๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 01:24:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข่าวฟังแล้วไม่ค่อยสบายใจมาบอกครับ  (อ่าน 7062 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:18:19 PM »

มายันเองเลย คิก คิก เยี่ยม น้ำลายหก

พอดี วันนั้นที่อำเภอ ผมนั่งอยู่ใกล้ ๆ กับคนนั้นนะครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2009, 12:28:36 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:23:32 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับความเห็นครับ คือ พอดีได้ฟังข่าวมา ยังผวาจากครั้งที่แล้วไม่หายครับ (จากบุคคลผู้ไม่ควรเอ่ยนาม) เลยเอามาเผยแพร่เพื่อรับฟังความคิดเห็น และมุมมองครับ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ส่วนเรื่องที่ท่านผู้การ มะขิ่น กล่าวน่าจะใช่ครับเพราะ เคยมีคนมาเล่าให้ฟังเหมือนกันครับ

สวัสดีครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:37:33 PM »

มายันเองเลย คิก คิก เยี่ยม น้ำลายหก

พอดี วันนั้นที่อำเภอ ผมนั่งอยู่ใกล้ ๆ กับคนนั้นนะครับ  Grin

...ด้วยจรรยาบรรณของท่าน สส. (เอ หรือท่านนายก) คุณ babor ไม่อาจถอดหมวกกันน๊อคเปิดเผยตัวจริงได้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
c20le
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 01:15:23 PM »

ถ้าเป็นจริงก็แย่ครับปืนกว่าจะขอได้แต่ละกระบอกน้ำลายแทบหมดปาก+ผมหงอกไปหลายเส้นแล้วยังต้องกลับมานั่งลุ้นให้หัวใจเต้นอีกว่าจะได้ของที่เรารักมาครอบครองไหมหนอ Huhคิดแล้วเศร้าครับ ว่าแล้วไปเดินเล่นหลังวังดีกว่าแก้เครียด Grin
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 02:02:21 PM »

ก็คงต้องคอยดูกันต่อไปล่ะครับ ในเมื่อเสียงข้างมาก ได้ให้โอกาสท่านนายกมาบริหารบ้านเมืองแล้ว  Wink

ผมเองเข้าใจครับ ว่าท่านอาจมือใหม่ (หรือไม่ใหม่แล้วไม่รู้ ) ฉะนั้นยังมีประสบการณ์ต่างๆ อีกมากมาย

ที่กำลังยังรอคอยท่าน ยังต้องศึกษาอีกเยอะเลย  ไหว้
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 02:05:10 PM »

