๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 11:48:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยยิงป้องกันตนเองบ้าง อยากทราบอารมณ์ ความรู้สึกครับ  (อ่าน 24597 ครั้ง)
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 05:26:40 PM »

แค่เป้าเงาคน ติดไว้นิ่งๆ ผมยังยิงรอดร่องแขนไปเลยครับ ทั้งที่เล็งเอ้กส์กลางอก  บู่ อ๋อย กิ๊วก๊าว

ถ้าเป็นคนจริงคง ยิงไม่ออก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 04:23:40 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 05:47:29 PM »

อ่านที่เล่ามา นี่เกือบเป็นเรื่องวิวาท ทั้งนั้น แต่ละท่านที่รอดมาได้ เพราะมีสติ ความยั้งคิด โชคดีมากครับ
เพราะอาจยังไม่ใช่ การยิงเพื่อป้องกันตัว ตามกฎหมาย เลยครับ

การยิงเพื่อป้องกันตัว จะต้องกระทำกับโจร หรือคนร้ายเท่านั้น ต้องไม่ใช่ ใช้ในการวิวาทที่ท่านมีส่วน ก่อให้เกิดขึ้น
ถ้ายิงโจร คนร้าย จะต้องพิจารณาข้อเท็จจริงที่เข้าข้อกฎหมาย ตาม ป.อาญา  ม.๖๘

"ผู้ใดจำต้องกระทำการเพื่อป้องกันสิทธิของตน หรือของผู้อื่นให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้าย
อันละเมิดต่อกฎหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าำได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการ
ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด"

กระทู้นี้ ควรจักต้อง อ่าน ควบคู่ไปด้วย กับ กระทู้  www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=32218.0 เพื่อกันพลาดกันครับ.  Cheesy

smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 10:37:22 PM »

เคยมีอีกเหตุการณ์หนึ่ง สงกรานต์หลายปีก่อน วัยรุ่นแถวบ้านตีกันแล้วมาเย็บแผลที่บ้าน ตอนนั้นแฟนอยู่บ้านคนเดียว ด้วยความเมาของมันมันพูดออกมาว่า หมอหมอ หมาหมานี่ทำอะไรช้าจังเลยนะ แฟนผมเดือดเลยครับ ไล่ออกจากบ้านผมไปเลย ช่วงค่ำผมกลับมาแฟนมาเล่าให้ฟัง คิดว่ายังไงมันต้องกลับมากวนอีกแน่ จึงไปเอา .357 สมิธ มาเหน็บเอวไว้ตลอด แล้วก็เป็นจริงตามคาด มันกลับมาจริงๆ มันซ้อนมอร์'ไซต์กันมาซื้อเบียร์อยู่ร้านตรงข้ามบ้านผม พอเห็นผม มันคุยกับเพื่อนมัน แล้วมันก็เทเบียร์ลงพื้น ประมาณว่ากรวดน้ำให้เรา ผมนับ 1 - 10 ถ้าทนไม่ได้ หรือมันเอาเรื่อง ระยะไม่เกิน 3 เมตร นัดเดียวทะลุ 2 คนแน่ ไม่น่าพลาด แต่เป็นโชคดีของมัน(หรือของผมไม่รู้)มันขี่รถออกไป วันรุ่งขึ้น แม่ของมันก็โทรฯทางไกลมาขอโทษแฟนผม...ทุกอย่างก็จบแบบไม่มีการเสียเลือดเนื้อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2009, 11:20:47 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 11:18:06 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นที่แบ่งปันประสบการณ์ที่มีค่าอีกครั้งครับ

+1 ให้ทุกท่า่นครับ

คนที่เคยยิงคน คงไม่อยากเล่าให้ใครฟังน่ะครับ

เห็นด้วยครับ...

หากเป็นผม...

