๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 11:44:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คือปืนผมรุ่นนี้ครับสามารถลงแข่งในรุ่นไหนได้บ้างครับ  (อ่าน 11493 ครั้ง)
sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 12:37:16 PM »

เศร้า
ปืนที่ใช้ในการแข่งขัน IPSC ใน Production Division

เนื่องจากมีนักกีฬายิงปืนหลายท่านมีความสนใจในการแข่งขันยิงปืนในระบบ IPSC เป็นอันมาก แต่มีข้อจำกัดในเรื่องตัวปืนและกระสุน ขณะนี้สมาคมได้มีการเพิ่ม Division ในการแข่งขันเพิ่มขึ้น นอกเหนือจาก Open และ Standard Division.
ขณะนี้สมาคมฯ ได้เปิดให้มีการแข่งขันในรุ่น Production Division ซึ่งใช้ปืนขนาด 9 มม. จากโรงงาน มาแข่งขันได้ โดยปืนรุ่นที่ใช้แข่งขันต้องเป็นรุ่นที่ระบุใน รายชื่อปืน Production เท่านั้น และมีข้อจำกัดดังต่อไปนี้
•   ขนาดกระสุนต้องไม่ต่ำกว่า 9 มม.
•   Power Factor ขั้นต่ำคือ 125 และ จะคิดคะแนนเป็น Minor
•   ความยาวของลำกล้องต้องไม่เกิน 127 มม. ( 5 นิ้ว)
•   ห้ามการตบแต่งภายนอก และ เปลี่ยนใส่อะหลั่ยที่ไม่ใช่อะหลั่ยจากโรงงานผู้ผลิตปืน
•   ห้ามเปลี่ยนใส่อุปกรณ์ภายในที่ไม่ใช่ของโรงงานผู้ผลิตปืน
•   อนุญาติให้มีการตบแต่งภายในของอะหลั่ยโรงงาน เช่น ปัดเงา ลบเหลี่ยม เป็นต้น (ไม่อนุญาติการเจาะพอร์ท เจาะสไลด์)
•   ไม่อนุญาติให้ใช้ ปืน Single action การยิงนัดแรกต้องเป็น Double Action เท่านั้น
•   น้ำหนักไกต่ำสุดของการยิงนัดแรก คือ - 5 lbs (2.272 kg.)
•   ซองปืนและอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง เช่น speed loaders และ ซองแม็กกาซีน ต้องอยู่ในกฏที่กำหนดไว้ และ ต้องคาดซองปืน และซองกระสุน อยู่ด้านข้างตั้งแต่บริเวณกระดูกเชิงกรานเป็นต้นไป. ระยะห่างระหว่างปืน และ ซองกระสุน ต้องไม่เกิน 50 มม. วัดจากลำตัวนักกีฬาขณะที่ยืนตามสบาย
•   แม็กกาซีนทั้งหมดที่ใช้ในการแข่งต้องเป็น แม็กกาซีนจากโรงงานผู้ผลิตปืน และต้องมีขนาดและลักษณะเดียวกับอันที่ติดปืนมา. แม็กกาซีนที่มีความจุกระสุนมากพิเศษไม่สามารถใช้ได้
•   Production Division นี้ ไม่ต้องทดสอบปืนโดยนำมาวัดในกล่องทดสอบปืน เหมือนใน Standard Division

รายละเอียดอื่น ๆ เกียวกับ Division ต่าง ๆ สามารถหาอ่านได้ ที่ Links ต่อไปนี้ http://www.ipsc.org/divlist.htm

รายชื่อปืนที่ได้รับอนุญาติให้ใช้แข่งขันใน Production Division http://www.ipsc.org/proddiv.php

ผมอ่านดูแล้วรุ่นนี้ผมลงได้ไมครับเข้าห้ามปืน เศร้า•   ไม่อนุญาติให้ใช้ ปืน Single action การยิงนัดแรกต้องเป็น Double Action เท่านั้น
แล้วปืนผมมันยิงไม่ได้อ่ะครับต้องง้างนกอย่างเดียวหมายความว่าลงรุ่นนี้ไม่ได้ใช่ไมครับ

