๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:06:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบราคา CZ 452 6-12 เกลียวครับ ราคาเท่าไหร่ ร้านไหนครับ ณ มีนาคม 2554ฮะ  (อ่าน 76141 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:51:38 AM »

สำหรับท่านที่ชอบหรือสนใจซีแซด 12 เกลียว ผมอยากตั้งข้อสังเกตว่า  ปืนลูกกรดผลิตใหม่ขายในยุโรปจะมีเกลียวนอกที่ปลายลำกล้อง
สำหรับติดอุปกรณ์ลดเสียง บางประเทศทางยุโรปไม่เพียงยอมให้ติดได้ แต่บ้งคับว่าต้องติดอุปกรณ์ตัวนี้ เพื่อไม่ให้เสียงรบกวนชาวบ้าน

แต่ซีแซด 12 เกลียว ปลายลำกล้องเป็นแบบเก่าคือไม่มีเกลียวนอกครับ   ประเทศนี้มีอะไรแปลกๆ  เช่น บังเอิญพบปืนที่ผลิตช่วงปี 1955-57 เป็นพันๆ กระบอก
เอาออกมาขายได้ตั้งหลายปี ที่บ้านเราเรียก 456 นั่นแหละครับ  สภาพสมบูรณ์ก็ขายไปตามนั้น (ประมาณปี 1999 ขายบ้านเราแค่เก้าพัน)  ลำกล้อง 28 นิ้ว
ปลายลำกล้องเป็นสนิมก็ตัดออกนิดหน่อย  เจาะรูกระโจมให้สามรูเพื่อความแตกต่าง  ถ้าสนิมลามผิวลำกล้องเข้ามามาก ก็กลึงปอกให้บางลง  แต่งเป็นปืนสปอร์ต
เหลือแต่โครงลูกเลื่อน ก็ใส่ลำกล้องใหม่ ติดศูนย์ตายโด่เด่มาขาย

พอเห็น 452 รุ่น 12 เกลียว ปลายลำกล้องไม่มีจุก  ผมอดสงสัยไม่ได้ว่าเป็นลำกล้องเก่าเอามาใส่โครงลูกเลื่อนใหม่
เรื่องความแม่นยำไม่มีปัญหาครับ  456 ที่ว่าเก่าเก็บมันก็แม่น 452 ผลิตใหม่ก็แม่น  12 เกลียวหรือ 6 เกลียว ก็แม่นพอๆ กัน
คือท้าทายกันมาเป็นปีแล้ว  ไม่เคยมีเจ้าของซีแซด 12 เกลียวรับคำท้ามายิงประกบคู่แข่งกับ 6 เกลียวเลย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
เด็กอันดามัน
*จงก้าวต่อไปข้างหน้าโดยอย่าท้อถอย*
Jr. Member
**

คะแนน 3

พักผ่อนให้ร่างกายเสียบ้าง แล้ว อะไรๆ จะดีขึ้น!!

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 02:01:27 PM »

CZ 12เกลียว แรงกว่า CZ 6เกลียวไหมครับ

"มัวหลงเมืองศิวิไล  หลงรัก หลงแสงไฟหลากสีแพรวพราว ก็คือแมงเม่าบินเข้ากองเพลิง"หลงรัก
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:55:04 PM »

คงจะ "แรง" ทำนองเดียวกับ "เฮี้ยน" เวลาตายแล้ววิญญาณไม่ไปผุดไปเกิดมั้งครับ

ต้นทุนผลิตไม่ต่างกัน แถมขายได้แพงกว่า ทำไมโรงงานจึงโง่ทำลำกล้องหกเกลียวอยู่ได้ ผมก็สงสัยอยู่นะ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
*จงก้าวต่อไปข้างหน้าโดยอย่าท้อถอย*
Jr. Member
**

คะแนน 3

พักผ่อนให้ร่างกายเสียบ้าง แล้ว อะไรๆ จะดีขึ้น!!

