๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:35:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำไทยที่มักเขียนผิด พร้อมสูตรช่วยจำ...ครับ  (อ่าน 8014 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:13:08 PM »

มาดิ  วันกลับจากพัทยา มานอนบ้านป๋มม่ะครับ เสี่ย...
กระท่อมน้อย ๆ ริมเล ครับเสี่ย....
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:14:33 PM »

ผมถูกสอนให้ใช้ ลดราวาศอก กับ สิ้นไร้ไม้ตอก

แต่พอโตขึ้นมาหน่อย ผมนั่งหาความหมายของคำแล้วรู้สึกว่า การจับคู่คำแบบนี้มันไร้ความหมายสิ้นดี คนโบราณได้ชื่อว่าช่างประดิษฐ์ประดอยไม่น่าชุ่ยขนาดนี้

ถ้าจับคู่คำใหม่เป็น.... ลดวา ราศอก หรือ สิ้นไม้ ไร้ตอก....สิ ถึงจะเป็นได้คู่คำที่มีความหมายในตัวเองอีกชั้นหนึ่ง ไม่ใช่สักแต่สร้างสำนวนจากกลุ่มคำลอยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 02:26:30 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:16:06 PM »

โทรมาแว้วกัน  ป๋ม อุจจาระพิมพ์ กับเสี่ยแว้ว....คริ คริ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:19:02 PM »

ตกลงครับ งั้นพี่โอมไปตอบrep.27หน่อย ช่วยๆกันแก้ไขข้อความให้กระทู้เค้ากลับเข้าเรื่อง
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:24:05 PM »

replay 27 อยู่ตรงไหนอ่ะ...นับไม่ถูก....คริ คริ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:29:58 PM »

อ้าว....ลบไปทำไมอ่ะครับ เสี่ยเมล์

พะแนง เป็นคำนาม  หมายถึง แกงคั่วไก่หรือเนื้อเป็นต้น นํ้าแกงข้น

ส่วน สิ้นไร้ไม้ตอก  เป็นสำนวน จ๊ะ
หมายถึง “ยากไร้ ขัดสนถึงที่สุด เช่น เขาเป็นคนสิ้นไร้ไม้ตอก บ้านไม่มีจะอยู่  เสื้อผ้าแทบไม่มีจะใส่”
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:41:19 PM »

ผมถูกสอนให้ใช้ ลดราวาศอก กับ สิ้นไร้ไม้ตอก

แต่พอโตขึ้นมาหน่อย ผมนั่งหาความหมายของคำแล้วรู้สึกว่า การจับคู่คำแบบนี้มันไร้ความหมายสิ้นดี คนโบราณได้ชื่อว่าช่างประดิษฐ์ประดอยไม่น่าชุ่ยขนาดนี้

ถ้าจับคู่คำใหม่เป็น.... ลดวา ราศอก หรือ สิ้นไม้ ไร้ตอก....สิ ถึงจะเป็นได้คู่คำที่มีความหมายในตัวเองอีกชั้นหนึ่ง ไม่ใช่สักแต่สร้างสำนวนจากกลุ่มคำลอยๆ

คำว่า ลดราวาศอก นั้น  น่าจะมาจากคำว่า ลดวา ลดศอก...ครับ
เพราะ 4 ศอก เป็น 1 วา  ถ้าท่านลดวา  ท่านต้องลดศอกด้วย....คริ คริ

ที่นี่ขืนพูดว่า ลดวา ลดศอก  คงจะจำยากกระมังครับ...
เลยต้องเปลี่ยนเป็น ลดราวาศอก...แต่ถ้าเสี่ยเห็นว่า น่าจะใช้ ลดวาราศอก
ก็ถือว่า...เป็นวิวัฒนาการจากการคิด เพื่อการใช้ภาษา   ประการหนึ่ง ครับ

การเขียนภาษาในชีวิตประจำวัน  ไม่มีคะแนน ครับ 
แต่มีเสน่ห์และเป็นเอกลักษณ์ของชาติ
ถึงแม้ว่า...ภาษาในชาตินั้น ๆ อาจได้รับอิทธิพลมาจากภาษาอื่น ๆ ก็ตาม ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:45:28 PM »

คำว่า "พัทยา" ผู้เชี่ยวชาญ หลายท่าน...
เห็นว่า น่าจะเพี้ยนมาจาก "ทัพพระยา" ครับ...คริ คริ

ถ้าเสี่ยเรียกเป็น ทัพพระยา ก็มิผิด ครับ
เพียงแต่....ต้องมาแจงกันต่อไป ว่า เป็นคำเดิมของคำว่า พัทยา ครับ...คริ คริ

