๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:35:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำไทยที่มักเขียนผิด พร้อมสูตรช่วยจำ...ครับ  (อ่าน 8012 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:32:14 PM »

เดือนละสองสามแสนนั่นมันหน้าโลว์ฯจ้ะ หน้าไฮฯเดือนละล้านสี่  แลบลิ้น

อย่าเชื่อนะวุ้ย แหย่กันเฉยๆ  Cheesy

แกงแพนงเขียนยังไง แพนง , พแนงหรือพะแนง ครับ ?

เขียนตามคำอ่าน ครับ...คริ คริ

พะแนง ใช่บ่?
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:33:42 PM »

แกงแพนงเขียนยังไง แพนง , พแนงหรือพะแนง ครับ ?

อาจารย์โมฬีวรรณ แห่ง รร.ชลกันยานุกูล ชลบุรี
ท่านบอกไว้ว่า  วิธีจำ ให้จำง่าย ๆ ว่า เขียนตามคำอ่าน...ครับ

ท่านเป็นอาจารย์สอนภาษาไทย ที่ทำให้ผมรักภาษาไทย
ทั้ง ๆ ที่ผมมาจากโรงเรียนในเครือเซนต์คาเบียล ในระดับ top five ของประเทศ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:35:20 PM »

เดือนละสองสามแสนนั่นมันหน้าโลว์ฯจ้ะ หน้าไฮฯเดือนละล้านสี่  แลบลิ้น

อย่าเชื่อนะวุ้ย แหย่กันเฉยๆ  Cheesy

เขียนตามคำอ่าน ครับ...คริ คริ

พะแนง ใช่บ่?

บอกแล้วว่า เขียนตามคำอ่าน...ทำไมไม่เข้าจั๊ย....คริ คริ
ซดหนึ่งแก้ว บัด now ป๊า....ติ...บาดดดดดดด..........

จะเดือนละเท่าไหร่ เสี่ยเมล์ก็รวยครับ
เพราะ ขนาดนั่งเครื่อง..ยังนั่ง แอร์เอเซีย เร๊ย.............กร๊ากกกกกกกกกก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:37:25 PM »

อือ ผมมันจน  แลบลิ้น

ก็มันอยากซื้อของเล่นให้ลูกนี่เว้ย ไป-กลับส่วนต่าง5,000ซื้อLegoได้ชุดกลางเลยนา  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:44:44 PM »

อือ ผมมันจน  แลบลิ้น

ก็มันอยากซื้อของเล่นให้ลูกนี่เว้ย ไป-กลับส่วนต่าง5,000ซื้อLegoได้ชุดกลางเลยนา  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ของเล่นลูกชุดละ ห้าพัน  (ทำเสียงตกใจ) 

ผมยอมรับแล้วครับ  ว่าเสี่ยเมล์จนจริง ๆ กร๊ากกกกกกกกกกกกก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:48:41 PM »

ห้าพัน....

ผมต้องออกกะขับ taxi ตั้ง 6 วันน่ะครับ เสี่ย...
แถมทั้งห้าวัน นั้น...ผมยังไม่ต้องกินข้าว ไม่ต้องใช้เงินเลย...
เดี๋ยวไม่ครบ...

ว่าแต่  เสี่ยไม่คิดจะเอาเงินห้าพัน มาต่อดอกบ้างหรือครับ....
ผมขอยืมก่อนแล้วกันนะครับเสี่ย...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:51:53 PM »

ขนาดปืน.....เสี่ยเมล์ยังใช้ ซะ-ฟิ้ง...
ป๋มใช้แค่ ก๊อกน้ำ....

ผมอ่ะ  อยากไปหาเสี่ยจริง ๆ ครับ
แต่แถวบ้านเสี่ย...ที่พักก็แพง อาหารก็แพง...
แถมค่าเดินทางก็แพง อ่ะครับ เสี่ย...

ผมขอยืมซักห้าพันก่อน...
เป็นค่าเดินทางไปหาเสี่ย ได้ม่ะครับ...

