๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:13:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามเกี่ยวกับปลอกกระสุนปืนลูกซองครับ  (อ่าน 5776 ครั้ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 07:22:17 PM »

เนื่องจากแถวบ้านผมมีคดีเป็นที่กล่าวถึงอย่างมาก เพราะไม่เคยมีมาก่อนตามลิงค์ครับ

http://www.dailynews.co.th/web/html/popup_news/Default.aspx?Newsid=196870&NewsType=1&Template=1

ประเด็นคือมือปืนใช้ปืนลูกซองสไลค์ 5 นัดก่อเหตุ ซึ่งตามปกติน่าจะพกพาได้ลำบากกว่าปืนพกสั้นทั้วไป

จึงอยากขอเรียนถามว่า

1. เราสามารถพิสูตรได้หรือไม่ว่าปลอกกระสุนลูกซองที่เราเจอในที่เกิดเหตุ ยิงมาจากปืนกระบอกใดและ

ดูจากอะไร

2. ปืนลูกซองได้เปรียบปืนพกสั้น ในแง่ไหนบ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 11:34:27 PM »

1 รอยคัดปลอก และ รอยเข็มแทงชนวน
2 กระสุนลูกปรายเก้าเม็ดได้เปรียบกว่ากระสุนปืนสั้น และตัวปืนเองก็พอใช้พานท้ายกระแทกได้ในระยะประชิด

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 09:43:52 AM »

1. เราสามารถพิสูตรได้หรือไม่ว่าปลอกกระสุนลูกซองที่เราเจอในที่เกิดเหตุ ยิงมาจากปืนกระบอกใดและ

พิสูจน์ ไม่ใช่ พิสูตร...... 

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
hanumand
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:54:03 PM »

เหอๆ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 06:06:29 PM »

1 รอยคัดปลอก และ รอยเข็มแทงชนวน
2 กระสุนลูกปรายเก้าเม็ดได้เปรียบกว่ากระสุนปืนสั้น และตัวปืนเองก็พอใช้พานท้ายกระแทกได้ในระยะประชิด

แสดงว่าถ้าเก็บปลอกกระสุนและถ้าโชคดีเจอปืนก็สามารถรู้ได้เหมือนปืนสั้นถูกต้องใหมครับ  และเพียงแค่ไม่สามารถตรวจ

วิถีกระสุนของปืนถ้าใช้เป็นลูกปราย ถูกหรือเปล่าครับ  ไหว้

พิสูจน์ ไม่ใช่ พิสูตร...... 
[/quote]

ขอบคุณและขออภัยที่เขียนผิดครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 10:22:53 PM »

วิถีกระสุนของลูกซอง หน่วยงานพิสูจน์หลักฐานต่างๆ จะมีวิธีตรวจสอบได้ ซึ่งผมไม่ทราบจริงๆ ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 10:55:05 AM »

วิถีกระสุนของลูกซอง หน่วยงานพิสูจน์หลักฐานต่างๆ จะมีวิธีตรวจสอบได้ ซึ่งผมไม่ทราบจริงๆ ครับ

ขอบคุณมากครับพี่  ไหว้  ผมแค่สงสัยว่าทำไมคนร้ายถึงเลือกใช้ปืนลูกซอง 5 นัดรับงาน แทนที่จะเลือกปืนสั้น

ซึ่งลูกซองน่าจะได้เปรียบแค่ตอนยิงระยะประชิดเท่านั้น พลันในนึกสงสัยถึงเรื่องพิสูจน์หลักฐานครับ

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 11:22:05 AM »

ขอบคุณมากครับพี่  ไหว้  ผมแค่สงสัยว่าทำไมคนร้ายถึงเลือกใช้ปืนลูกซอง 5 นัดรับงาน แทนที่จะเลือกปืนสั้น

ซึ่งลูกซองน่าจะได้เปรียบแค่ตอนยิงระยะประชิดเท่านั้น พลันในนึกสงสัยถึงเรื่องพิสูจน์หลักฐานครับ
ข้อความนี้น่าจะเข้าใจคลาดเคลื่อนนะครับ.................

.....ไม่ว่าจะในระยะประชิดหรือระยะห่าง ปืนลูกซองได้เปรียบปืนสั้นด้วยประการทั้งปวง..... มือปืนที่เลือกใช้ปืนสั้น จะต้องเลือกยิงในระยะประชิดเพื่อให้ถูกเป้าหมาย น่าจะไม่เกิน 10 เมตร ถ้าไกลกว่านี้ มือปืนต้องแม่นเอาการ จึงจะยิงเข้าจุดสำคัญของเป้าหมายได้....
     ..... แต่ถ้าเลือกใช้ปืนลูกซอง มือปืนไม่จำเป็นต้องแม่นระดับพระกาฬ ฝึกนิดหน่อย ก็ส่งกระสุนเข้าเป้าได้แล้ว ระยะ 25 เมตร กระสุนยังถูกเป้าหมายหลายเม็ด แต่ปืนสั้นมีโอกาสน้อยเต็มทนในสภาวะกดดันเช่นนั้น......
     .... อ่านจากข่าว มือปืนยิงเข้าเป้าหมาย เต็มๆ  ใบหน้าหายเป็นแถบ สยดสยอง  ตกใจ ไม่มีโอกาสรอด ปืนสั้นทำแบบนั้นลำบาก....คนร้ายเลือกปืนสำหรับงานสังหารจริงๆ........
     .... เรื่องพิสูจน์หลักฐาน คนร้ายมันไม่สนหรอก ไม่ว่าจะเลือกใช้ปืนแบบไหน กระสุนยี่ห้ออะไร เพราะปืนพวกนี้ เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ เถื่อน.......

..... ปืนสั้นได้เปรียบปืนลูกซองอย่างเดียวคือ พกพาสะดวก แค่นั้นเอง..................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 11:27:52 AM »

ผมเคยอ่านเจอที่ไหน จำไม่ได้แล้ว.......... มือปืนภาคอีสานและภาคเหนือนิยมใช้ปืนลูกซองสั้น อาจเป็นเพราะปืนราคาถูก หากระสุนง่าย ไม่ต้องฝึกซ้อมมาก.... แต่มือปืนภาคกลางและเพชรบุรีนิยม 11 มม.   เพราะเศรษฐกิจดีกว่า มีเงินซื้อปืนดี กระสุนดี มีโอกาสฝึกซ้อม ประมาณนั้นแหละ.....   Grin

ปล. อ่านขำๆ

หน้า: [1]
  พิมพ์