๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 01:02:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยยิงป้องกันตนเองบ้าง อยากทราบอารมณ์ ความรู้สึกครับ  (อ่าน 24556 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 07:50:45 PM »

ไม่ถึงสองเดือนมานี้
หลังจากกลับจากซ้อมที่สนาม
กลับถึงบ้านล้างปืน  บรรจุกระสุน
อาบน้ำ กินข้าว  นั่งพักผ่อน ดูทีวี ประมาณ ๓ ทุ่มเศษ
พีสะใภ้ภรรยาบังเอิญอยู่บ้านคนเดียว บ้านห่างกันประมาณ ๔๐ เมตร โทรมาหาด้วยเสียงสั่นเครือ
บอกว่ามีคนเข้าบ้าน  ผมจะเป็นคนที่ระมัดระวังตัวและเตรียมตัวพร้อมกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเสมอ 
จึงคว้าปืน กับฉวยไฟฉาย แอบเปิดประตูหลังบ้านตัวเองเดินย่องไปทันที  เดินสำรวจพื้นที่ด้วยความเงียบกริบ
แทบจะได้ยินเสียงลมหายใจและเสียงหัวใจเต้น  สำรวจไปเรื่อย ๆ จนทราบว่าคนร้ายแอบปีนเข้ามาซ่อนอยู่ในมุมห้องครัว
ผมรีบหาบังเกอร์พร้อมต่อสู้  และให้สัญญาณว่าเราพบเขา  นับ หนึ่ง สอง สาม
ด้วยเสียงอันดุดัน  เด็ดขาด  ปรากฏว่าผู้ร้ายยอมให้จับกุมไม่กล้าขัดขืน  โชคดีไป
        ความรู้สึกส่วนตัวผม  มันบอกกับตัวเองโดยสัญชาตญาณว่า  ต้องเอาตัวรอดให้ได้
มั่นใจว่าแค่มันขยับมือล้วงหรือจับอะไรขึ้นมา  ผมยิงสวนทันที  ระยะขนาดนี้ ไม่เกินสองนัด  อยู่แน่นอน
ชั่วโมงนั้นไม่ต้องถามเรื่อง ข้อกฏหมาย  ค่อยว่ากันทีหลัง(ไม่ใช่ใจอำมหิต  แต่คิดว่ากระดูกพูดไม่ได้)
พี่สะใภ้ผม  ยืนถือ .๒๒  แม๊กนั่มไทยประดิษฐ์(นำจด ๑๘)ตัวสั่น  แกบอกกลัวปืนติดขัด
        ก็เลยกลายเป็นฮีโร่ไปเลย  จริง ๆเย็นนั้น กลับมาบ้าน  ก็เอาเป้ารูปคน  ให้ภรรยาดู  แล้วก็พยายามอธิบาย
ให้เขาได้เข้าใจ  ซ้อมยิงเร็วชุดละ ๒ นัด ระยะ ๑๐ เมตร  ไม่หลุดรูปขวด  ยิงไป ๒ แม๊ก ๓๐ นัด
        หลังจากนั้น  จากที่ "ไม่ค่อยบ่น" กลายเป็น "ไม่บ่น"ไปเลย  และพยายามที่จะเรียนรู้เรื่อง การใช้อาวุธปืน
ป้องกันตัวมากขึ้น  เข้าทางเราเลย ทีนี้
        สำหรับหลักปฏิบัติของผมใครจะว่ายังไงก็ชั่ง  ผมตื่นตัวและระมัดระวังอยู่เสมอในการใช้ชีวิต  ไม่ว่าขณะขับรถ
หรือทำอะไรก็แล้วแต่  และสิ่งหนึ่งที่ผมใช้อยู่ตลอดคือคิดและจิตนาการเหตุการณ์  จำลองเหตุการณ์ในหัวว่าเกิดเหตุอะไร
จะทำอะไร ยังไง ตรงใหน ถ้าเป็นภายในบริเวณบ้าน  ถึงขั้นแอบทดลองซักซ้อมด้วยซ้ำไป 
        เอ...ไม่ทราบว่าผมระแวงมากไปรึเปล่าครับนี่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
riverboy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:09:52 PM »

