๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:02:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยยิงป้องกันตนเองบ้าง อยากทราบอารมณ์ ความรู้สึกครับ  (อ่าน 24562 ครั้ง)
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 10:09:38 PM »

...... ยิ้มีเลศนัย   ถ้าเคยแล้วจะเฉยๆ ครับ ในสถาณการณ์วินาทีนั้น  ภาพมันจะสโลโมชั่น เหมือนเวลามันนาน ทั้งทั้งๆที่เวลามันเกิดขึ้นเพียง 3-4 วินาทีเท่านั้น     เวลานั้นเราเห็นแม้กระทั้ง

กระสุนที่เจาะเข้าไปจนเสื้อเขายุบตาม พร้อมฝอยเลือดที่ฟุ้งสวนออกมา เห็นแสงวาบจากปืนที่ เขายิงสวนมา   เสียงปืนเราจะไม่ดังอย่างที่เราซ้อมในสนาม ครับ    ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

พี่พูดซะเห็นภาพเลยครับ  ไหว้ อ๋อย

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
อดิศักดิ์
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 07:06:20 PM »

ลุงแกก็สู้คดีอยู่หลายปี...เท่าที่พอจำได้ศาลว่าคนร้ายไม่มีอาวุธ  สุดท้ายไม่ติดคุกแต่น่าจะเสียไปเยอะ  ทั้งค่าทนาย  ค่าเสียหายให้คนร้าย

หดหู่ดีแท้ครับ..ถ้าลุงแกรู้ว่าจะต้องเสียเงินสู้คดีเพื่อปกป้องทรัพย์สิน..สู้ปล่อยๆให้โจรมันเอาของไปคงจะดีกว่า อาจจะเสียน้อยกว่าด้วยซ้ำ

อนิจจากระบวนการยุติธรรมของไทย... แบบนี้จะปฏิเสธว่า "กฏหมายไทยเข้าข้างโจร" ไปได้อย่างไร... ผู้ใช้กฏหมาย "ส่วนใหญ่" ก็มีแต่จ้องสูบเลือดประชาชนตาดำๆ บู่

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:47:54 PM »

ในทุกวงการ จะมีทั้งคนดีและคนไม่ดีครับ ถ้าสังเกตจะเห็นว่า คนไม่ดีไม่ว่าจะอยู่ในแวดวงใดก็จะจ้องสูบเลือดประชาชนตาดำๆกันทั้งนั้นครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 11:15:35 AM »

ในทุกวงการ จะมีทั้งคนดีและคนไม่ดีครับ ถ้าสังเกตจะเห็นว่า คนไม่ดีไม่ว่าจะอยู่ในแวดวงใดก็จะจ้องสูบเลือดประชาชนตาดำๆกันทั้งนั้นครับ

ว่าตามครับ และยังมีคนอีกจำนวนมากพอสมควร ที่ไม่รู้เรื่อง จึงขาดความเข้าใจ
จะให้คนที่ไม่มีความรู้ด้านกฎหมาย มาให้ความเห็นเรื่องข้อกฎหมาย ก็ต้องออกทะเล กันไป

กระทู้ปักหมุน ด้านกฎหมาย ก็มีแล้ว.. มีปืน จักต้อง รู้เรื่องข้อกฎหมายที่จำเป็นไว้บ้าง
เผื่อจะมีกฎหมายเป็นหลังพิงให้..

อ่านให้ดี แล้วจะรู้จริง ก่อนจะยิงจริง  ว่ายิงโดยไม่ติดตะราง นั้นมีเงื่อนไข และเขาทำกันอย่างไร 
ถ้าไม่รู้แล้วทำก็ต้องไปเสี่ยง คุก-ตะรางนั้น.. ก็ มันแน่นอนอยู่แล้ว

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 11:18:44 AM »

ลุงแกก็สู้คดีอยู่หลายปี...เท่าที่พอจำได้ศาลว่าคนร้ายไม่มีอาวุธ  สุดท้ายไม่ติดคุกแต่น่าจะเสียไปเยอะ  ทั้งค่าทนาย  ค่าเสียหายให้คนร้าย

อนิจา........................................................."ส่วนใหญ่" ก็มีแต่จ้องสูบเลือดประชาชนตาดำๆ บู่