การใช้ภาษา มีจุดมุ่งที่จะสื่อสารให้เกิดความเข้าใจ ซึ่งกันและกัน ครับ
อันจะเกิดความเข้าใจเพียงใดและภายในเวลาเท่าไร เท่านั้นเอง ครับเสี่ย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 02:48:48 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 03:03:12 PM »

ผมกลับเข้าใจมาตลอดว่า"พัทยา"มีความหมายมาจาก "ที่พัทยา"....เป็นที่ดินที่ถูกจัดสรรไว้ เพื่อพระราชทานเป็นบำเหน็จแก่ข้าราชการ/ทหารที่มีความชอบหรือสร้างผลงานในสมรภูมิ

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 09:28:38 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่51 พี่จ้าว.....

ออกไปข้างนอกมา กลับมาเห็นกระทู้ไป 3 หน้า พอเข้ามาดู  กิ๊วก๊าว คุยกันอยู่ 2 คนเองหรือเนี่ย  ขำก๊าก

"หัวลำโพง"

ผมเคยอ่านที่ไหนก็ไม่รู้ว่า มาจากชื่อ "ทุ่งวัวลำพอง"

จริงรึเปล่าครับ...พี่ๆท่านใดรู้บ้างครับ รบกวนบอกที

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 09:56:56 PM »

รถยนต์    รถยนตร์    เขียนได้สองแบบ

ภาพยนตร์  เขียนได้แบบเดียว

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 10:52:44 AM »

รถยนต์    รถยนตร์    เขียนได้สองแบบ

ภาพยนตร์  เขียนได้แบบเดียว

คิดถึงพี่ป้อมจัง...คริ คริ

หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่51 พี่จ้าว.....

ออกไปข้างนอกมา กลับมาเห็นกระทู้ไป 3 หน้า พอเข้ามาดู  กิ๊วก๊าว คุยกันอยู่ 2 คนเองหรือเนี่ย  ขำก๊าก

"หัวลำโพง"

ผมเคยอ่านที่ไหนก็ไม่รู้ว่า มาจากชื่อ "ทุ่งวัวลำพอง"

จริงรึเปล่าครับ...พี่ๆท่านใดรู้บ้างครับ รบกวนบอกที

Grin

เป็นอีกข้อสันนิษฐานหนึ่งครับ....ท่านต่อ....คริ คริ
บ้างก็ว่า มาจาก ต้นลำโพง  บ้างก็ว่า มาจากภาษาเยอรมัน ว่า Hauptbahnhof
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 12:20:53 PM »

ตอนเด็ก ผมเรียน ที่บ้านนอก ครับพี่ มะ แลง วัน หัว เขียว
ที่พี่เล่ามาไม่เคยเห็นเลยจริง ๆ ครับ บัน บรร ทร
มีแต่ให้ท่อง

ผู้ใหญ่ หาผ้าใหม่ ให้สะใภ้ ใช้คล้องคอ
ใส่ใจเอาใส่ห่อ มิหลงใหล่ ใครขอดู
จะให้ลงเรือใบ ดูน้ำใส และปลาปู
สิ่งใดอยู่ในตู้ มิใช่อยู่ใต้ตั่งเตียง
เล่าท่องอย่าละเลี่ยง ยี่สิบม้วน จำจงดี

ขอบคุณครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 01:54:08 PM »

ตอนเด็ก ผมเรียน ที่บ้านนอก ครับพี่ มะ แลง วัน หัว เขียว
ที่พี่เล่ามาไม่เคยเห็นเลยจริง ๆ ครับ บัน บรร ทร
มีแต่ให้ท่อง

ผู้ใหญ่ หาผ้าใหม่ ให้สะใภ้ ใช้คล้องคอ
ใส่ใจเอาใส่ห่อ มิหลงใหล่ ใครขอดู
จะใคร่ลงเรือใบ ดูน้ำใส และปลาปู
สิ่งใดอยู่ในตู้ มิใช่อยู่ใต้ตั่งเตียง
บ้าใบ้ ถือใบบัว หูตามัวมาใกล้เคียง
เล่าท่องอย่าละเลี่ยง ยี่สิบม้วน จำจงดี

ขอบคุณครับ

ผมนึกว่า  " ผู้ใหญ่มีเมียใหม่ เป็นสะใภ้  ใช้ทำงาน  .......  "

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 02:14:57 PM »

โอ๊บ....ปวดหัว

เห็นพี่โอมคุยกะพี่จ้าวแล้วปวดหัว อ๋อย

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์