ได้โปรดเถิดครับเสี่ย...
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:53:51 PM »

อ้าว กรรม ตัดงบฯตัวเองไปซื้อของเล่นลูกก็ยังโดนอีก

คราวหลังป้าก็บินแอร์เอชียมั่งดิ น้องเจนได้มีของเล่นเพิ่มขึ้น  แลบลิ้น

ผมเชื่อสูตรตอบของป้า...งั้น"แมลงวันหัวเขียว"ก็ต้องอ่าน แม-ลง วัน หัว เขียว ดิ  แบร่
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:56:52 PM »

อ้าว กรรม ตัดงบฯตัวเองไปซื้อของเล่นลูกก็ยังโดนอีก

คราวหลังป้าก็บินแอร์เอชียมั่งดิ น้องเจนได้มีของเล่นเพิ่มขึ้น  แลบลิ้น

ผมเชื่อสูตรตอบของป้า...งั้น"แมลงวันหัวเขียว"ก็ต้องอ่าน แม-ลง วัน หัว เขียว ดิ  แบร่

เสี่ยถามคำว่า พะ-แนง  ผมก็ตอบคำว่า พะ-แนง ครับเสี่ย

ถ้าแบบนั้น เวลาทำข้อสอบ...
เสี่ยอย่าลืมสอนลูกนะครับ  ว่า  ตอบข้อเดียวถูกแล้ว
ที่เหลือทุกข้อ ตอบเหมือนกันหมดนะจ๊ะ

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:59:19 PM »

ผมชอบการตั้งกระทู้ในลักษณะนี้...
มันเป็นสิ่งเร้า ตัวกระตุ้น...ในการค้นคว้า   
มากกว่า ยิงกี่นัดต้องตาย...ทำไมไม่ตาย....คริ คริ
มันสะท้อนให้เห็นถึง  ความรุนแรง...และรสนิยมในการฆ่า เกินไป..
ทั้ง ๆ ที่ผมเอง...ก็สืบค้นในเรื่อง กระสุน มาพอสมควร
ไม่ใช่พึ่งจะมาถือปืน....และเก็บศพ    กร๊ากกกกกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 02:01:40 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:02:18 PM »

อือ ผมก็ชอบ แต่ถ้าพากระทู้เขาเขวกันเป็นตุเป็นตะบ่อยๆแบบนี้ ถ้าจขกท.ไม่ใช่คนกันเองแบบคุณต่อละอาจโดนเกลียดหน้าเอาง่ายๆ  อ๋อย

ตกลงว่าเขียน พะแนง ใช่มะจ๊ะ  Cheesy
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:03:12 PM »

อือ ผมก็ชอบ แต่ถ้าพากระทู้เขาเขวกันเป็นตุเป็นตะบ่อยๆแบบนี้ ถ้าจขกท.ไม่ใช่คนกันเองแบบคุณต่อละอาจโดนเกลียดหน้าเอาง่ายๆ  อ๋อย

ตกลงว่าเขียน พะแนง ใช่มะจ๊ะ  Cheesy

ถ้าผมตอบว่าใช่ 

เสี่ยก็ต้องติดป๋มไว้ สองแก้ว...ติด ๆ จ๊ะ  คริ คริ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:04:29 PM »

งั้นขอถามสำนวนมั่ง

ลด รา วา ศอก.....ที่ถูกต้องเป็น ลดวา-ราศอก หรือ ลดรา-วาศอกครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 02:18:11 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:06:20 PM »

สองแก้วติดๆได้ครับ แต่ป้าก็แก้วขาวด้วยกันนะ  Cheesy

เออ...ตอนนี้  แพทย์สั่งให้ผมงดอัลกอฮอล์ ครับเสี่ย
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:12:07 PM »

อีกอันนึง

สิ้นไม้-ไร้ตอก หรือ สิ้นไร้-ไม้ตอก ..... อันไหนคืออันที่ถูกครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 02:20:14 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์