๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 07:50:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยยิงป้องกันตนเองบ้าง อยากทราบอารมณ์ ความรู้สึกครับ  (อ่าน 24590 ครั้ง)
elf341
Jr. Member
**

คะแนน 2

A380 at THAI Hangar

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 02:57:33 AM »

คนที่เคยยิงคน คงไม่อยากเล่าให้ใครฟังน่ะครับ
จริงๆครับ พี่ชายผมเป็นตำรวจต้องซื้อปืนเพิ่มอีกกระบอก ผมก็เลยถามว่าแล้วกระบอกเดิมไปไหนหล่ะ เค้าบอกว่าโดนยึดไปตรวจสอบ เพราะใช้ทำวิสามัญฯ ผมถามเค้าต่อเค้าก็ไม่ยอมเล่าให้ฟังเลยครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 05:04:24 AM »

Angry ยิงไม่เคย เคยใช้ ปืนไล่ คนที่ปีนรั้วจะเข้าบ้าน เห็นปืนปีนกลับไปเลย กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2009, 12:21:27 PM โดย ART » บันทึกการเข้า

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:04:49 AM »

เคยคิดครับ ว่าจะยิงเมื่อภัยมาถึงตัวจริงๆ   แต่มีบ้างครั้งก็คิดอยากยิงแค่ข่มขู่หลายครั้งกับพวกก่อความรำคราญ
และพวกกร่าง แต่สุดท้ายมีสติตั้งมั่นใช้ปัญญาและความอดทน ไม่ยิงดีกว่าเพราะทราบว่าผลร้ายมีมากกว่า
ขอเก็บปืนไว้ยิงในสนามนานๆ หรือเก็บไว้บ่นเรื่องกระสุนแพง ดีกว่าขึ้นศาลบ่อยๆหรืออดเล่นตลอดชีวิตครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:11:58 AM »

เคยคิดครับ ว่าจะยิงเมื่อภัยมาถึงตัวจริงๆ   แต่มีบ้างครั้งก็คิดอยากยิงแค่ข่มขู่หลายครั้งกับพวกก่อความรำคราญ
และพวกกร่าง แต่สุดท้ายมีสติตั้งมั่นใช้ปัญญาและความอดทน ไม่ยิงดีกว่าเพราะทราบว่าผลร้ายมีมากกว่า
ขอเก็บปืนไว้ยิงในสนามนานๆ หรือเก็บไว้บ่นเรื่องกระสุนแพง ดีกว่าขึ้นศาลบ่อยๆหรืออดเล่นตลอดชีวิตครับ
  เห็นด้วยครับ ผมเองก็ภาวนา ขอให้เป็นเช่นนั้น
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:14:26 AM »

ยังไม่เคยยิงคนครับ ส่วนตัวถือว่าโชคดีแล้วที่ไม่ต้องอยู่ในสถานการณ์นั้น ความตั้งใจที่ซื้อปืนทุกกระบอกมีตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน ข้อแรกคือความชอบ รองลงมาคือความอุ่นใจในการใฃ้ป้องกันชีวิตของเราและคนที่เรารัก  ส่วนอื่นที่ตามมาก็ได้มีเพื่อนเพิ่มครับผม Smiley
เห็นด้วย  อย่างยิ่งครับท่าน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:34:50 AM »

ที่นายสมชายกลัวมาก คือกลัวเจอคนที่ไม่กลัวปืนครับ... ประเภทถือมีดวิ่งเข้าใส่ เพราะคิดว่าเราไม่กล้ายิง หรือไม่ก็คิดว่าปืน BB...

เมื่อไม่นานมานี่เองเคยมีกระทู้เรื่องมีดกับปืน... มีบางท่าน Post ทำนองว่า"อยู่ที่ใจ"หากใจถึงเสียอย่าง เคยถือมีดที่(เขาเรียกกันว่า)สปาร์ต้าแล้ววิ่งไล่ฟันคนถือปืนมาแล้ว...

นายสมชายกลัวเจอคนอย่างนี้แหละครับ... หากวิ่งหนีไม่ทันคงต้องยิง แล้วต้องยิงให้หยุด(สงสัยยิงตายแหงๆ) ตานี้แหละหนังชีวิต(ตาม Post ของพี่บุญ)จะน่ากลัวมากเชียวครับ... โหย...
KhunYing
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:54:03 AM »

เป็นสมาชิกใหม่นะคะ แต่ขอแสดงความเห็นด้วยค่ะ

ยังไม่เคยชักออกมาใช้ป้องกันตัวเลยค่ะ ทั้งๆ ที่เคยอยู่ในเหตุการณ์น่ากลัว
เคยแต่ล้วงมือไปกำด้ามไว้ในกระเป๋าถือค่ะ

