๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:28:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ท่านที่ความสามารถทางกฏหมาย ขยายความหน่อยครับ  (อ่าน 1759 ครั้ง)
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 07:21:50 PM »

เพื่อป้องกันชีวิต-ชีวิตนอกจากเราแล้วเราป้องกันชีวิตใครได้อีกครับ
เพื่อป้องกันทรัพย์สิน- ทรัพย์สินของคนอื่นเราป้องกันได้ด้วยหรือไม่
ทรัพย์สินของทางราชการ เกี่ยวไหม  แล้วหากเรามีปืนเราไม่ป้องกัน เราผิดไหมครับ

พี่ๆที่มีความรู้ กรุณาผมด้วยครับ "เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน" ขอบเขตมันขนาดไหนครับ
ผมถือใบ ป.4 ที่มีข้อความนี้มา 6 ปีแล้วผมพึ่งจะมาสงสัยวันนี้ล่ะครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:02:21 PM »

ปกป้องชีวิตทรัพย์สินของตนเอง และครอบครัว ก็พอแล้ว....
    นอกนั้นเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่บ้านเมือง....ครับ  Grin
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:19:27 PM »

ในใบอนุญาตก็ระบุไว้ชัดเจนอยู่แล้วว่า ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และลงนามอนุญาตโดยนายทะเบียน
ท้องที่ แต่ความเป็นจริงของวันนี้ ใบนี้กลับถูกจำกัดเพียงแค่อนุญาตให้มีแค่นั้น ถึงคุณจะมีใบป.4แล้วก็ตาม คุณก็
ต้องคอยหลบๆซ่อนๆ เหมือนกับคุณมีสิ่งผิดกฏหมายเช่นยาบ้าในครอบครองอย่างนั้น
      ผมเคยได้ยินหลายๆท่านพูดว่ากฏหมายคุ้มครองทุกคนเท่าเทียมกัน แต่ผมคิดๆไปแล้วเป็นความจริงส่วนเดียว
ครับ โจรผู้ร้ายเวลาจะซื้อปืนสักกระบอกไม่เห็นต้องไปขออนุญาตให้วุ่นวาย แถมจะพกไปจี้ ปล้น ฉกชิงวิ่งราวใคร
ไม่เห็นมันต้องไปขออนุญาตใครพก
      สรุปใครที่มีปืนถูกกฏหมาย มีใบป.4 แล้วก็ตาม คุณก็ต้องหลบๆซ่อนๆให้พ้นหูพ้นตาเจ้าหน้าที่อยู่ดี

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:10:45 PM »

เพื่อป้องกันชีวิต-ชีวิตนอกจากเราแล้วเราป้องกันชีวิตใครได้อีกครับ
เพื่อป้องกันทรัพย์สิน- ทรัพย์สินของคนอื่นเราป้องกันได้ด้วยหรือไม่
ทรัพย์สินของทางราชการ เกี่ยวไหม  แล้วหากเรามีปืนเราไม่ป้องกัน เราผิดไหมครับ

พี่ๆที่มีความรู้ กรุณาผมด้วยครับ "เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน" ขอบเขตมันขนาดไหนครับ
ผมถือใบ ป.4 ที่มีข้อความนี้มา 6 ปีแล้วผมพึ่งจะมาสงสัยวันนี้ล่ะครับ

การป้องกันตัว มีบัญญัติไว้ ในประมวลกฎหมายอาญา (ป.อาญา) มาตรา ๖๘

"ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตน หรือของผู้อื่นให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย
และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด"

ป้องกันสิทธิ นั้นหมายถึงสิทธิในชีวิต ร่างกาย และสิทธิในทรัพย์สิน ทั้งตัวเอง ครอบครัว และคนอื่น ด้วยครับ

เราอย่าได้วางเฉย  เหมือนดัง กรณี การเผาบ้านเผาเมือง
ถ้าเห็นกลุ่มผู้ก่อการจลาจล กำลังจะขว้างระเบิดมือ  ระเบิดเพลิง ใส่บ้านท่าน หรือบ้านคนอื่น  หรือใช้ปืนยิงใส่..
ท่านเอาปืนที่คบเป็นเพื่อนอยู่นั้น สวนได้เลยครับ อาจถือว่าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ เข้าตาม ม.๖๘ 

ส่วนเมื่อเรามีปืนแล้ว แต่ไม่อาจช่วยเหลือคนอื่น ทั้งที่พอจะช่วยได้ ไม่ถือว่ามีความผิดครับ  เพราะกรณีนี้
ย่อมเข้าใจได้ว่า คนร้ายมีอาวุธท่านไม่จำต้องเข้าไปเสี่ยงภัยด้วย. กฎหมายยกเว้นให้ . แต่ถ้าเป็นผม จะไม่วางเฉย แน่นอน ครับ. 