ขออภัยนะครับ ต้องทักไว้นิด  เมื่อยังทราบข้อเท็จจริงในสำนวนคดี ไม่ทราบกระบวนการทางกฎหมายว่าทำอะไรกันบ้าง

ระวังความเห็นไว้บ้างก็ดี ครับ.. ถ้าไปพูดในศาลต่อหน้าศาล อาจต้องโดนละเมิดอำนาจศาล ก็ได้ครับ  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 11:50:10 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 10:49:03 PM »

ยอมรับครับ... พวกสูบเลือดประชาชนตาดำๆ มีอยู่ในทุกวงการ... แต่... ทุกๆ วงการมี "โอกาส" ใช้อำนาจไปสูบเลือดได้ไม่เท่ากันครับ...

...สำคัญที่สุด... เราต้องพยายามไม่เปิดโอกาสให้คนไม่ดี... ได้มีโอกาสกระทำสิ่งเหล่านั้น... ใช่มั๊ยครับ... ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 10:53:27 PM »

ลุงแกก็สู้คดีอยู่หลายปี...เท่าที่พอจำได้ศาลว่าคนร้ายไม่มีอาวุธ  สุดท้ายไม่ติดคุกแต่น่าจะเสียไปเยอะ  ทั้งค่าทนาย  ค่าเสียหายให้คนร้าย

อนิจา........................................................."ส่วนใหญ่" ก็มีแต่จ้องสูบเลือดประชาชนตาดำๆ บู่

ขออภัยนะครับ ต้องทักไว้นิด  เมื่อยังทราบข้อเท็จจริงในสำนวนคดี ไม่ทราบกระบวนการทางกฎหมายว่าทำอะไรกันบ้าง

ระวังความเห็นไว้บ้างก็ดี ครับ.. ถ้าไปพูดในศาลต่อหน้าศาล อาจต้องโดนละเมิดอำนาจศาล ก็ได้ครับ  ครับ

ขอบคุณครับที่ทักท้วง... ความเห็นของผมก็แค่ความเห็นจากสามัญสำนึกของคนที่มีความรู้ด้านกฏหมายน้อยนิดครับ... การศึกษาของผมไม่สูงนัก... แต่ที่ผมได้แสดงความคิดเห็นออกไป... ก้ระบุแล้วว่าไม่ใช่ทั้งหมด... ไม่ได้เหมารวม... ไม่ได้เหมาเข่งครับ...  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 10:56:04 PM โดย JUNGLE » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:52:45 PM »

มีความจำเป็นสำหรับผู้ใช้ปืนที่ต้องรู้ว่า ใช้อย่างไรจึงจะไม่เป็นการผิดกฎหมาย อาวุธปืนเป็นของอันตรายแม้กับผู้ที่เป็นเจ้าของ ปืนมีทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายแค่เอาติดตัวออกจากบ้าน ก็เป็นความผิดได้แล้วครับ ถ้าถูกจับเป็นผู้ต้องหา ยุ่งยากแน่ครับ แค่เรื่องกระบวนการตามกฎหมายก็ลำบากแล้ว สำหรับเรื่องค่าใช้จ่าย แน่นอน ต้องมีเงินค่าประกันตัวชั้นสอบสวน ถ้าไม่ต้องการถูกควบคุมตัว เมื่อถูกฟ้อง หากรับสารภาพศาลก็พิพากษาลงโทษได้เลย ไม่ต้องเสียค่าทนาย แต่ถ้าทีโทษปรับ ก็ต้องเสียค่าปรับ นี่ว่าเฉพาะการพกพาปืนโดยไม่ได้รับใบอนุญาตเท่านั้นนะครับ ยังไม่ได้เอาไปยิงใครเลย ยิ่งถ้าเป็นการเอาไปยิงใครด้วยแล้ว ทีนี้ งานใหญ่เลยครับ ไม่ต้องมีใครมาจ้องสูบเลือด แค่กระบวนการที่กฎหมายกำหนด ก็แทบกระอักเลือดแล้ว ยิ่งถ้าโดนข้อหาฆ่าคนตายหรือพยายามฆ่า ทีนี้ บานเลย แค่ค่าทนายสู้คดีก็อ่วมแล้วครับ และโอากาสติดคุกสูงอีกต่างหาก
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:29:55 PM »