ที่ไม่กล้าชักออกมากลัวจะเป็นเรื่องใหญ่ และกลัวจะถูกแย่งค่ะ

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 10:25:32 AM »

มีความรู้สึกว่า  ประเทศไทยพัฒนาไปจนคาดไม่ถึง  ที่มี  รถรา เสาไฟฟ้า  และต้นไม้ริมถนนเยอะ  รกรุงรังไปหมด
เป็นที่กำบังที่ดี 
ผมชอบหนี  ชอบหลบมากกว่ายิงสู้ครับ  ถ้าทำได้   เลยมีเวลามาเล่นเว็ป

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:06:17 AM »

ที่นายสมชายกลัวมาก คือกลัวเจอคนที่ไม่กลัวปืนครับ... ประเภทถือมีดวิ่งเข้าใส่ เพราะคิดว่าเราไม่กล้ายิง หรือไม่ก็คิดว่าปืน BB...

เมื่อไม่นานมานี่เองเคยมีกระทู้เรื่องมีดกับปืน... มีบางท่าน Post ทำนองว่า"อยู่ที่ใจ"หากใจถึงเสียอย่าง เคยถือมีดที่(เขาเรียกกันว่า)สปาร์ต้าแล้ววิ่งไล่ฟันคนถือปืนมาแล้ว...

นายสมชายกลัวเจอคนอย่างนี้แหละครับ... หากวิ่งหนีไม่ทันคงต้องยิง แล้วต้องยิงให้หยุด(สงสัยยิงตายแหงๆ) ตานี้แหละหนังชีวิต(ตาม Post ของพี่บุญ)จะน่ากลัวมากเชียวครับ... โหย...
เห็นด้วยกับท่านสมชายครับ
เท่ากับเป็นการบีบให้เราต้องยิงสถานเดียว
ยิงขู่ก็ห้าสิบห้าสิบอาจไม่หยุดหากอีกฝ่ายคิดว่าเราไม่กล้ายิงใส่จริงๆ

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:10:25 AM »

ผมเป็นตำรวจสายสืบชั้นประทวนคนหนึ่ง ที่พอมีประสบการณ์ใช้อาวุธปืนป้องกันตัวมาบ้างเล็กน้อย
ขออนุญาตคัดข้อความที่เคยตอบเพื่อนสมาชิก ท่านหนึ่ง มาให้อ่านกันนะครับ..

เรื่องการวิสามัญฯคนร้ายนั้น เป็นเรื่องที่ตำรวจทุกคนถ้าเลี่ยงได้จะเลี่ยง
ครับ เพราะหลังเหตุการณ์ไปแล้ว เรื่องยังไม่จบง่ายๆนะครับ ต้องตกเป็นผู้ต้องหา
"ฆ่าผู้อื่น"ไว้ก่อน ต้องไปสู้คดีในศาลกับผู้เสียหาย(บิดามารดาหรือภรรยาของคนตาย)
ไม่ใช่เรื่องที่สนุก หรือโก้เก๋เลย สำหรับตัวตำรวจที่ทำวิสามัญฯ โดยตัวผมเอง
ก็ผ่านการทำวิสามัญฯมาหลายครั้ง บางคดีสู้กันในศาลถึง 4 ปี กว่าจะจบ โดยเรา
เป็นผู้บริสุทธิ์ หากศาลไม่เชื่อว่าเราป้องกันตัวจริง เราก็ต้องติดคุก ครับ
และระหว่างการสู้คดีนั้น จะเหลือเพียงเราคนเดียวที่เทียวไปเทียวมาศาล
ไม่มีนายพันนายพลที่ไหนไปเป็นเพื่อนหรือเสนอหน้าเหมือนตอนแถลงข่าวหรอกครับ
แต่การทำงานของตำรวจสืบสวน ก็ไม่สามารถเลี่ยงการทำวิสามัญฯได้ 100 เปอร์เซนต์
หรอกครับ เพราะเหตุการณ์ตอนนั้นมันจะไวมาก และถ้าเราพลาดถูกยิงเราก็อาจจะเป็นฝ่ายตายเอง
เรามีเวลาตัดสินใจเพียงเสี้ยววินาที มันไม่เหมือนท่านผู้พิพากษาหรือประชาชนที่นั่งวิจารณ์
เหตุการณ์ ซึ่งมีเวลาคิดมากมาย มองความเหมาะสมไม่เหมาะสมหรือเกินกว่าเหตุได้หลายแง่มุม
ผมคาดหวังว่าสักวันหนึ่งระบบของตำรวจไทยน่าจะมีทิศทางที่ดีขึ้นไปกว่านี้ ถ้าระบบดี คนที่ทำไม่ดี
ก็จะถูกผลักดันออกไป ตำรวจที่ตั้งใจทำหน้าที่ก็จะได้ทำหน้าที่ของตัวเองได้ถนัดขึ้น
และผลประโยชน์โดยรวมก็จะมาอยู่ที่สังคมที่เราอยู่เอง   
  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2009, 11:12:29 AM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
vichy
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:18:25 AM »

