๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 07:36:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยยิงป้องกันตนเองบ้าง อยากทราบอารมณ์ ความรู้สึกครับ  (อ่าน 24563 ครั้ง)
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 07:03:55 PM »

เกิดความอยากรู้ ลองค้นหากระทู้เก่าๆ ดูยังไม่เห็นว่ามีใครโพสต์ไว้ เลยตัดสินใจตั้งกระทู้ครับ
-------------------------------

วัตถุประสงค์ตรงๆ ของปืน คือ เป็นอาวุธสำหรับ "ยิง" เพื่อป้องกันตนเอง

แต่จะมีใครสักกี่คนที่เคยทำแบบนั้น

และแม้ว่าเราจะไม่สนับสนุนให้ใครต้องทำอย่างนั้น

แต่เมื่ออยู่ในสถานการณ์ที่ต้องยิงคนจริงๆ อยากทราบว่า อารมณ์ ความรู้สึกเป็นอย่างไรครับ ทั้งก่อนยิง ขณะยิง และหลังจากยิงแล้วครับ

---------------------------

กระทู้นี้ไม่ได้ต้องการสื่อถึงความรุนแรง แต่ต้องการคำตอบหรือความเห็นที่ผู้ตั้งกระทู้คิดว่าจะเป็นประโยชน์ครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 04:21:22 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 07:20:35 PM »

ไม่เคยยิงคนครับ แต่เคยยิงขึ้นฟ้าครับ ยิงเสร็จรู้สึกว่าไม่น่ายิงเลยครับ ไม่น่าใจร้อนเลย ยิ่งตอนตำรวจมาหละใจเต้นรัวดีครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 04:22:19 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ทิดบุญล้อม
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 08:27:47 PM »

ยิงเป้ากระดาษดีกว่าครับ  ไม่ดิ้นหนี
MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:24:54 PM »

ไม่เคยยิงครับ ยิงคนแสดงว่าต้องมีเหตุจำเป็นมากถึงต้องยิง ยิงในสนามดีกว่าครับ
smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:35:02 PM »

เคยคิดอยู่เหมือนกัน ยิ่งเวลาที่โดนขับปาดหน้า แต่ศรีภรรยาบอกว่า"อโหสิเถอะ คนเรามีกรรมเป็นตัวกำหนด"
อีกอย่างเคยฝันว่าตัวเองติดคุก ตื่นขึ้นมา เหงื่อแตกเลย เจ้าประคุ๊ณขอให้เป็นแค่ความฝันเถอะ..
ผมจึงพยายามมีสติตลอด ไม่ใจร้อน.....สาธุ
สองน้ำ
Jr. Member
**

คะแนน 4

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:44:15 PM »

เคยยิง...แต่ในฝัน...
แต่ยิงไม่ออก...เลยตื่นดีกว่า... Grin
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:52:44 PM »

ไม่เคยยิง...
แต่..... อารมณ์ตอนนั้น  หมายถึง  ตายกันไปข้าง
แต่ สติ ยิงไปเพื่ออะไร   ผลที่กลับมาเป็นอย่างไร
เมื่อใจสงบ   เหงื่อชุ่มฝ่ามือ
ใจเต้นเร็ว  รัว ยิ่งกว่า วิ่ง ๔๐๐ เมตร
     ยิ้มีเลศนัย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:56:01 PM »

ผมว่าวัตถุประสงค์ ของปืน ไม่น่าจะใช้ยิงคนอย่างเดียว นะครับ ผมว่าวัตถุประสงค์ของปืนเริ่มแรก มนุษย์น่าจะประดิษย์เพื่อใช้ล่าสัตว์เป็นอาหาร เมื่อเกิดการต่อสู้ระหว่างคนกับคน ก็ใชปืนยิง เห็นว่าทำอันตรายได้  เลยใช้เป็นอาวุธในการต่อสู้เรื่อยมา ต่อมาวัตถุประสงค์เพื่อการแข่งขัน ยิงเป้าต่าง ๆ  ป้องกันตัว เพื่อความโก้  ล้วนเป็นวัตถุประสงรองลงมาทั้งสิ้น  เกิดมายังไม่เคยยิงคนเมือนกัน  นอกจากยิงในสนาม นอกสนามไม่อยากจะยิงเลย  มันยิงคนกันไม่ง่ายเหมือนสมัยก่อน ยุความป่าเถื่อนหายไป ยุคความเจริญเข้ามาแทนที่  วิวัฒนาการของกฎหมาย และเทคโนโลยี หรือมนุษย์อาจมีจิตใจสูงส่งขึ้นก็ได้

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 10:06:27 PM »