1.ทุกวันนี้คนที่ยิงคน ก็เพราะเงินครับ(มือปึน)ไม่ประกอบสัมมาอาชีพอะไร.
2.คนชอบเมาแต่พกปึน(ขาดสติ)
3.คนอารมย์ร้อน(ขาดสติเหมึอนกัน)มีทั้งถูกยิงและยิงเขา
4.ทหารและตำรวจครับ(หน้าที่ตามคำสั่งนาย) เช่นคุณสนธิ บุคคลจำพวกนี้มีสติครับแต่ต้องทำขัดคำสั่งมิได้
mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 01:13:38 PM »

เคยแต่เห็นแบบต่อหน้าต่อตา เป็นพี่ชายผมเอง ยิงคนปากไม่ค่อยดีชอบด่าชาวบ้านไปทั่ว  ยิงกับลูกซองยาว ช่วงหันหลังวิ่ง ยิงเข้าช่วงหลัง  เข้าทะลุปอด เลือดออกจากปากเป็นฟอง

เหมือนในหนัง แล้วก็ชักกระตุกสามสี่ครั้งแล้วนิ่งไปครับ  ติดคุกไปแปดปี  ไหว้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 01:24:43 PM »

ปี43 ยิงว้าแดงขนยาบ้าตาย 2 ที่ อ.แม่อายเชียงใหม่
อาวุธ M16A1 เวลาประมาณ 1700 คนยิงประมาณ11 คน ใช้เวลายิง 5 นาที (อย่าไปเชื่อหนังสือพิมพ์ที่ว่ายิงกันประมาณ 15 นาทีหรือ ครึ่งชั่วโมง ถ้าไม่ใช่สงคราม 5 นาทียังนานเลยครับ)
ไปดูศพ พรุน เลยไม่รู้รูไหนเป็นของใคร
ยิงคนเลวไม่รู้สึกอะไรมากหรอกครับ ลองคิดถึงยาที่อยู่บนหลังมันสิ
ฆ่าลูกหลานเราทั้งเป็นกี่คน

ขอแสดงความนับถือครับ ดูจากชื่อแล้ว ถ้าท่านเคยอยู่ภาค 3 จัดงานแต่งงานแถวบางนา ตอนนี้เป็น พ.ท. ผมคือเพื่อน CUD ของท่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2009, 01:30:48 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 10:43:26 PM »

เป็นประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์ทั้งนั้นครับ

janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 12:02:56 AM »

ปี43 ยิงว้าแดงขนยาบ้าตาย 2 ที่ อ.แม่อายเชียงใหม่
อาวุธ M16A1 เวลาประมาณ 1700 คนยิงประมาณ11 คน ใช้เวลายิง 5 นาที (อย่าไปเชื่อหนังสือพิมพ์ที่ว่ายิงกันประมาณ 15 นาทีหรือ ครึ่งชั่วโมง ถ้าไม่ใช่สงคราม 5 นาทียังนานเลยครับ)
ไปดูศพ พรุน เลยไม่รู้รูไหนเป็นของใคร
ยิงคนเลวไม่รู้สึกอะไรมากหรอกครับ ลองคิดถึงยาที่อยู่บนหลังมันสิ
ฆ่าลูกหลานเราทั้งเป็นกี่คน

ขอแสดงความนับถือครับ ดูจากชื่อแล้ว ถ้าท่านเคยอยู่ภาค 3 จัดงานแต่งงานแถวบางนา ตอนนี้เป็น พ.ท. ผมคือเพื่อน CUD ของท่านนะครับ