ไม่เคยยิงคนเหมือนกันครับ และไม่ควรหากไม่จำเป็น
แต่เพื่อนเป็นหน่วยข่าวกรอง เคยยิงแบบจ่อหัว แล้วบอกว่า ถ้าเป็นไปได้คงไม่ทำ
เห็นบอกว่า หน้าซีด ปากสั่น นอกไม่หลับไปเป็นเดือน
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:26:52 AM »

ผมเป็นตำรวจสายสืบชั้นประทวนคนหนึ่ง ที่พอมีประสบการณ์ใช้อาวุธปืนป้องกันตัวมาบ้างเล็กน้อย
ขออนุญาตคัดข้อความที่เคยตอบเพื่อนสมาชิก ท่านหนึ่ง มาให้อ่านกันนะครับ..

เรื่องการวิสามัญฯคนร้ายนั้น เป็นเรื่องที่ตำรวจทุกคนถ้าเลี่ยงได้จะเลี่ยง
ครับ เพราะหลังเหตุการณ์ไปแล้ว เรื่องยังไม่จบง่ายๆนะครับ ต้องตกเป็นผู้ต้องหา
"ฆ่าผู้อื่น"ไว้ก่อน ต้องไปสู้คดีในศาลกับผู้เสียหาย(บิดามารดาหรือภรรยาของคนตาย)
ไม่ใช่เรื่องที่สนุก หรือโก้เก๋เลย สำหรับตัวตำรวจที่ทำวิสามัญฯ โดยตัวผมเอง
ก็ผ่านการทำวิสามัญฯมาหลายครั้ง บางคดีสู้กันในศาลถึง 4 ปี กว่าจะจบ โดยเรา
เป็นผู้บริสุทธิ์ หากศาลไม่เชื่อว่าเราป้องกันตัวจริง เราก็ต้องติดคุก ครับ
และระหว่างการสู้คดีนั้น จะเหลือเพียงเราคนเดียวที่เทียวไปเทียวมาศาล
ไม่มีนายพันนายพลที่ไหนไปเป็นเพื่อนหรือเสนอหน้าเหมือนตอนแถลงข่าวหรอกครับ
แต่การทำงานของตำรวจสืบสวน ก็ไม่สามารถเลี่ยงการทำวิสามัญฯได้ 100 เปอร์เซนต์
หรอกครับ เพราะเหตุการณ์ตอนนั้นมันจะไวมาก และถ้าเราพลาดถูกยิงเราก็อาจจะเป็นฝ่ายตายเอง
เรามีเวลาตัดสินใจเพียงเสี้ยววินาที มันไม่เหมือนท่านผู้พิพากษาหรือประชาชนที่นั่งวิจารณ์
เหตุการณ์ ซึ่งมีเวลาคิดมากมาย มองความเหมาะสมไม่เหมาะสมหรือเกินกว่าเหตุได้หลายแง่มุม
ผมคาดหวังว่าสักวันหนึ่งระบบของตำรวจไทยน่าจะมีทิศทางที่ดีขึ้นไปกว่านี้ ถ้าระบบดี คนที่ทำไม่ดี
ก็จะถูกผลักดันออกไป ตำรวจที่ตั้งใจทำหน้าที่ก็จะได้ทำหน้าที่ของตัวเองได้ถนัดขึ้น
และผลประโยชน์โดยรวมก็จะมาอยู่ที่สังคมที่เราอยู่เอง   
  ไหว้

มีประโยชน์มากครับ ให้ +๕ คะแนนเลยครับ
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:39:27 AM »

ไหว้

ขอเป็นกำลังใจให้กับตำรวจที่ดีของประชาชนทุกท่านครับ...  ไหว้
POM_II
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 04:53:14 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้ตำรวจที่ดีอีกคนครับ