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 03:52:45 PM »

สวัดดีครับ CZ 12 เกลียวราคาเท่าไหร่เหรอครับ
ร้านไหนครับท่าน

"มัวหลงเมืองศิวิไล  หลงรัก หลงแสงไฟหลากสีแพรวพราว ก็คือแมงเม่าบินเข้ากองเพลิง"หลงรัก
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 04:30:13 PM »

สวัดดีครับ CZ 12 เกลียวราคาเท่าไหร่เหรอครับ
ร้านไหนครับท่าน

ยังฝังใจกับ 12 เกลียว อยู่อีกหรือครับ  ลองติดต่ร้านปืน ที่จังหวัดสระแก้วดูครับ  ร้านที่อยู่ในตลาดนะครับ จำชื่อไม่ได้แต่ไม่ใช่ ร้านอำพล ครับ เมื่อประมาณ 4 เดือนก่อน ไปเห็นวางขายอยู่ครับ

เห็นถามมาตั้งนาน ระวัง ป.๓ หมดอายุก่อนนะครับ

seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 07:15:55 PM »

สำหรับท่านที่ชอบหรือสนใจซีแซด 12 เกลียว ผมอยากตั้งข้อสังเกตว่า  ปืนลูกกรดผลิตใหม่ขายในยุโรปจะมีเกลียวนอกที่ปลายลำกล้อง
สำหรับติดอุปกรณ์ลดเสียง บางประเทศทางยุโรปไม่เพียงยอมให้ติดได้ แต่บ้งคับว่าต้องติดอุปกรณ์ตัวนี้ เพื่อไม่ให้เสียงรบกวนชาวบ้าน

แต่ซีแซด 12 เกลียว ปลายลำกล้องเป็นแบบเก่าคือไม่มีเกลียวนอกครับ   ประเทศนี้มีอะไรแปลกๆ  เช่น บังเอิญพบปืนที่ผลิตช่วงปี 1955-57 เป็นพันๆ กระบอก
เอาออกมาขายได้ตั้งหลายปี ที่บ้านเราเรียก 456 นั่นแหละครับ  สภาพสมบูรณ์ก็ขายไปตามนั้น (ประมาณปี 1999 ขายบ้านเราแค่เก้าพัน)  ลำกล้อง 28 นิ้ว
ปลายลำกล้องเป็นสนิมก็ตัดออกนิดหน่อย  เจาะรูกระโจมให้สามรูเพื่อความแตกต่าง  ถ้าสนิมลามผิวลำกล้องเข้ามามาก ก็กลึงปอกให้บางลง  แต่งเป็นปืนสปอร์ต
เหลือแต่โครงลูกเลื่อน ก็ใส่ลำกล้องใหม่ ติดศูนย์ตายโด่เด่มาขาย

พอเห็น 452 รุ่น 12 เกลียว ปลายลำกล้องไม่มีจุก  ผมอดสงสัยไม่ได้ว่าเป็นลำกล้องเก่าเอามาใส่โครงลูกเลื่อนใหม่
เรื่องความแม่นยำไม่มีปัญหาครับ  456 ที่ว่าเก่าเก็บมันก็แม่น 452 ผลิตใหม่ก็แม่น  12 เกลียวหรือ 6 เกลียว ก็แม่นพอๆ กัน
คือท้าทายกันมาเป็นปีแล้ว  ไม่เคยมีเจ้าของซีแซด 12 เกลียวรับคำท้ามายิงประกบคู่แข่งกับ 6 เกลียวเลย

6 ร่องเกลียวก็พอแล้วนะครับ
สำหรับที่ใช้
ราคามประมาณ 27000-33000 ครับ
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 01:07:39 AM »

CZ 12 เกลียว ณ ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับท่านผู้รู้ทั้งหลาย

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 01:25:07 AM »

ผู้รู้ทั้งหลายช่วงนี้ไม่ค่อยได้ซื้อปืนง่ะ เลยไม่ทราบราคา

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 01:29:11 AM »

CZ 12 เกลียว ณ ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับท่านผู้รู้ทั้งหลาย

6 เกลียวนี่แม่นเหลือเฟือ 12 เกลียวเค้าว่าแค่โชว์ในวงเหล้า
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 08:38:42 AM »

น้องเด็กอันดามันครับ พี่ว่าเอาเงินส่วนต่างที่จะไปซื้อตัว 12 เกลียวที่เสียไปเปล่าๆปลี้ๆมาซื้อกระสุนตุนไว้ซ้อมยิงเล่นดีกว่่ามั้ยครับ?
 ปืนไรเฟิลสไนเปอร์บางรุ่นก็ยังมีแค่ 6 เกลียวเลยครับ..ส่วนความแรงไม่แรงนั้นมันอยู่ที่กระสุนครับ ถ้าเป็น .22lr ยี่ห้อเดียวกันไม่ว่าจะยิง
 จากตัวมาตรฐาน 6 เกลียวของพี่หรือที่น้องอยากได้(12 เกลีัยว)ก็ไม่แตกต่างกันครับ..ทีนี้ get หรือยังล่ะครับ?

