ตรงใหน ถ้าเป็นภายในบริเวณบ้าน  ถึงขั้นแอบทดลองซักซ้อมด้วยซ้ำไป 
        เอ...ไม่ทราบว่าผมระแวงมากไปรึเปล่าครับนี่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 01:33:56 AM »

+1 ครูหมูครับ...

ข้อหาน่ารักครับ... คิก คิก
chatphisit
my heart is broken in a million pieces
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 50

The greatest loss and despair.

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 01:24:33 PM »

ถ้าเกิดเหตุการณ์จริงๆเฉพาะหน้า ท่านๆไม่มีเวลาคิดโน้นคิดนี่ครับ เหตุการณ์มันจะบังคับให้ทำอย่างใดอย่างหนึ่ง
....

ขอชื่มชมความมีน้ำใจและดีใจด้วยนะครับ ที่ไม่ต้องถึงกับลั่นไก
และดีใจแทนเจ้าของรถด้วยนะครับ 1 ใน 100 เลยก็ว่าได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2015, 02:38:09 PM โดย chatphisit » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:32:42 PM »

ทอนคืน ครับคุณหมอ
ลืมบอก จังหวะนั้น ใจเต้นตุ้บ ๆ
มือสั่น เหงื่อซึม อรินาลีนหลัง
ความรู้สึกบอกไม่ถูกเลยครับ

nai_joee
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 12:00:41 PM »

+1 ท่านหนึ่งนัดหนึ่งชีวิต ยังค้างข้อมูล ยังนี้แปลว่าโรงชำแหละรถโขมยอยู่ในโซน คูคต แถวนั้นรถกระบะหายบ่อยมากๆ ครับ
turboboost
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 02:11:35 PM »

ชื่นชมแต่ละท่านที่เคยหรือเกือบและผ่านมาได้ ไหว้

ผมเคยแต่ยิงขู่ไอ้เด็กเปรตข้างบ้านเปิดไฟสูงมอไซค์แล้วเบิ้ลเครื่องใส่ผม ผมเลยหยิบปืนในรถยิงลงพื้นหน้าบ้านมันไปสองนัดมันรีบกลับรถออกไปเลย ทั้งคืนผมนอนข้างปืนลูกซองเผื่อมันจะมาเอาคืนทั้งคืนนอนก็ไม่หลับ แล้วมันก็เข้าบ้านประมาณตีสามแต่ไม่ได้ออกอาการลองของอีก ผ่านไปเดือนนึงก็กวนประสาทอีกแล้วก่อนเข้าบ้านกลางดึกมันจะเบิ้ลเครื่องข้างบ้านผม บางทีก็มีตะโกนพูดภาษาถิ่นแต่ฟังไม่ถนัด ผมก็ปล่อยมันสักพักก็เงียบไปเอง ไอ้นี้เพิ่งติดคุกเพราะขายยาในหมู่บ้านอยู่ปีกว่าออกมาก็ซ่าอีก เป็นความซวยของผมที่ซื้อบ้านติดกับมันอยากย้ายบ้านเหมือนกันแต่ยังผ่อนไม่หมด ไม่รู้ก่อนผ่อนหมดจะได้ยิงมันก่อนหรือป่าวถ้าทนมันกวนตีนไม่ไหวขึ้นมา ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 04:08:35 PM »

+1 ท่าน turboboost ครับ...

ขอให้อดทนครับ...

อีกไม่นานมันคงได้กลับไปนอนซังเตตามเดิมครับ... Smiley
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 04:49:23 PM »

+1 ท่าน turboboost ครับ...

ใจร่ม ๆ ครับ ... ผมก็เคยเจออย่างหนักเหมือนกัน ทุกศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ 4-5 ปี    ทุกวันนี้พวกมันไปที่ชอบ ๆ หมดล่ะ  Grin Grin
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #117 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 10:40:07 AM »

ชื่นชมแต่ละท่านที่เคยหรือเกือบและผ่านมาได้ ไหว้

ผมเคยแต่ยิงขู่ไอ้เด็กเปรตข้างบ้านเปิดไฟสูงมอไซค์แล้วเบิ้ลเครื่องใส่ผม ผมเลยหยิบปืนในรถยิงลงพื้นหน้าบ้านมันไปสองนัดมันรีบกลับรถออกไปเลย ทั้งคืนผมนอนข้างปืนลูกซองเผื่อมันจะมาเอาคืนทั้งคืนนอนก็ไม่หลับ แล้วมันก็เข้าบ้านประมาณตีสามแต่ไม่ได้ออกอาการลองของอีก ผ่านไปเดือนนึงก็กวนประสาทอีกแล้วก่อนเข้าบ้านกลางดึกมันจะเบิ้ลเครื่องข้างบ้านผม บางทีก็มีตะโกนพูดภาษาถิ่นแต่ฟังไม่ถนัด ผมก็ปล่อยมันสักพักก็เงียบไปเอง ไอ้นี้เพิ่งติดคุกเพราะขายยาในหมู่บ้านอยู่ปีกว่าออกมาก็ซ่าอีก เป็นความซวยของผมที่ซื้อบ้านติดกับมันอยากย้ายบ้านเหมือนกันแต่ยังผ่อนไม่หมด ไม่รู้ก่อนผ่อนหมดจะได้ยิงมันก่อนหรือป่าวถ้าทนมันกวนตีนไม่ไหวขึ้นมา ไหว้

เป็นกำลังใจให้ด้วยครับเข้าใจถึงความรู้สึกเหมือนกัน

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 04:10:43 PM »

+1 ให้ ท่าน หนึ่งนัด หนึ่งชีวิต ครับ
อยากรู้ว่าการที่ท่านพกพาอาวุธปืนในเหตุการณ์นั้น จนท.ตร.ได้มีการลงบันทึกประจำวันหรือดำเนินการอะไรหรือไม่ครับ
เก็บข้อมูลเป็นประสบการณ์

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์