ปี43 ยิงว้าแดงขนยาบ้าตาย 2 ที่ อ.แม่อายเชียงใหม่
อาวุธ M16A1 เวลาประมาณ 1700 คนยิงประมาณ11 คน ใช้เวลายิง 5 นาที (อย่าไปเชื่อหนังสือพิมพ์ที่ว่ายิงกันประมาณ 15 นาทีหรือ ครึ่งชั่วโมง ถ้าไม่ใช่สงคราม 5 นาทียังนานเลยครับ)
ไปดูศพ พรุน เลยไม่รู้รูไหนเป็นของใคร
ยิงคนเลวไม่รู้สึกอะไรมากหรอกครับ ลองคิดถึงยาที่อยู่บนหลังมันสิ
ฆ่าลูกหลานเราทั้งเป็นกี่คน

ขอ + ให้ท่านแทนด้วยความเคารพครับ เท่าที่ผมอ่านมา มีท่านที่ตอบตรงหัวข้อของเจ้าของกระทู้และแลดูตรงไปตรงมาดีครับท่าน และขอชื่นชมในความเสียสละในการทำหน้าที่ ครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
บุนหลาย-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 01:09:55 PM »

หนึ่ง จะมีความรู้สึกว่าไม่อยากยิง
สอง ถ้าจะยิง ยิงอย่างไร ผลที่ตามมามีอะไรบ้าง
สาม ถ้าไม่ยิง ต้องทำอย่างไรจึงจะไม่ถึงขั้นต้องยิงกัน
  โห คิดไม่หยุดเลยครับ แต่ลงท้ายไม่ต้องยิง และได้ความคิดว่ามีปืน+สติ น่ะ ดีแล้ว ถ้าไม่มีปืนเราอาจเป็นฝ่ายถูกยิงเสียเอง ใครจะรู้ได้
อีกเคสนึง โจร ยิงตำรวจตาย ไล่ติดตามไปยิงกันที่ชายป่า โจรหัวแบะ อีกศพโดนที่หน้าอก เคสนี้ เฉยๆ
Rachanont S.
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:28:39 PM »

+1 ทุกๆท่านและทุกๆความเห็น ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบปืนมาก เริ่มยิงศึกษามา 8-9 ปีแล้วแต่ยังไม่เคยมีเป็นของตัวเองแบบถูกต้องเลย ที่เคยมีแบบไม่ถูต้องก็ขายไปแล้วเพื่อจะมีครอบครัว มาถึงวันนี้มีบ้าน มีรถ มีครอบครัวที่มีความสุข อยากจะได้ปืนที่ถูกต้องไว้   เลยมาหากระทู้เพื่อหาข้อมูล จนมาอ่านกระทู้นี้ และทุกท่านที่ตอบ
   จนทำให้คิดว่าปืนที่จะซื้อ ราคามัน 125,000 เราเองก็ชอบอยากมีเพื่อเข้าสนาม ป้องกันตัวด้วย
แต่ด้วยราคาปืนและหลายๆข้อคิดจากพี่ๆ คิดว่าไปเช่าเขายิงที่สนามดีกว่า ส่วนตัวเป็นคนใจร้อน ยังไม่พร้อมจะมีปืน
ลูกชายคนแรกพึ่งจะ 8 เดือน ขอบคุณสำหรับประสบการและข้อคิดจากพี่ๆทุกท่านครับ
MO
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 09:24:47 AM »

ยังไม่เคยยิงคนครับ ส่วนตัวถือว่าโชคดีแล้วที่ไม่ต้องอยู่ในสถานการณ์นั้น ความตั้งใจที่ซื้อปืนทุกกระบอกมีตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน ข้อแรกคือความชอบ รองลงมาคือความอุ่นใจในการใฃ้ป้องกันชีวิตของเราและคนที่เรารัก  ส่วนอื่นที่ตามมาก็ได้มีเพื่อนเพิ่มครับผม Smiley
ครับเหมือนกันครับผม
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 05:09:36 PM »