ตอบผมทีเถาะครับขอบคุณครับ ไหว้
ปืนผมรุ่นนี้และครับตามในรูปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2009, 12:39:24 PM โดย sabphang » บันทึกการเข้า
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 01:44:50 PM »

ใช้ยิงรุ่นโปรดักชั่นไม่ได้  เพราะเรื่องไกตามที่ท่านเข้าใจครับ

ยิงได้เฉพาะรุ่นสเเตนดาร์ด โมดิฟายด์  เเละ รุ่นโอเพ่น ครับ

ถ้าใช้ยิงรุ่นสเเตนดาร์ด  โมดิฟายด์ เเละ  รุ่นโอเพ่นจะเสียเปรียบเรื่องโซนคะเเนน  เนื่องท่านใช้กระสุนขนาด 9 มม. จะคิดคะเเนนเป็นไมเน่อร์ครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 01:52:09 PM »

BROWNING  

BDM, BDA, PRO9, PRO40

Not Approved:
Hi-Power

ถูกต้องแล้วครับ ปืน BROWNING Hi-Power  ไม่สามารถลงในรุ่น Production ได้
คุณไปลงในรุ่น Standard ได้ครับ ตามที่นายNum มือระดับ Grand Master PD. ตอบให้ทราบแล้วครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 03:12:19 PM »

ใช้ยิงรุ่นโปรดักชั่นไม่ได้  เพราะเรื่องไกตามที่ท่านเข้าใจครับ

ยิงได้เฉพาะรุ่นสเเตนดาร์ด โมดิฟายด์  เเละ รุ่นโอเพ่น ครับ

ถ้าใช้ยิงรุ่นสเเตนดาร์ด  โมดิฟายด์ เเละ  รุ่นโอเพ่นจะเสียเปรียบเรื่องโซนคะเเนน  เนื่องท่านใช้กระสุนขนาด 9 มม. จะคิดคะเเนนเป็นไมเน่อร์ครับ

ขอบคุณครับรุ่นสแตนดาร์ดฟังดูแล้วนี้
เหมือนกลับเครื่องเดิมๆเลยนะครับขอบคุณมากครับผม
sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 03:13:00 PM »

BROWNING  

BDM, BDA, PRO9, PRO40

Not Approved:

ขอบคุณครับผม
Hi-Power

ถูกต้องแล้วครับ ปืน BROWNING Hi-Power  ไม่สามารถลงในรุ่น Production ได้
คุณไปลงในรุ่น Standard ได้ครับ ตามที่นายNum มือระดับ Grand Master PD. ตอบให้ทราบแล้วครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 06:14:11 PM »

วันนี้มีเเข่งที่สนามนวมินทร์  นักกีฬาไม่อยู่กันไปเเข่งหมดครับ

ผมไม่ได้ไปเเล้วเข้าเว็บพอดีเจอคำถามที่สามารถตอบได้ยินดีตอบข้อสงสัยครับ

เมื่อสงสัยเเล้วถาม  อาจจะต้องรอคำตอบนานนิดนึงพี่ๆเค้าไม่ค่อยออนไลน์ตลอด  บางท่านติดงาน  บางท่านไปต่างประเทศครับ

จริงๆเเล้วรุ่นโปรดักชั่นมันมาทีหลังครับ   เมื่อก่อนจะมีเเต่รุ่นสเเตนดาร์ด กับ โอเพ่น 

เมืองไทยรุ่นโปรดักชั่นเพิ่งจะเริ่มนิยมได้ประมาณ 2-3 ปีเองครับ  ตอนนี้รุ่นลูกโม่ กับ รุ่นโมดิฟายด์  ก็เพิ่งจะเริ่มมีครับ

เข้าเรื่องปืนบราวนิ่งของท่านsabphang  ถ้าเหมาะจริงๆคงยิงรุ่นสเเตนดาร์ดเมื่อลองเริ่มต้นครับ