แผนการยึดปืน 5 ปี สรุปทั้งแผน
นายวันมูหะมัดนอร์ มะทา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ได้อนุมัติแผนการดำเนินงานตามนโยบายการควบคุมอาวุธปืน ฯ ระยะเวลา 5 ปี (ต.ค.46 ถึง ก.ย.51) ซึ่งมีชื่อย่อว่า “แผนควบคุมอาวุธปืน” โดย นายสุจริต ปัจฉิมนันท์ อธิบดีกรมการปกครอง เป็นหน่วยงานเจ้าของโครงการ เป็นแผนที่ตอบสนองนโยบายที่จะกำจัดอาวุธปืนนอกกฎหมาย และจะควบคุมการมีและใช้อาวุธปืนส่วนบุคคลเพื่อนำไปสู่การไม่อนุญาตให้ประชาช นมีไว้ในครอบครอง หรือพกพาอาวุธปืน รวมทั้งการห้ามจำหน่ายอาวุธปืนเครื่องกระสุนปืนอย่างเด็ดขาด
การปราบปรามอาวุธปืนสงครามและอาวุธปืนนอกกฎหมาย จะประกอบด้วย 3 มาตรการ ประกอบด้วยการเปิดโอกาสให้ประชาชนนำอาวุธปืนนอกกฎหมายมามอบให้กับทางราชการภ ายในระยะเวลาที่ได้กำหนดไว้ โดยเมื่อพ้นกำหนดแล้วก็จะระดมกำลังกวาดล้างอย่างจริงจัง และการเพิ่มโทษในกฎหมาย
การควบคุมอาวุธปืนส่วนบุคคล ประกอบด้วยการทะเบียนฐานข้อมูลคอมพิวเตอร์เชื่อมโยงกันทั่วประเทศ และการเปลี่ยนแปลงรูปแบบใบ ป.4 ให้เป็นแบบเล่มคล้ายสมุดธนาคาร หรือสำเนาทะเบียนบ้านแบบใหม่ และจะต้องต่อใบอนุญาตกันใหม่ทุก ๆ 1-3 ปี โดยนายทะเบียนมีอำนาจงดต่อใบอนุญาตได้เมื่อพบว่าผู้ได้รับใบอนุญาตมีพฤติการ ณ์ไม่เหมาะสม และภายใน 5 ปีก็จะงดการอนุญาตให้กับผู้ขออนุญาตรายใหม่ ส่วนผู้ที่มีอยู่แล้วจะต้องเปลี่ยนใบอนุญาตเป็นการมีไว้เพื่อเก็บ โดยจะต้องทำให้อาวุธปืนใช้งานไม่ได้ ทั้งนี้มีข้อยกเว้นเฉพาะการเพื่อการกีฬา หรือการใช้อาวุธปืนสำหรับธุรกิจด้านด้านให้บริการรักษาความปลอดภัยทางการเงิ น
การจำกัดการพกพาอาวุธปืน ประกอบด้วย 2 ขั้นตอน โดยในระยะแรกจะออกคำสั่งจำกัดการออกใบอนุญาตพกพาอาวุธปืน โดยกำหนดให้ต้องได้รับอนุญาตจากรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยเป็นราย ๆ ไป ในลักษณะเดียวกับคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ 235/2546 ลงวันที่ 29 พฤษภาคม 2546 โดยจะออกคำสั่งในลักษณะนี้ออกมาเป็นคราว ๆ และในขั้นตอนที่สองจะแก้ไข พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ จากเดิมที่ประชาชนสามารถพาอาวุธปืนออกจากบ้านได้ในกรณีที่มีเหตุจำเป็นเร่งด ่วน เป็นการห้ามนำอาวุธปืนออกมาจากบ้านโดยเด็ดขาด ในทุกกรณี
การควบคุมอาวุธปืนของส่วนราชการ ประกอบด้วยการห้ามการนำเข้าอาวุธปืนเพื่อเป็นสวัสดิการเจ้าหน้าที่ของรัฐ นโยบายควบคุมอาวุธปืนจะมีผลต่อประชาชนทั่วไป กับเจ้าหน้าที่ของรัฐเท่าเทียมกัน เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้มีหน้าที่รักษาความมั่นคง และรักษาความสงบเรียบร้อย จะต้องถูกยึดปืนส่วนตัวและใช้อาวุธปืนของทางราชการเท่านั้น โดยจะต้องทำการเบิกจ่ายจากหน่วยงานต้นสังกัดในลักษณะของการยืมไปใช้ในการปฏิ บัติหน้าที่ และต้องส่งอาวุธปืนคืนเมื่อพ้นจากตำแหน่ง
การจำกัดการพกพาอาวุธปืน ของเจ้าหน้าที่ของรัฐ ในปัจจุบันเจ้าหน้าที่ของรัฐพกพาอาวุธปืนโดยเปิดเผย อาจเป็นที่หวาดเสียวแก่ประชาชน ซึ่งเป็นวิธีการพกพาอาวุธปืนที่ไม่ถูกต้อง ดังนั้นจะต้องแก้ไขพฤติกรรมการพกพาอาวุธปืนของเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีหน้าท ี่รักษาความมั่นคง และรักษาความสงบเรียบร้อย ซึ่งหมายถึงทหารและตำรวจ ให้ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการพกพาอาวุธปืนให้เหมาะสมโดยพกพาให้มิดชิด ซึ่งจะเป็นการสร้างวัฒนธรรมที่ถูกต้องต่อไป
การควบคุมปัจจัยที่ก่อให้เกิดการแพร่กระจายอาวุธปืน ประกอบด้วยการควบคุมร้านค้าอาวุธปืนให้ทำบัญชีรายละเอียดอาวุธปืน กระสุนปืนให้ตรงตามความจริง ห้ามการนำเข้าเครื่องกระสุนปืนเพื่อการค้า โดยยึดถือหลักการที่ว่าถ้าหากไม่มีเครื่องกระสุนปืนจำหน่าย อาวุธปืนก็จะหมดความหมาย และจะต้องควบคุมการแพร่กระจายกระสุนปืนจากสนามยิงปืนอีกด้วย

http://www.dailynews.co.th/web/html/popup_news/Default.aspx?Newsid=197391&NewsType=1&Template=1

วันที่ 26 เมษายน 2552 เวลา 14:20 น.