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 09:16:25 AM »

6 เกลียวมัีนโม้ในวงเหล้่าไม่ได้  เลยไมชอบใช่มั้ยครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 12:30:53 AM »

ร้านไหนถูกบ้างครับ ที่มีของแถมมากมาย

SORNORTW
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:03:05 PM »

ผมซื้อมาก่อนปีใหม๋ 4-5  วันครับ ราคา 32 K พร้อมกล้อง นะครับ  12 ร่องเกลียวครับ  ลองยิงแม่นดีครับ ส่วนใหญ่ทั้งวังจะขายราคานี้แหละ ระวังบางร้านจะใช้เทคนิค
เรื่องรอบเกลียวแล้วอัฟราคาขึ้นอย่าหลงเชื่อนะครับ 12เกลี่ยวความนิ่งของกระสุนในการวิ่งเข้าหาเป้าน่าจะดีกว่า 6 เกลียว เพราะรอบในการวิ่งจัดกว่า
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:56:19 AM »

ผมซื้อมาก่อนปีใหม๋ 4-5  วันครับ ราคา 32 K พร้อมกล้อง นะครับ  12 ร่องเกลียวครับ  ลองยิงแม่นดีครับ ส่วนใหญ่ทั้งวังจะขายราคานี้แหละ ระวังบางร้านจะใช้เทคนิค
เรื่องรอบเกลียวแล้วอัฟราคาขึ้นอย่าหลงเชื่อนะครับ 12เกลี่ยวความนิ่งของกระสุนในการวิ่งเข้าหาเป้าน่าจะดีกว่า 6 เกลียว เพราะรอบในการวิ่งจัดกว่า

ไปกันใหญ่แล้วครับ เกลียวมากเกลียวน้อยไม่ได้มีผลกับการหมุนรอบตัวของหัวกระสุนนะครับ ถ้าอยากรู้ว่าอันไหนหมุนเร็วหมุนช้าเขาต้องดูกันที่ อัตราการครบรอบเกลียวครับ(rate of twist)  ความหมายก็คือ ว่าระยะทางที่เกลียวในลำกล้องหมุนครบ 1 รอบ ยาวเท่าไหร่ เช่นกระสุนลูกกรด ขนาด.22 นิยมใช้เกลียวลำกล้องที่มีอัตราการครบรอบเกลียวที่ 1:16 ก็อธิบายความหมายแบบง่ายๆว่า ถ้าปืนกระบอกนั้นมีความยาวของเกลียวที่อยู่ในลำกล้อง 16 นิ้ว เกลียวก็จะหมุนครบ 1 รอบจากจุดเริ่มต้น(ปลายรังเพลิง)ถึงปากลำกล้อง พอดีครับ
                         ลองศึกษาดูนะครับท่าน จขกท.  เห็นถามมาตั้งนานแล้ว ยังไม่ได้ร้านและราคาที่ถูกใจอีกหรือครับ

.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 03:20:42 PM »

มีอีกเรื่องที่น่าจะเกี่ยวกับเรื่อง 12 เกลียวคงเป็นเรื่องความเร็วกระสุน ที่เหมาะสมกับเกลียว เมื่อสุดท้ายแล้ว คงหาความแตกต่างแทบไม่เจอ 12 เกลียว ผมมักเจอในปืนอัดลมประเภท PCP แต่ดูแล้ว เกลียวมันถี่มาก ส่วนตัวแล้วนึกๆว่า เกลียวมันจะสึกเร็วกว่า 6 เกลียวหรือเปล่า ...เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมปรารถนาแค่ 6 เกลียว ก็สุดยอดแล้วครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 13
  พิมพ์