พอลงเเข่งจะทราบเองว่าตนเองชอบยิงปืนเเบบใดรุ่นใด  ทีนี้ค่อยเริ่มขยับขยายหาปืนทีต้องการครับ

ตอนนี้ถ้ามีซองปืนซองเเม็กเเบบเเท็คติคอลก็เอามาลองชักปืนจากซอง  ลองฝึกเปลี่ยนเเม็ก  ดูความเสถียรของตัวเอง

อ่านคำเเนะนำของอาจารย์Phoenix นักกีฬารุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่เริ่มฝึกตามที่ท่านได้เเนะนำไว้  เเม้เเต่ครูฝึกเป็นครอส์เสียเงินครั้งละเป็นหมื่นยังนำวิธีการสอนตามนี้เลย   จึงไม่จำเป็นไปเรียนเเต่ถ้าพอมีกำลังอยากรู้อยากลองก็คงห้ามกันไม่ได้ครับ

สรุปใช้ปืนบราวนิ่งของท่าน + เเม็กสำรอง4อัน  เเละอุปกรณ์ซองปืนซองเเม็กพื้นๆเท่าที่มี  นำมาลองเล่นดูถ้าชอบค่อยลุยเนื่องจากว่ากีฬาชนิดนี้ต้องมีกำลังทรัพย์ด้านค่าใช้จ่ายสูงมาก  ไม่มีรางวัลตอบเเทนจะมีก็เเค่ถ้วยรางวัลเเค่นั้น  ส่วนใหญ่ยิงเพราะความอยากเพื่อดับกิเลสครับ

สงสัยอะไรฝากคำถามไว้รอเเป๊บนึงคำตอบมีเเน่นอนครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 07:09:44 PM »

วันนี้มีเเข่งที่สนามนวมินทร์  นักกีฬาไม่อยู่กันไปเเข่งหมดครับ

ผมไม่ได้ไปเเล้วเข้าเว็บพอดีเจอคำถามที่สามารถตอบได้ยินดีตอบข้อสงสัยครับ

เมื่อสงสัยเเล้วถาม  อาจจะต้องรอคำตอบนานนิดนึงพี่ๆเค้าไม่ค่อยออนไลน์ตลอด  บางท่านติดงาน  บางท่านไปต่างประเทศครับ

จริงๆเเล้วรุ่นโปรดักชั่นมันมาทีหลังครับ   เมื่อก่อนจะมีเเต่รุ่นสเเตนดาร์ด กับ โอเพ่น 

เมืองไทยรุ่นโปรดักชั่นเพิ่งจะเริ่มนิยมได้ประมาณ 2-3 ปีเองครับ  ตอนนี้รุ่นลูกโม่ กับ รุ่นโมดิฟายด์  ก็เพิ่งจะเริ่มมีครับ

เข้าเรื่องปืนบราวนิ่งของท่านsabphang  ถ้าเหมาะจริงๆคงยิงรุ่นสเเตนดาร์ดเมื่อลองเริ่มต้นครับ

แล้วถ้าผมจะขอซื้อปืนอีกกระบอกทางอำเภอจะไม่ว่าผมหรอครับมีอะไรมากมาย

พอลงเเข่งจะทราบเองว่าตนเองชอบยิงปืนเเบบใดรุ่นใด  ทีนี้ค่อยเริ่มขยับขยายหาปืนทีต้องการครับ

ตอนนี้ถ้ามีซองปืนซองเเม็กเเบบเเท็คติคอลก็เอามาลองชักปืนจากซอง  ลองฝึกเปลี่ยนเเม็ก  ดูความเสถียรของตัวเอง

อ่านคำเเนะนำของอาจารย์Phoenix นักกีฬารุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่เริ่มฝึกตามที่ท่านได้เเนะนำไว้  เเม้เเต่ครูฝึกเป็นครอส์เสียเงินครั้งละเป็นหมื่นยังนำวิธีการสอนตามนี้เลย   จึงไม่จำเป็นไปเรียนเเต่ถ้าพอมีกำลังอยากรู้อยากลองก็คงห้ามกันไม่ได้ครับ

