๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:23:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำไทยที่มักเขียนผิด พร้อมสูตรช่วยจำ...ครับ  (อ่าน 8013 ครั้ง)
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:54:19 PM »

บันทึก นึกบันเทิง บันไดเพลิง เริงบันดาล

บันลือ อื้ออึงนาน ที่กล่าวขาน ใช้บัน "น"

ไปอ่านเจอมาครับ เห็นว่ามีประโยชน์ดี พอท่องขึ้นใจแล้วใช้ได้ดีเลยครับ เขียนผิดน้อยลง

Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 01:18:14 PM โดย ต่อ » บันทึกการเข้า

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:06:13 PM »

ตอนเด็ก ๆท่องอันนี้ครับ

" บันดาลลงบันได บันทึกให้จำจงดี  รื่นเริงบันเทิงมี เสียงบันลือสนั่นดัง "

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:09:08 PM »

บรรจุอีกบรรดา บรรเทามา...หาบรรยาย

บรรลุไม่วุ่นวาย บรรลัยตาย บรรเจิดงาม

บรรจบ บรรทมนอน บรรจงก่อน บรรหารตาม

บรรทัด บรรทุกน้ำ บรรพต ข้าม บรรพชา

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:12:11 PM »

บรรจุอีกบรรดา บรรเทามา...หาบรรยาย

บรรลุไม่วุ่นวาย บรรลัยตาย บรรเจิดงาม

บรรจบ บรรทมนอน บรรจงก่อน บรรหารตาม

บรรทัด บรรทุกน้ำ บรรพต ข้าม บรรพชา

อันนี้คุ้น ๆ  ครับ พี่แมลงวันสเปนหัวเขียว ๆ ตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในโถพระกระโดกำแพง

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:15:28 PM »

ทรวดทรงทราบทรามทราย   ทรุดโทรมหมายนกอินทรี
มัทรี อินทรีย์มี                      เทริดนนทรี พุทราเพรา

ทรวงไทรทรัพย์แทรกวัด       โทมนัส ฉะเชิงเทรา
" ทร " เหล่านี้เรา                 ออกสำเนียงเป็นเสียง " ซ "
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:16:12 PM »

เยี่ยม
ขอบคุณครับพี่ กำลังอยากได้อยู่พอดี

ขออนุญาตแก้ไขหัวข้อนะครับ
 Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:17:52 PM »

เยี่ยม
ขอบคุณครับพี่ กำลังอยากได้อยู่พอดี

Cheesy

โดนจายยยย...โตงงงงง...ป้าววววว.....
ข้าววววว....ปา...เด็น....ครับ

คิดอะไรไม่ออก  บอกน้อง ห้า-หนึ่ง ซิครับ

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:19:51 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน

แก้ไขหัวข้อแทบไม่ทัน กับความรู้ที่พี่ 51 เสิรมเข้ามาครับ

ขอบคุณพี่ 51 อีกครั้งครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:23:24 PM »

พม่าพนายทัก      อิงพนักกับพยาน
พเยียพยุงหลาน  ทำพยักพเยิดยอม
พยับกับพบู         พนมคู่กับพนอม
พนันพญาตรอม   พนังคร่อมข้างคนพาชี

ตอนเด็ก ๆท่องอันนี้ครับ

" บันดาลลงบันได บันทึกให้จำจงดี  รื่นเริงบันเทิงมี เสียงบันลือสนั่นดัง "

ท่องได้ไม่จบด้วย  ใช่ม่ะครับ  คริ คริ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:23:56 PM »

เยี่ยม

Cheesy

โดนจายยยย...โตงงงงง...ป้าววววว.....

คิดอะไรไม่ออก  บอกน้อง ห้า-หนึ่ง ซิครับ

ผมสงสัยมานานแว้ว ว่าเมื่อไหร่น้องเจนนี่จะได้มีน้องฮับ ?

กิ๊วก๊าว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:24:58 PM »

เยี่ยม          เยี่ยม              หลงรัก

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:26:38 PM »

พม่า  พนาย พนัก พยาน พเยีย
พยุง พยัก พเยิด พยุบ พบู
พนม พนอม พนัน พญา พนัง    คริ คริ

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:28:36 PM »

แกงแพนงเขียนยังไง แพนง , พแนงหรือพะแนง ครับ ?
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:29:38 PM »

เยี่ยม

Cheesy

ผมสงสัยมานานแว้ว ว่าเมื่อไหร่น้องเจนนี่จะได้มีน้องฮับ ?

กิ๊วก๊าว

น้องเจน  มีน้องแน่จ๊ะ
ถ้าเมื่อไหร่  ผมเปลี่ยนอาชีพจากขับ taxi ไปทำเบเกอรี่ เดือนละสองสามแสนอ่ะจ๊ะ

เยี่ยม          เยี่ยม              หลงรัก

เพียงแค่ปู่ปลื้ม....หลวมตัวมานั่งซดเหล้า กับ ซึมเศร้าฯ ทีม อีกครั้ง
ไม่หยบ...ให้เป็นที่ลือเลื่อง  ป๋มก็พอใจแว้ว...คร๊าบบบบบบ....คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:31:15 PM »

แกงแพนงเขียนยังไง แพนง , พแนงหรือพะแนง ครับ ?

เขียนตามคำอ่าน ครับ...คริ คริ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์