ส่วนเรื่อง จะโดน ข้อหาพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง ฯ ก็อย่าไปสนเลยครับ.. ช่วยชีวิตคนสำคัญกว่า  เราคนดีที่มีปืน ควรต้องร่วมมือช่วย
กันผดุงสังคมนี้ไว้ให้ปลอดภัยจาก คนเลว โจร คนร้าย .. อย่าปล่อยแบบธุระไม่ใช่ ..เพราะไม่แน่ว่าสักวัน ภัยอาจมาเกิดกับญาติพี่น้อง ของเราก็ได้

ถ้ามีคนที่คิดอย่างเรา  ญาติพี่น้องเรา ย่อมรอดจากภัยอันตรายนั้น ได้ด้วยการช่วยเหลือ เหมือนกันครับ   Cheesy

MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:29:33 PM »

เป็นผมก็คิดจะช่วยผู้อื่นด้วยครับ หากเขาตกอยู่ในภัยร้ายแรง และเราพอจะช่วยได้ด้วย
แต่หากช่วยไม่ไหวเสี่ยงมากไป ก็อาจต้องเอาตัวรอดไปก่อน
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 03:31:56 PM »

การป้องกันตัว มีบัญญัติไว้ ในประมวลกฎหมายอาญา (ป.อาญา) มาตรา ๖๘

"ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตน หรือของผู้อื่นให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย
และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด"

ป้องกันสิทธิ นั้นหมายถึงสิทธิในชีวิต ร่างกาย และสิทธิในทรัพย์สิน ทั้งตัวเอง ครอบครัว และคนอื่น ด้วยครับ

เราอย่าได้วางเฉย  เหมือนดัง กรณี การเผาบ้านเผาเมือง
ถ้าเห็นกลุ่มผู้ก่อการจลาจล กำลังจะขว้างระเบิดมือ  ระเบิดเพลิง ใส่บ้านท่าน หรือบ้านคนอื่น  หรือใช้ปืนยิงใส่..
ท่านเอาปืนที่คบเป็นเพื่อนอยู่นั้น สวนได้เลยครับ อาจถือว่าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ เข้าตาม ม.๖๘ 

ส่วนเมื่อเรามีปืนแล้ว แต่ไม่อาจช่วยเหลือคนอื่น ทั้งที่พอจะช่วยได้ ไม่ถือว่ามีความผิดครับ  เพราะกรณีนี้
ย่อมเข้าใจได้ว่า คนร้ายมีอาวุธท่านไม่จำต้องเข้าไปเสี่ยงภัยด้วย. กฎหมายยกเว้นให้ . แต่ถ้าเป็นผม จะไม่วางเฉย แน่นอน ครับ. 

ส่วนเรื่อง จะโดน ข้อหาพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง ฯ ก็อย่าไปสนเลยครับ.. ช่วยชีวิตคนสำคัญกว่า  เราคนดีที่มีปืน ควรต้องร่วมมือช่วย
กันผดุงสังคมนี้ไว้ให้ปลอดภัยจาก คนเลว โจร คนร้าย .. อย่าปล่อยแบบธุระไม่ใช่ ..เพราะไม่แน่ว่าสักวัน ภัยอาจมาเกิดกับญาติพี่น้อง ของเราก็ได้

ถ้ามีคนที่คิดอย่างเรา  ญาติพี่น้องเรา ย่อมรอดจากภัยอันตรายนั้น ได้ด้วยการช่วยเหลือ เหมือนกันครับ   Cheesy

+1 ให้คุณ ro@d ครับ
ผมเคยเจอผู้หญิงโดนคุกคามในที่เปลี่ยวเลยจอดรถช่วย วัยรุ่นมากัน2คนมีอาวุธมีด ผมใช้อาวุธปืนของผมซึ่งมีทะเบียนถูกต้องขู่มันเลยหนีไป เสร็จแล้วผมก็แจ้งตำรวจแล้วเล่าเหตุการณ์ให้ฟังโดยมีผู้หญิงเป็นพยานให้ คุณตำรวจก็เข้าใจ ไม่แม้แต่จะขอตรวจอาวุธปืนของผมเลย หากตรวจหรือเอาเรื่องขึ้นมาผมก็คงซวยเพราะไม่มีใบพกพา
คงต้องเตรียมตัวไปเล่าเหตุการณ์ให้ศาลฟังแหละครับ

T r i n i t y - sักใuxลวง
Full Member

คะแนน 29

-• ค อ ทั่ ง สั u ห ลั ง เ ห ล็ ก •-

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 04:31:04 PM »

ชัดเจนครับพี่ Ro@d

เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 02:28:40 PM »

ถ้ามีคนที่คิดอย่างเรา  ญาติพี่น้องเรา ย่อมรอดจากภัยอันตรายนั้น ได้ด้วยการช่วยเหลือ เหมือนกันครับ   Cheesy

+1 ให้ท่านครับ

ถ้าเจอเหตุการเช่นนี้ ผมคงทำอย่างท่าน ครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 02:34:12 PM »

ใช้ได้ตามสมควรแก่เหตุแต่ถ้าเหตุการณ์ก้ำกึ่งคนที่จะบอกได้ว่าสมควรแก่เหตุไม่ใช่เราครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

AO.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 03:25:44 PM »

..หมายความว่า ถ้าใช้ปืนเพื่อป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน ไม่ว่าจะเป็น ตนเอง หรือของผู้อื่น ถ้าพอสมควรแก่เหตุ  ก็เป็นการกระทำที่ไม่มีความผิด.  กรณีอื่นจะเป็นความผิดทั้งหมด แต่จะได้รับโทษหรือไม่ ก็พิจารณาเป็น กรณี ๆไป.
หน้า: [1]
  พิมพ์