+1 ทุกๆท่านและทุกๆความเห็น ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบปืนมาก เริ่มยิงศึกษามา 8-9 ปีแล้วแต่ยังไม่เคยมีเป็นของตัวเองแบบถูกต้องเลย ที่เคยมีแบบไม่ถูต้องก็ขายไปแล้วเพื่อจะมีครอบครัว มาถึงวันนี้มีบ้าน มีรถ มีครอบครัวที่มีความสุข อยากจะได้ปืนที่ถูกต้องไว้   เลยมาหากระทู้เพื่อหาข้อมูล จนมาอ่านกระทู้นี้ และทุกท่านที่ตอบ
   จนทำให้คิดว่าปืนที่จะซื้อ ราคามัน 125,000 เราเองก็ชอบอยากมีเพื่อเข้าสนาม ป้องกันตัวด้วย
แต่ด้วยราคาปืนและหลายๆข้อคิดจากพี่ๆ คิดว่าไปเช่าเขายิงที่สนามดีกว่า ส่วนตัวเป็นคนใจร้อน ยังไม่พร้อมจะมีปืนลูกชายคนแรกพึ่งจะ 8 เดือน ขอบคุณสำหรับประสบการและข้อคิดจากพี่ๆทุกท่านครับ
ดีแล้วครับ ที่ไม่คิดจะมีปืน ... โมทนา สาธุ ด้วยครับ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 06:40:40 PM »

แต่ด้วยราคาปืนและหลายๆข้อคิดจากพี่ๆ คิดว่าไปเช่าเขายิงที่สนามดีกว่า ส่วนตัวเป็นคนใจร้อน ยังไม่พร้อมจะมีปืน
ลูกชายคนแรกพึ่งจะ 8 เดือน ขอบคุณสำหรับประสบการและข้อคิดจากพี่ๆทุกท่านครับ
ศึกษาจากประสบการณ์ของผู้ที่เคยใช้อาวุธปืนและข้อกฏหมายไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ใจเย็นเองครับ เมื่อก่อนผมก็ใจร้อนครับพอมีปืนใจเย็นลงเยอะบางครั้งยังดูเหมือนเย็นเกินไปจนโดนท่านหลายๆท่านในเวปเตือนด้วยความเป็นห่วงเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิต
Jr. Member
**

คะแนน 43

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 07:32:16 AM »

ถ้าเกิดเหตุการณ์จริงๆเฉพาะหน้า ท่านๆไม่มีเวลาคิดโน้นคิดนี่ครับ เหตุการณ์มันจะบังคับให้ทำอย่างใดอย่างหนึ่ง

โจรลักรถยนต์ ประมาณปลายเดือนตุลาคม2553 เหตุเกิดท้องที่หัวหมาก กรุงเทพฯไปได้รถคืนท้องที่คูคต ปทุมธานี

ในหมู่บ้านผมมีสองผัวเมียมาเช่าบ้านอยู่ได้ไม่นาน  เยื้องๆกับบ้านผม เขาขายน้ำอ้อย ขายน้ำมะพร้าว โดยขับรถยนต์ไปขายข้างนอก ตามหน้าโรงงาน ตามตลาดนัด
คืนนั้นประมาณตีสอง(เขาเล่าให้ฟังตอนเช้า) มีคนร้ายมาลักรถเขา มันติดเครื่องแล้วถอยหลังออกจากซอยไป(ซอยบ้านผมตันออกได้ทางเดียว)

เจ้าของรถตื่นมาพอดีเพราะจำเสียงรถตัวเองได้ ได้วิ่งทุบกระโปรงหน้ารถให้มันจอด แล้วมันก็เอารถไปได้ต่อหน้าต่อตา มันถอยรถออกจากซอยอย่างเร็วประมาณ100เมตรที่มันถอยโดยไม่ชนรถที่จอดทั้งสอง ข้างทางเลย(มืออาชีพจริงๆ) พอออกจากซอยเจ้าของรถวิ่งตามมันอีก มันมีพวกมันอีกคนขับรถแท็กซี่ระวังและดูต้นทางให้แล้วมันก็เอารถไปได้