ณ เวลานี้บอกให้ผมทุบหัวปลาผมยังไม่อยากทำเลยครับ แต่ถ้าความจำเป็นอย่างว่ามาถึงจริงต่อให้ติกคุกก็ต้องยอม บ้านผมอยู่แถวชานเมืองเป็นพื้นที่ส่วนใหญ่เป็นสวนและนา ยิ่งเศรฐกิจไม่ดีขโมยกับโจรเยอะมาก เราปลูกสินค้าทางการเกษตรเขาก็มาขโมย เครื่องมือทางการเกษตรเขาก็เอา แม้กระทั้งรั้วบ้านมันก็ถอดไปขาย บ้านที่ปลูกไว้ในสวนเขาก็มาขโมยสายไฟแถมปลอกเปลือกไว้ให้เราดูต่างหน้าด้วย อารมณ์ ณ เวลาที่ได้ยินเสียงแปลกๆ ในยามค่ำคืน บอกได้คำเดียวว่าจะส่งมันไปเกิดใหม่ซะ แต่จะโชคดีหรือไม่ก็ไม่ทราบที่ไม่เจอกันในระยะประชิดตัว เลยทำให้มีเวลาได้คิดถึงเหตุการณ์หลังเหนี่ยวไก คงเป็นหนังชีวิตน่าดู  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่เคยยิงแบบมุ่งหวังเอาชีวิตครับเคยแต่ยิงขู่ เคยเจอครั้งหนึ่งครับอยู่ระยะประมาณ 40 - 50 เมตรมาขโมยของในสวน เลยใช้เสียงส่งกลับบ้านไปครับ ถ้าเลือกได้ขอให้พวกขโมยกับโจรอย่าได้เข้ามาใกล้เราเลย  ไหว้
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 05:24:43 PM »

ไม่เคยยิงครับ

แต่มีวันนึงซักเดือนที่แล้วนี่เอง คือบ้านท่ผมอยู่มีครอบครัวของน้าอยู่ด้วย
ผมกลับมาบ้านซักทุ่มนึงได้ครับ ก็เห็นว่ายังไม่มีรถคนอื่นกลับมา บ้านปิดไฟมืดสนิท
ก็ไขกุญแจเข้าบ้านตามปกติ เอื้อมมือไปเปิดไฟ ไม่ติด.......................ปรากฎว่าไฟดับ
ผมก็หาเทียนไปมาจุดแล้วนั่งเล่นอยู่ในห้องรับแขก

สักพักก็หูผมได้ยินเสียงคล้ายคนเปิดประตูเบาๆ อยู่ที่ชั้นสอง ตอนนั้นยังไม่แน่ใจเพราะบ้านเป็นทาวน์เฮาส์
บางครั้งข้างบ้านทำอะไรเสียงจะดังคล้ายๆกับอยู่ในบ้านเราเอง เอี๊ยด....เสียงดังขึ้นอีก
ทีนี้ผมมั่นใจแล้วว่าอยู่ในบ้านเราแน่ๆ  ตกใจ

ผมก็ชักปืนขึ้นมา ค่อยๆย่องขึ้นบันได ข้างบนมืดสนิทเนื่องจากช่วงบันไดไม่มีหน้าต่างเลย
ผมนั่งหลบอยู่ตรงหัวบันได มือขวาถือปืน มือซ้ายยื่นออกกดเปิดไฟฉาย เพราะกลัวโดนยิงสวน
ไม่มี.......ไม่มีใครอยู่ตรงนั้น ประตูปิดอยู่ ทางนี้เป็นทางเดียวที่จะปีนเข้าบ้านได้ ต้องเข้าไปดูในห้อง
ผมก็ย่องไปนั่งหลบตรงวงกบประตู มือซ้ายเอื้อมไปจับลูกบิดประตู  นับหนึ่งถึงสามเปิดประตูผัวะเข้าไป
ในห้องไม่มีใคร ประตูไม้ชั้นนอกระเบียงเปิดอยู่แต่มีประตูเหล็กมุ้งลวดอีกชั้นปิดล็อกอยู่ ตอนนั้นก็นึกว่าสงสัยลมจะพัด

แก๊ก......เสียงประตูฝั่งตรงข้ามเปิดออก ผมรีบกระโดดเข้ามาในห้อง แแอบค่อยๆโผล่หัวออกไป
น้าชายผมเดินงัวเงีย ออกมาเข้าห้องน้ำ มารู้ตอนหลังว่าน้าสาวขับรถไปรับลูกที่ทำโครงงานอยู่บ้านเพื่อน
รถเลยไม่อยู่ แล้ววันนั้นคุณน้าแกดันเอารองเท้ามาขัดในห้องอีก ผมเลยไม่เห็นว่ามีใครกลับมาบ้านแล้ว
พอกลับมาไฟดับ แกไม่มีอะไรทำเลยไปนอนเล่นในห้องแล้วเผลอหลับไป หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
วันนั้นพอทุกอย่างเรียบร้อย นอนหมดแรงเลยครับ ใช้พลังงานมากจริงๆครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่าครับ เคยแต่แบบนี้ครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์