นายกฯชี้อาจต้องจัดระเบียบอาวุธ
 วันนี้(26 เม.ย.) ที่ทำเนียบรัฐบาล ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์ถึงกรณีที่ พล.ต.ท.อัศวิน ขวัญเมือง ผู้ช่วย ผบ.ตร. ระบุถึงการจับกุมกลุ่มผู้ต้องหาในคดีลอบยิงนายสนธิ ลิ้มทองกุล แกนนำกลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย จะมีข่าวดีภายใน 7 วัน ว่า ตนยังไม่ได้คุยกับ พล.ต.ท.อัศวิน แต่ท่านก็ต้องมีเหตุผลที่ประกาศไปเช่นนั้น

เมื่อถามถึงการตรวจพบอาวุธสงครามหลายจุดทั้งในกรุงเทพฯและศรีสะเกษ นายกรัฐมนตรี กล่าวว่า เป็นจุดที่เจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ควรมองข้าม และเป็นสิ่งที่บ่งบอกด้วยว่าในอนาคต ปัญหาเรื่องอาวุธสงครามต้องมีการจัดระบบกัน แม้กระทั่งการใช้อาวุธต่างๆ เพราะถ้าปล่อยให้อาวุธต่างๆไปอยู่ในมือของคนในง่าย จะมีความเสี่ยงอยู่ตลอดในเรื่องของความรุนแรง

ข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกครับ ในกระทู้ของท่านนายกฯ
ความเห็นของท่านนายกและแนวทางการจัดระเบียบเดิม

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 02:58:12 PM »

ผมยังลุ้นๆอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ยังขออนุญาติไม่ได้ วุฒิภาวะและอะไรอีกหลายๆอย่างยังไม่อำนวย

ไม่รู้ว่าอีกสัก5-10 ปีข้างหน้า วงการปืนของไทยจะเป็นยังไงก็ไม่รู้......
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 03:27:40 PM »

แก้ปัญหาที่ปลายเหตุอีกแล้ว เกาไม่ถูกที่เดือดร้อนประชาชนผู้บริสุทธิอีกแล้วครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 05:38:37 PM »

พรรคประชาธิปัตย์ เป็นพรรคที่ทำอะไรเป็นหลักการและเน้นตัวบทกฎหมายเป็นหลัก.....

ยากที่จะหักด้ามพร้าแบบที่หลายๆท่านคิด....

ถ้าจะเป็นได้ก็คือมีการออกแนวทางปฏิบัติและคุณสมบัติที่เป็นรูปธรรม

และเพิ่มโทษผู้ฝ่าฝืนให้ชัดเจน....

อย่าเพิ่งคิดในแง่ร้ายนักครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
DNA.CZ (ขออยู่ใต้พระบาททุกชาติไป)
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 05:48:42 PM »

ทุกวันก็ขอไม่ง่ายอยู่แล้ว จะจัดระเบียบใหม่ก็ให้เพิ่มคุณสมบัติ
คนที่จะขอกี่ข้อก็ว่ามาคนดีๆไม่กลัวอยู่แล้ว แต่อย่าปิดกั้นจน
คนดีกลายเป็นคนเลวน๊ะท่าน
monthon2009
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 06:31:50 PM »

ถ้าจะยึดปืนจากประชาชนที่หาเช้ากินค่ำคนที่อยู่ในพื้นที่เสี่ยงก็มีมาก คนที่เขารักปืนก็มี ถ้ารัฐบาลสั่งยึดปืนจากประชาชน จริงก็สั่งปิดโรงงานผลิตกระสุนหยุดสั่งเข้าอาวุธปืนด้วยไปเลยละเวลาโจรปล้นบ้านจะได้เอาหนังสติกยิง แน่จริงกล้ารึป่าว เลวอยู่ไม่กี่  คนจะต้องทำให้คนอื่นเดือดร้อน                                                                                             ผมเห็นด้วยครับ       
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์