ผมก็คงไม่เล่าในหน้าเวปบอร์ดหรอกครับ...คิก คิก

ขอบคุณคุณ telekbook และ คุณ rute ด้วยครับ

ก่อนจะตั้งกระทู้นี้ผมก็คิดอยู่พอสมควรครับ

แต่ผมคิดว่าคงไม่ใช่ทุกกรณีที่ไม่อยากเล่า ไม่สมควรเล่า ทั้งในเว็บบอร์ดหรือในที่ส่วนตัว

ประสบการณ์แบบนี้ ใช่ว่าจะต้องเป็นความผิด หรือเป็นเรื่องต้องปกปิดเสมอไป

ตรงกันข้าม หลายกรณี เป็นเรื่องที่ควรนำมาเป็นกรณีศึกษาของผู้ที่มีอาวุธปืนอยู่ในมือ

อย่างน้อยเมื่อได้ทราบเรื่องราวจากหลายท่านแล้ว ก็ลดโอกาสที่จะพลาดพลั้งซ้ำรอยเดิม

ด้วยเกิดการเรียนรู้จากพื้นที่แห่งนี้ แทนที่จะเกิดการเรียนรู้แบบลองผิดลองถูกด้วยตัวเอง

ผมเองได้อ่านมาถึงหน้านี้ ยอมรับว่าได้ฉุกคิดหลายประเด็น ถือว่าได้ประโยชน์ไม่น้อย

และก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นๆ ด้วยครับ

KTB
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 11:19:47 PM »

คนที่เคยยิงคน คงไม่อยากเล่าให้ใครฟังน่ะครับ

เอาเท่าที่พอเล่าได้นะครับ
เวลาที่ยิง ประมาณ ตี 1 มีแสงสว่างพอสมควร
อาวุธที่ใช้         KAKR K9
กระสุน  9 มม. WIN หัวรูสลับหัวบอล 1 แมก
มองศูนย์ปืน แต่หาไม่เจอ
ได้ยินเสียงปืนเบามากจนแทบไม่ได้ยิน จับความรู้สึกไม่ได้ว่าลากไกยาวแค่ไหน
รู้แต่ว่าลั่นไกได้ง่ายมาก ยิงเสร็จก็เก็บปลอกเปล่าแล้วเดินกลับเข้าบ้านอย่างเหนื่อยหอบทีเดียว
อะดีนารีนที่ออกมาจนทำให้ความรู้สึกผิดเพี้ยนไปนั้นไม่มากไม่มายเท่าไหร่หรอก
แค่ทำให้นอนไม่หลับทั้งวันทั้งคืนอีก 3 วันเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2009, 12:25:34 AM โดย KTB » บันทึกการเข้า
smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 11:30:40 PM »

คนที่มีปืนถูกกฏหมาย เค้าจะไม่เอาปืนที่เขารักรองๆจากลูกและเมีย ไปทำให้เสียประวัติหรอกครับ ถ้าคิดจะยิงคนจริงๆ คงต้องใช้ปืนเถื่อน หรือปืนที่สามารถใช้แล้วทิ้งได้เลยครับ เป็นผมถ้าจะยิง คงหาอีโบ๊ะมาใช้ดีกว่า..
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 11:31:51 PM »

ไม่กล้ายิงหรอกครับ ขนาดแค่ฉีดยาไบกอนใส่มดที่มันเป็นฝูงๆ ที่บ้าน ยังรู้สึกแย่เลยครับ มันหากินตามธรรมชาติของมัน

แต่ถ้าต้องปกป้องชีวิตของตน คนที่รัก และทรัพย์สิน ผมก็พร้อมลั่นไกครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
๐๐๓
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 09:12:53 AM »

คนที่มีปืนถูกกฏหมาย เค้าจะไม่เอาปืนที่เขารักรองๆจากลูกและเมีย ไปทำให้เสียประวัติหรอกครับ ถ้าคิดจะยิงคนจริงๆ คงต้องใช้ปืนเถื่อน หรือปืนที่สามารถใช้แล้วทิ้งได้เลยครับ เป็นผมถ้าจะยิง คงหาอีโบ๊ะมาใช้ดีกว่า..