สรุปใช้ปืนบราวนิ่งของท่าน + เเม็กสำรอง4อัน  เเละอุปกรณ์ซองปืนซองเเม็กพื้นๆเท่าที่มี  นำมาลองเล่นดูถ้าชอบค่อยลุยเนื่องจากว่ากีฬาชนิดนี้ต้องมีกำลังทรัพย์ด้านค่าใช้จ่ายสูงมาก  ไม่มีรางวัลตอบเเทนจะมีก็เเค่ถ้วยรางวัลเเค่นั้น  ส่วนใหญ่ยิงเพราะความอยากเพื่อดับกิเลสครับ

สงสัยอะไรฝากคำถามไว้รอเเป๊บนึงคำตอบมีเเน่นอนครับ

อุปกรณ์ที่พี่ว่านี้ครับซองพกนอกแบบไหนที่เหมาะกลับปืนผมครับแล้วก็ไปซื่อที่ไหนได้บางครับ
เอาแบบที่ชักง่ายเข็มขัดดีราคาไม่แพงมากขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2009, 07:11:16 PM โดย sabphang » บันทึกการเข้า
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 08:05:58 PM »

ซองปืนใช้ซองหนังที่ปิดโก่งไกก็ได้ครับ แถวหลังวังฯน่าจะมีขาย
แต่อาจจะหาให้ตรงรุ่นปืนยากหน่อยครับ เพราะซองสำหรับบราวน์นิ่ง ไม่ค่อยทำมาขาย
ขออนุญาตยืมภาพจากคุณChew มาให้ดูเป็นตัวอย่างครับ..

หรือลองเข้าไปดูที่หน้าซื้อขายก็ได้ มีสมาชิกที่เป็นนักกีฬา IPSC นำมาขายครับ....

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=70409.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2009, 08:26:26 PM โดย นาจา™ » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 11:27:05 PM »

ขอบคุณครับผม
 ไหว้
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 03:38:06 AM »

เรื่องซองตามที่พี่Naja  เเนะนำเลยครับ

ซองปืนเลือกเอาซองที่มีกระดุมล็อคไม่ให้ปืนหล่นนะครับ

อีกอย่างท่านsabphang ทำใจได้ไหมถ้าปืนใหม่ๆสภาพสวยๆไร้ริ้วรอย   ถ้าเอามายิงเเข่งไอพีเมื่อไหร่ปืนจะมีรอยขูดขีดกระทบกระเเทกเก่าทันตาเห็นเลยครับ

sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 07:42:51 AM »

เรื่องซองตามที่พี่Naja  เเนะนำเลยครับ

ซองปืนเลือกเอาซองที่มีกระดุมล็อคไม่ให้ปืนหล่นนะครับ

อีกอย่างท่านsabphang ทำใจได้ไหมถ้าปืนใหม่ๆสภาพสวยๆไร้ริ้วรอย   ถ้าเอามายิงเเข่งไอพีเมื่อไหร่ปืนจะมีรอยขูดขีดกระทบกระเเทกเก่าทันตาเห็นเลยครับ

ยังงั้นเลยหรอครับอืมฮืมผมต้องเอากระบอกใหม่ไปแข่งแล้วยังงี้ ขอบคุณครับ หาดูก่อนจะเอากระบอกไหนครับ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 11:17:03 AM »

บราวนิ่ง ไฮพาวเวอร์ ถ้าจะลงแข่งก็สามารถลงได้ในรุ่น แสตนดาร์ท และ Open ครับ

ถ้าแค่ทดลองยิง ก็นำลงได้เลยครับ แนะนำให้มีแม็ก 4 ตัว บางครั้งใช้แค่ 3 แต่จะสำรองไว้ 1 แม็ก  (ตัวละ 13 นัด x 3 แม็ก = 39 นัด)
ถึงกระสุนที่ใช้จะเป็นกระสุนไมเนอร์ แต่โซน A ก็ 5 คะแนนเหมือนกัน จะเสียเปรียบโซน C กับ D เท่านั้น