ประมาณตีสาม เจ้าของรถก็ไปแจ้งความที่ สน.หัวหมาก เพื่อให้ตามและช่วยสกัดจับให้ที ตำรวจบอกว่ามีคนมาแจ้งแทบทุกวันนั้นแหละ ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเขาได้เลยเขาก็กลับมาบ้านเช่าเมียก็ร้องให้เสียดายรถเพราะ ซื้อรถผ่อนยังไม่หมด ทั้งยังเป็นเครื่องมือทำมาหากินเท่ากับตัดมือตัดตีนเขาอีก แล้วเขาจะทำอย่างไรต่อไป เขาบอกว่าไม่ได้หลับนอนกันยันเช้า

ผมเป็นคนตื่นเช้าทุกวันประมาณหกโมงเช้าก็ออกเดินเล่นกินกาแฟอยู่หน้าบ้านผม นั้นแหละ
เมียคนรถหายก็เดินมาหาผม ตายังแดงเพราะร้องไห้และยังไม่ได้นอนเลย มาถามผมว่าพี่ๆแถวนี้มีกล้องวงจรปิดที่ไหน ผมก็บอกไม่มี มีอะไรหรอ

เขาก็เล่าให้ฟัง  ชาวบ้านก็เริ่มออกมากันบ้างแล้ว ก็พูดกันเรื่องเมื่อคืนได้ยินเสียงร้องให้ช่วยแต่ไม่มีใครออกมานึกว่าผัว เมียทะเลาะกัน

ระหว่างนั้นก็มีโทรฯเข้ามือถือเจ้าของรถที่หาย จากกำนันตำบลลาดสวาย ปทุมธานี บอกว่าได้มีคนไปเจอโครงรถที่เขาต่อเติมกระบะรถทิ้งไว้ที่ทิ้งขยะหลังคลัง น้ำมันคลองสี่ลำลูกกา ใกล้ๆถนนวงแหวนตะวันออก เขาก็คุยกัน แต่ไม่มีรถนะ เขาว่าคนเก็บขยะมาเจอแล้วกำลังจะเอาไปขาย แต่มี รปภ.หมู่บ้านแถวๆนั้นจะไปทำงานขับรถผ่านมาเห็น และโครงเหล็กที่ทิ้งนะยังใหม่อยู่ไม่หน้าเอามาทิ้ง รปภ.ก็เลยโทรแจ้งกำนัน กำนันก็แจ้งตำรวจสายตรวจคูคต  มาดู เดินดูรอบๆใกล้เคียงก็พบเอกสารเบอร์โทรฯชื่อผู้ผ่อนรถ กำนันก็โทรฯมาและบอกให้ไปดู

เจ้าของรถที่หายก็ถามผมว่ารู้จักที่เขาจะไปดูไหม เขาจะไปเรียกแท็กซี่ไปดู ผมก็อธิบายเส้นทางที่จะไปมันไปได้หลายทาง เขาไม่รู้ทางพูดไปพูดมา ลำคาญคนไม่รู้ทาง ผมก็เลยบอกว่าเอาเดี๋ยวขับรถไปส่งให้แล้วกัน

ตอนนั้นประมาณเจ็ดโมงกว่าๆ ก็พาเขาไปบอกเขาว่ารถนะคงจะไม่ได้คืนนะปานนี้มันคงชำแหละชิ้นส่วนหมดแล้ว แถวนั้นมันดงชำแหละจริงๆ ออเงิน สายไหม เมียก็ร้องไห้ ผัวก็ปลอบเมียให้ทำใจ

ผมขับรถไปทางวงแหวนตะวันออก ถ้าลงจากวงแหวนมันจะไปที่ว่านี้ไปได้ทั้งทางซ้าย และทางขวา ก็คิดตัดสินใจอยู่ว่าจะไปทางไหนดี(คนจะได้เจอรถนะ)
ผมตัดสินใจเลี้ยวซ้ายคลอง สี่ลำลูกกา ว่าจะผ่านไปทางหน้าโรงพยาบาลสายไหมไปหลังคลังน้ำมัน ก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าที่ทิ้งขยะนะอยู่ตรงไหน เป็นความโชคดีของคนรถหาย