โห หมดกัน อุตส่าห์หนีคนที่บ้านมาเข้าบอร์ด โดนจับได้ซะแล้ว (ล้อเล่น)
ยินดีครับที่มีเพื่อนเก๋าเก่าอยู่ในบอร์ด และน่าจะสนิทกับผมด้วย เพราะคนที่รู้ว่าผมแต่งงานที่บางนามีไม่กี่คน
นิ น น า ท
ชัดเจนและจริงใจครับ
Full Member

คะแนน 72

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:12:58 PM »

เอ๋.. CUD ที่เดียวกันกับผมแถวสามย่านหรือเปล่าครับเนี่ย..?

หัวดี หัวเก่ง หัวก้าวหน้า
มือเยี่ยม มือกล้า มือขยัน
ใจกว้าง ใจสู้ ใจแบ่งปัน
รู้ทัน รู้ชอบ รู้ตอบแทน...

...ขอแค่นี้เอง..เกินพอ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 08:47:09 AM »

เคยเล่าให้นายสมชาย(ฮา)ฟังในเวป G&T ครั้งหนึ่ง .......................

ทุกวันนี้เวลาไปทำบุญ ยังต้องกรวดน้ำแผ่ส่วนกุศลเผื่อให้ตลอด............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:22:42 AM »

เคยเล่าให้นายสมชาย(ฮา)ฟังในเวป G&T ครั้งหนึ่ง .......................

ทุกวันนี้เวลาไปทำบุญ ยังต้องกรวดน้ำแผ่ส่วนกุศลเผื่อให้ตลอด............

นายสมชายจำได้ครับ... ในหน้าที่ราชการฯ ชายแดนแถบอิสานใต้...
และยังมีเรื่องที่ท่านเสธ. ใช้ AK 47 ที่ไปแกะเอาจากมือ"อดีต"เจ้าของด้วยครับ...

ว่าแต่เจ้าของเดิมไม่เคยติดต่อมาในฝันบ้างเลยหรือครับ... แฮ่ๆ...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:55:26 AM »

เคยแต่เห็นแบบต่อหน้าต่อตา เป็นพี่ชายผมเอง ยิงคนปากไม่ค่อยดีชอบด่าชาวบ้านไปทั่ว  ยิงกับลูกซองยาว ช่วงหันหลังวิ่ง ยิงเข้าช่วงหลัง  เข้าทะลุปอด เลือดออกจากปากเป็นฟอง

เหมือนในหนัง แล้วก็ชักกระตุกสามสี่ครั้งแล้วนิ่งไปครับ  ติดคุกไปแปดปี  ไหว้

ครับ
ทำคนตาย 1 คน ติด 8 ปี เหมือนลูกน้องเพื่อนผมครับ
ยิงคนคิดไม่ดีป้องกันตัว ไป 3 นัด ติด 8 ปี

ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 12:49:02 PM »

เกิดความอยากรู้ ลองค้นหากระทู้เก่าๆ ดูยังไม่เห็นว่ามีใครโพสต์ไว้ เลยตัดสินใจตั้งกระทู้ครับ
-------------------------------

วัตถุประสงค์ตรงๆ ของปืน คือ เป็นอาวุธสำหรับ "ยิง" เพื่อป้องกันตนเอง

แต่จะมีใครสักกี่คนที่เคยทำแบบนั้น

และแม้ว่าเราจะไม่สนับสนุนให้ใครต้องทำอย่างนั้น

แต่เมื่ออยู่ในสถานการณ์ที่ต้องยิงคนจริงๆ อยากทราบว่า อารมณ์ ความรู้สึกเป็นอย่างไรครับ ทั้งก่อนยิง ขณะยิง และหลังจากยิงแล้วครับ

---------------------------

กระทู้นี้ไม่ได้ต้องการสื่อถึงความรุนแรง แต่ต้องการคำตอบหรือความเห็นที่ผู้ตั้งกระทู้คิดว่าจะเป็นประโยชน์ครับ  ไหว้