คุณแสนคำแปลความหัวข้อกระทู้คลาดเคลื่อนไป หรือว่ามีแนวคิดแบบนี้จริงๆ ครับ

ผมถือโอกาสแลกเปลี่ยนความเห็นเลยนะครับว่า กรณีผมจะยิงคนจริงๆ ผมจะยิงด้วยปืนถูกกฎหมายนี่แหละครับ

เพราะผมจะยิงก็ต่อเมื่อเป็นการยิงโดยมีกฎหมายรองรับ และอีกอย่างผมก็มีเฉพาะปืนทีถูกกฎหมายทั้งนั้น

ส่วนแนวคิดตามความเห็นคุณแสนคำ ผมสันนิษฐานไว้ก่อนว่ามีเจตนาไม่สุจริตครับ

ไม่กล้ายิงหรอกครับ ขนาดแค่ฉีดยาไบกอนใส่มดที่มันเป็นฝูงๆ ที่บ้าน ยังรู้สึกแย่เลยครับ มันหากินตามธรรมชาติของมัน

แต่ถ้าต้องปกป้องชีวิตของตน คนที่รัก และทรัพย์สิน ผมก็พร้อมลั่นไกครับ

ผมคงจะสื่อความไม่ชัด

ผมใช้คำว่า "เมื่ออยู่ในสถานการณ์ที่ต้องยิง"

"ยิงคน" ในความหมายที่ผมต้องการสื่อ ไม่ได้หมายถึงเฉพาะการยิงในลักษณะก่ออาชญากรรมหรอกนะครับ

แต่เป็นความหมายกว้าง ทั้งยิงโดยหน้าที่ ไม่ว่าจะเป็นจนท.ปราบปราม หรือ ทหาร ตำรวจ รวมถึงการยิงเพื่่อป้องกันตัวในฐานะพลเรือน

ขออธิบายเพิ่มเติมพร้อม +1 แทนคำขอบคุณทุกท่านครับ

ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 11:02:59 AM »

Huh อ่านมาตั้งนานยังไม่เจอยิงสักที่  ว่างๆเลยนั่งทวนความหลัง พอจะจำได้ที่เคยยิงตัวเห็นๆ 2 ครั้ง นอกนั้นยิงไม่เคยเห็นตัว  ครั้งแรก อันธพาลขว้างป้ายร้านอาหาร หยามเรามาก
   วนขว้างหลายรอบเลยเจอดัก ใช้ลูกซอง 870 กดวืดเพราะลืมปลดเซฟ ยกเล็งใหม่เจอคุณป้าขี่จักรยานขวางพอดี เขาให้เพื่อนมาเป็นใส้ศึก เห็นผมยิงจริง หายจ้อยไปเลยไม่ยอมแจ้งความด้วย
        ครั้งที่สอง ตั้งใจแค่จะใช้ปืนขู่แล้วเคลียร์ เพราะเขาทำร้ายลูกน้องผมโดยไม่มีสาเหตุ แต่ไปเจอเขาเอาขวานฝรั่งคมหน้ากว้างๆโค้งๆ นั่งกินเหล้าขาวรอเราอยู่แล้ว  นึกว่าขวานเจอปืนคงไม่โง่  ยืนสู้ 
 ที่ไหนได้ ดีที่ผมรีบเข้าชาร์ต ยึดแล้วเอาปืนตี แต่เขาดิ้นหลุด ฟันหมายหัวผมเต็มๆ ฝ่ายแดงเอาปืนตีสวนไปที่ข้อมือ ขวานหลุดมือกระเด็นข้ามหัว อย่างหวุดหวิด ฝ่ายน้ำเงินวิ่ง ฝ่ายแดงตกใจยิงตามหลัง
 อึ๊บๆๆๆ..ยิงไม่ออก......ผมชิงเอาเชิงให้ลูกน้องไปแจ้งตำรวจ  สักพักตำรวจมาพร้อมฝ่ายน้ำเงิน  ผมชิงความได้เปรียบคิดว่ามีตำรวจเป็นพวก ขึ้นไปตบหน้าคู่แค้นอีก2-3ที  ตำรวจงงบอกผมว่าร้อยเวรให้มาเชิญตัว
 เพราะฝ่ายนี้ไปแจ้งความไว้  อ้าว..แล้วลูกน้องผมที่ให้ไปแจ้งความล่ะ  ตำรวจบอกว่าให้ตามตัวให้ด้วยเพราะขี่รถเร็วแล้วไปชนคน...สนุกแล้วเรา