ยังไม่เคยเลยครับ เคยยิงแต่เป้ารูปคน เลยไม่มีความรู้สึกอย่างที่ถาม

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 10:12:51 PM »

ผมมีปืนไว้เป็นเพื่อน มีปืนไม่กลัวคน(ผมไม่ใช่นักเลงหัวไม้) มีปืนไม่กลัวผี ไปไหนมาไหนมีปืนพกติดตัวตลอด(ผมไม่มีศัตรู)แต่ขาดปืนไม่ได้ กลางคืนซุกไว้ใต้หมอน กลางวันในเก๊ะรถ ไปทำงานเปลี่ยว เหน็บเอวแบบมิดชิด ไปท่องราตรีกลับดึกๆ มือขวาจับพวงมาลัยรถ มือซ้ายคลำด้ามปืน อุ่นใจขึ้นเยอะ....
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 10:22:49 PM »

ให้นึกถึงพ่อ แม่พี่ น้อง ลูกและเมียของเขาว่าจะต้องเสียคนของเขาแล้วจะโกรธคนที่ฆ่าเขา ก็ทำไม่ลงแล้วครับ  ขับรถปาดหน้ากัน ให้ของลับกัน ด่าแม่กัน ขโมยของต้องใช้อาวุธที่มีอยู่พิภากษาถึงตายเลยหรือครับ กว่าจะโตมาได้ทำผิดนิดเดียวยิงกันซะแล้ว แต่ถ้าเขาจะทำร้ายเรายิงเลยครับเรื่องอื่นไว้ว่ากันที่หลัง

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 10:35:03 PM »

ความรู้สึกถ้าไม่ใช่โจรโดยสันดานผมว่าก่อนยิงแบบนี้ ขำก๊าก กับหลังยิงแบบนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
อย่าทำเลยครับ...เก็บเงินที่จะต้องเสียไว้ซื้อลูกปืนดีกว่า... ไหว้
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 09:21:03 AM »

ไม่เคยยิงคนครับ แต่เคยยิงขึ้นฟ้าครับ ยิงเสร็จรู้สึกว่าไม่น่ายิงเลยครับ ไม่น่าใจร้อนเลย ยิ่งตอนตำรวจมาหละใจเต้นรัวดีครับ  Grin

เคยคิดอยู่เหมือนกัน ยิ่งเวลาที่โดนขับปาดหน้า แต่ศรีภรรยาบอกว่า"อโหสิเถอะ คนเรามีกรรมเป็นตัวกำหนด"
อีกอย่างเคยฝันว่าตัวเองติดคุก ตื่นขึ้นมา เหงื่อแตกเลย เจ้าประคุ๊ณขอให้เป็นแค่ความฝันเถอะ..
ผมจึงพยายามมีสติตลอด ไม่ใจร้อน.....สาธุ

ไม่เคยยิง...
แต่..... อารมณ์ตอนนั้น  หมายถึง  ตายกันไปข้าง
แต่ สติ ยิงไปเพื่ออะไร   ผลที่กลับมาเป็นอย่างไร
เมื่อใจสงบ   เหงื่อชุ่มฝ่ามือ
ใจเต้นเร็ว  รัว ยิ่งกว่า วิ่ง ๔๐๐ เมตร
     ยิ้มีเลศนัย
ให้นึกถึงพ่อ แม่พี่ น้อง ลูกและเมียของเขาว่าจะต้องเสียคนของเขาแล้วจะโกรธคนที่ฆ่าเขา ก็ทำไม่ลงแล้วครับ  ขับรถปาดหน้ากัน ให้ของลับกัน ด่าแม่กัน ขโมยของต้องใช้อาวุธที่มีอยู่พิภากษาพิพากษาถึงตายเลยหรือครับ กว่าจะโตมาได้ทำผิดนิดเดียวยิงกันซะแล้ว แต่ถ้าเขาจะทำร้ายเรายิงเลยครับเรื่องอื่นไว้ว่ากันที่หลัง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ   ไหว้

อย่างน้อยก็เป็นข้อคิดเตือนสติครับ

บางท่านที่เคย(จำเป็นต้อง)ยิง จะด้วยหน้าที่ราชการ หรือด้วยหน้าที่ต่อชีวิต/ครอบครัว คงจะมีอยู่บ้าง

อยากทราบอารมณ์ ความรู้สึก เป็นวิทยาทานครับ  ไหว้

--------------------------
 ตกใจ เกือบลืม   +1 คะแนน ให้ทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2009, 12:19:36 PM โดย ๐๐๓ » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 09:32:36 AM »

ตกใจหน้าซีด         ตกใจหน้าซีด              ตกใจหน้าซีด

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 09:37:39 AM »

ยิงคนต้องมีเหตุจวนตัวจริงๆครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์