ความรู้สึกก่อนยิง..สับสน  คิดถึงผลลัพย์แห่งความเดือดร้อนที่จะต้องตามมา แล้วก็กลัวครับ
ความรู้สึกขณะยิง..ก็คือต้องยิง ต้องโดน ถ้าไม่โดนเขาเราก็โดน
ความรู้สึกหลังยิง..กลัว จะเอายังไงต่อไป   -_-:

ถ้าไม่ถึงที่สุดขนาดที่ว่าจะต้องแลกชีวิตกัน  โดยส่วนตัวผมแนะนำให้ต่างคนต่างไปหรือใช้หลักของกฎหมายจัดการครับ  เพราะทันทีที่กระสุนนัดแรกออกจากปลายกระบอกไป  ชีวิตไม่ใครก็ใครจะเปลี่ยนไปในทันที

แถวบ้านผมประมาณปี 38 -39 เคยมีเจ้าของร้านของชำในหมู่บ้านอายุเกิน 65 ปีอยู่บ้านคนเดียว  ตกกลางคืนได้ยินเสียงที่หน้าต่างเเละมั่นใจว่าเป็นเสียงคนกำลังงัดร้านตัวเอง  เลยยิงปืนสวนหน้าต่างที่กำลังถูกงัดออกไป 
แต่ปัญหาคือยิงไปหลายนัด  คนงัดโชคดีโดนนัดแรกเเล้วร่วงนัดต่อๆ ไปเลยไม่โดน  สุดท้ายคนร้ายก็โดนคดีติดคุก  ลุงแกก็สู้คดีอยู่หลายปี...เท่าที่พอจำได้ศาลว่าคนร้ายไม่มีอาวุธ  สุดท้ายไม่ติดคุกแต่น่าจะเสียไปเยอะ  ทั้งค่าทนาย  ค่าเสียหายให้คนร้าย

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 09:11:30 AM »

ไม่คุ้มอย่างแรง  อ๋อย

ผล สรุปของผม คือ ถอย /หนี / อย่าพาตัวเองเข้าไปเสี่ยง   ไหว้

เคสที่ใกล้เคียงที่สุดของผม เมือ เดือน เมษา  แต่ก็ไม่ได้ยิง ต่างคนต่างเจรจา  Grin

สมิง วังม่วง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

tel. 0861810566

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:35:53 AM »

ตื่นเต้น นิสๆ ครับ

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:48:56 PM »

...... ยิ้มีเลศนัย   ถ้าเคยแล้วจะเฉยๆ ครับ ในสถาณการณ์วินาทีนั้น  ภาพมันจะสโลโมชั่น เหมือนเวลามันนาน ทั้งทั้งๆที่เวลามันเกิดขึ้นเพียง 3-4 วินาทีเท่านั้น     เวลานั้นเราเห็นแม้กระทั้ง

กระสุนที่เจาะเข้าไปจนเสื้อเขายุบตาม พร้อมฝอยเลือดที่ฟุ้งสวนออกมา เห็นแสงวาบจากปืนที่ เขายิงสวนมา   เสียงปืนเราจะไม่ดังอย่างที่เราซ้อมในสนาม ครับ    ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 07:33:32 AM »

ลุงแกก็สู้คดีอยู่หลายปี...เท่าที่พอจำได้ศาลว่าคนร้ายไม่มีอาวุธ  สุดท้ายไม่ติดคุกแต่น่าจะเสียไปเยอะ  ทั้งค่าทนาย  ค่าเสียหายให้คนร้าย

อนิจจากระบวนการยุติธรรมของไทย... แบบนี้จะปฏิเสธว่า "กฏหมายไทยเข้าข้างโจร" ไปได้อย่างไร... ผู้ใช้กฏหมาย "ส่วนใหญ่" ก็มีแต่จ้องสูบเลือดประชาชนตาดำๆ บู่

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์