เศร้า ว้า.......  ยิง 2 ครั้งยังไม่มีตายสักที เลยบอกความรู้สึกแทนไม่ได้ เพราะครั้งหลังโกร่งไกยุบไปค้ำไกปืนจึงยิงไม่ได้  แรกๆนึกว่าเขามีของดี มารู้จักกันทีหลัง เขามาขอโทษ ไม่เอาความด้วย ผมจ้างขุดบ่อก็ไม่เอาตังค์ เลยหมักยาดองให้ 1โหล เขาว่ายิ่งเห็นนายใจดีอย่างนี้ เขายิ่งอาย ผมถามว่าทำไมสู้ปืน เขาบอกว่าเมา และเพิ่งลาออกจากทหารพรานมาเลยตกใจลุย...ความรู้สึกทั้งที่ยังไม่ได้ยิง แต่เป็นคดี ตอนนั้นมันแค้นต่อนื่อง แต่หลังจากนั้น สวดมนต์ และทำบุญล้างซวย...ไม่รู้ว่าโชคดีหรือร้าย  ถ้ามีตาย ตอนนั้น..ป่านนี้ผมคงไม่มีโอกาส  สอบ ป.3 ขึ้น ป.4แล้วเอนท์เข้า ป.12 แล้ว
.

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 11:21:06 AM »

ผมก็คงไม่เล่าในหน้าเวปบอร์ดหรอกครับ...คิก คิก
ผมรู้จักในเว๊ปนี้อยู่1คนครับ มีปืนหลายกระบอก แต่ใช้มีดกรีดเฉีอนคนครับ  ใจแข็งมาก ไม่ใช้ปืน แต่ใช้มีด

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 11:30:30 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไม่เคยยิง คน  มีแต่เคยโดนคนยิง   10  นัด   เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 11:32:58 AM »

ผมว่าถ้าเพิ่มคำว่า *ร้าย* อีกสักคำจะทำให้ความตั้งใจของ จขกท. ดูชัดเจนขึ้นครับ^^

๐๐๓
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 10:05:13 AM »

คุณ ดิ โอลดิ์ สยาม

ปืนบุกเข้าประชิดขวานบรรยายเก่ง เห็นภาพเลยครับ หวาดเสียวแทน

ได้ข้อคิดดีทีเดียวครับ
---------------------------------------------------
คุณเสือใบ(boon)

คนที่ใ้ช้มีดกรีดเฉือนคนนี่หวาดเสียวยิ่งกว่าปืนอีกครับ

ยิ่งยืนนิ่งๆ บรรจงกรีดอยู่นานสองนานนี่ อยากทราบอารมณ์ความรู้สึกเหมือนกันครับ  ตกใจ

ขอบคุณทุกท่านครับ
+1 ให้ทุกท่านอีกรอบครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 10:48:37 AM »

ผมรู้จักในเว๊ปนี้อยู่1คนครับ มีปืนหลายกระบอก แต่ใช้มีดกรีดเฉีอนคนครับ  ใจแข็งมาก ไม่ใช้ปืน แต่ใช้มีด

โหดจังนะครับพี่...คิก คิก
safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 11:08:39 AM »

อ่านที่เล่ามา นี่เกือบเป็นเรื่องวิวาท ทั้งนั้น แต่ละท่านที่รอดมาได้ เพราะมีสติ ความยั้งคิด โชคดีมากครับ
เพราะอาจยังไม่ใช่ การยิงเพื่อป้องกันตัว ตามกฎหมาย เลยครับ

การยิงเพื่อป้องกันตัว จะต้องกระทำกับโจร หรือคนร้ายเท่านั้น ต้องไม่ใช่ ใช้ในการวิวาทที่ท่านมีส่วน ก่อให้เกิดขึ้น
ถ้ายิงโจร คนร้าย จะต้องพิจารณาข้อเท็จจริงที่เข้าข้อกฎหมาย ตาม ป.อาญา  ม.๖๘

"ผู้ใดจำต้องกระทำการเพื่อป้องกันสิทธิของตน หรือของผู้อื่นให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้าย
อันละเมิดต่อกฎหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าำได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการ
ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด"

กระทู้นี้ ควรจักต้อง อ่าน ควบคู่ไปด้วย กับ กระทู้  www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=32218.0 เพื่อกันพลาดกันครับ.  Cheesy

อ่านกระทู้ของพี่โรดให้ดี
และศึกษาให้ถ่องแท้ว่าอะไรคือป้องกันตัว
อะไรไม่ใช่การป้องกันตัว

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์