ก่อนจะถึงโรงพยาบาลสายไหม รถที่ขับสวนมาเขาจำได้ว่ารถเขาขนาดเปลี่ยนทะเบียนรถ ถอดโคลงเหล็กออกแล้วนะ เขาบอกอย่าตื่นเต้นพี่ๆรถผม ผมถามจริงรึเปล่าจำได้แน่นะ

รถเขาทะเบียนสมุทรสาคร แต่ไอ้ที่คันวิ่งผ่านไปทะเบียนตาก เท่านั้นแหละผมกลับรถตาม ตอนนั้นโจรที่มันลักรถและขับไปมันคงนึกไม่ถึง มันไม่ได้ขับเร็วอะไร

ผมก็บอกให้เจ้าของรถโทรหาตำรวจให้สกัดจับที เขาก็โทร

ตอนเช้าจะมีตำรวจอยู่ตามแยกกลับรถ พอผ่านตำรวจแยกที่หนึ่งแล้ว แยกที่สองก็แล้วไม่มีทีท่าว่าจะสกัดรถให้(มารู้ตอนหลังตำรวจเขาได้รับแจ้ง แล้ว ดูสีรถ ยี่ห้อรถแล้ว แต่ทะเบียนไม่ใช่)

พอถึงคลองสองมันจะเลี้ยวขวาแต่ติดไฟแดง ผมก็บอกว่าคงตามมันไม่ทันแน่ ผมจะลงรถไปยิงยางรถขณะติดไฟแดง ให้เขาหมอบลงเพราะไม่รู้ว่าโจรมันมีอาวุธหรือเปล่า ขณะที่ผมกำลังจะลงรถ(ผมจอดรถติดไฟแดงต่อจากรถที่ถูกลักมา)ตำรวจที่ป้อมยาม สัญญาณไฟก็เดินข้ามถนนมาที่รถมองทะเบียนรถและพูดวิทยุ เท่านั้นแหละครับมันหักรถออกซ้ายจะชนตำรวจ ตำรวจกระโดดหลบ มันไปเลยผมก็ออกซ้ายตาม มันเลี้ยวหนีเข้าไปซอย คูคตแปด  ผมตามไปตัดสินใจบอกเจ้าของรถต้องยิงแล้วแหละ ตามไม่ทันแน่ถ้ามันออกถนนใหญ่

ขับไล่กันในซอย (พอเข้าซอยมันคงรู้แล้วว่าถูกตาม) มันเหยียบรถน่าดู ผมเปิดกระจกจะยิงอยู่สองสามครั้ง ยิงไม่ได้ มีชาวบ้านเดินออกมาจากบ้าน ชาวบ้านก็กระโดดหลบรถเหมือนกัน (ถ้ายิงไปโดนชาวบ้านงานเข้าแน่เลย)พอมันจะเลี้ยวออกปากทางเท่านั้นแหละรถ ตำรวจจอดขวางทางเอาไว้ มันจอดรถก่อนถึงปากทาง

ผมก็จอดตามไอ้ผอมคนขับมันเปิดประตูวิ่งข้ามถนน ผมก็ออกจากรถบอกให้มันหยุด และเล็งปืนใส่มัน(ถ้ามันมีอาวุธคงได้ยิงกันแน่ๆ)มันหยุดนิดหนึ่ง ประตูรถด้านซ้ายมันเปิดออกมา ผมหันปืนกลับไปไอ้ที่กำลังออกมา ไอ้คนที่มันหยุดชะงักมันวิ่งต่อเข้าไปในหมู่บ้านแถวนั้น ไอ้อ้วนคนออกมาทางประตูซ้าย(ถ้ามันมีอาวุธไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้น) ผมบอกให้มันหยุดและนอนคว่ำหน้าลงเหยียบหลังมันไว้ ตำรวจวิ่งมาถึงพอดี ผมก็วิ่งตามไอ้ผอมเข้าไปในหมู่บ้าน มีตำรวจขับมอเตอร์ไซ นำหน้าไปก่อน ก็ตะโกนถามชาวบ้านคนร้ายไปทางไหน ชาวบ้านก็ชี้ไปทางนี้ๆ ผลคือหมู่บ้านนี้ตันมันหนีไม่ได้เลยจับมาได้อีกคน เกือบไปนะเรา งานเข้าแน่ๆ
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์