ผมเองก็เอา CZ 75b ลุย IPSC ตั้งแต่ยังไม่มีคลาสโปรดักชั่น เอากระสุนไมเนอร์สู้กับเมเจอร์มาตลอดแต่กลับไม่กลัวใคร เพราะถ้าแพ้ก็โทษปืน แต่ถ้าชนะแสดงว่าแม่นกว่า(หรือคนอื่นเจ๊งหมด)  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย จนอยู่คลาส B สแตนดาร์ (ดองเค็มปี๋เลย)

และจะทำกระสุน 9x19 เป็นเมเจอร์ยิงสแตนดาร์ก็ไม่ได้เพราะ คาลิเบอร์ต่ำสุดของสแตนดาร์เมเจอร์ ต้อง .40 ขึ้นไป(อาจมีบ้างในคลาสโอเพ่นที่ใช้ 9x19 เมเจอร์)

ลองยิงดูก่อนพอแข่งแล้วมีประสพการณ์ มีเพื่อนเยอะๆ ค่อยหาปืนที่เหมาะกับความต้องการอีกทีหนึ่งครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 09:38:58 PM »

Grin  ฮาอาจารย์เป็กซ์  " ดองจนเค็ม"     

Grin  ผมก็ B  ดองเค็มเหมือนกัน.......อิอิ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 10:37:23 AM »

บราวนิ่ง ไฮพาวเวอร์ ถ้าจะลงแข่งก็สามารถลงได้ในรุ่น แสตนดาร์ท และ Open ครับ

ถ้าแค่ทดลองยิง ก็นำลงได้เลยครับ แนะนำให้มีแม็ก 4 ตัว บางครั้งใช้แค่ 3 แต่จะสำรองไว้ 1 แม็ก  (ตัวละ 13 นัด x 3 แม็ก = 39 นัด)
ถึงกระสุนที่ใช้จะเป็นกระสุนไมเนอร์ แต่โซน A ก็ 5 คะแนนเหมือนกัน จะเสียเปรียบโซน C กับ D เท่านั้น

ผมเองก็เอา CZ 75b ลุย IPSC ตั้งแต่ยังไม่มีคลาสโปรดักชั่น เอากระสุนไมเนอร์สู้กับเมเจอร์มาตลอดแต่กลับไม่กลัวใคร เพราะถ้าแพ้ก็โทษปืน แต่ถ้าชนะแสดงว่าแม่นกว่า(หรือคนอื่นเจ๊งหมด)  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย จนอยู่คลาส B สแตนดาร์ (ดองเค็มปี๋เลย)

และจะทำกระสุน 9x19 เป็นเมเจอร์ยิงสแตนดาร์ก็ไม่ได้เพราะ คาลิเบอร์ต่ำสุดของสแตนดาร์เมเจอร์ ต้อง .40 ขึ้นไป(อาจมีบ้างในคลาสโอเพ่นที่ใช้ 9x19 เมเจอร์)

ลองยิงดูก่อนพอแข่งแล้วมีประสพการณ์ มีเพื่อนเยอะๆ ค่อยหาปืนที่เหมาะกับความต้องการอีกทีหนึ่งครับ

ขอบคุณมากครับผมก็อยากมีเพื่อนนี้และครับถึงอยากลงแข่งรางวัลอะไรผมก็ไม่ได้หวังคำขอให้ได้ไปร่วมครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 04:40:15 AM »

ถ้าอยากลองขำๆมันส์ๆ  ลองไปดูอุปกรณ์ที่นี่ http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=32900.0

เอาปืนไปลองว่าใช้กันได้หรือไม่ได้ก่อนซื้อ  หลายคนใช้เค้าว่าคุณภาพรับได้ครับ

ผมไม่มีส่วนได้เสีย  เพียงเเต่มันน่าสน  พิจารณาเอาเองนะครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์