๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:42:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เรื่อง Colt S70 หน่อยครับ  (อ่าน 31882 ครั้ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 09:55:54 PM »

เรื่องปืนปรึกษาพี่เต๋า เรื่องสาวปรึกษาพี่ตูครับ

เป็นสโลแกนของเวป คิก คิก คิก คิก คิก คิก

น่านนนน...ง่ะ...มาแซวแล้วอ่ะ...อิอิ ยี๊

งั้นเอาไปอีกภาพ.... คิก คิก...ขอกระบอกเดียวเที่ยวทั้งเว๊ปหน่อยเหอะ ขำก๊าก

ท่านตูฯ  ภาพทั้งกระบอก  มันบอกได้ก็จริง...
แต่มันไม่เหมือนภาพ  เจาะรายละเอียดหรอกจ๊ะ  

ผมถึงบอกไง.....ภาพน่ะ บอกได้...
แต่จะทำให้มันบอกได้แค่ไหน....นี่ซิ สำ-มะ-คัน  คริ คริ

เราก็ไปด้วยสิครับ Grin Grin Grin

ผมไม่ไปด้วยหรอกจ๊ะ  
เพราะ...อยู่กับปลาย่างตัวนี้....แมวจะปลอดภัยจากปลาย่างตัวอื่นจ๊ะ  กร๊ากกกกกกกกก
อ๋อย อ๋อย อ๋อย

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 09:58:40 PM »

แต่ผมคนนึงล่ะ....ต้องยอมรับจริง ๆ ว่า
Series 70 เป็น Model 1935-24 ที่น่าเล่นจริง ๆ ในทัศนะของผม....

เหมือนกับ...บราวนิงค์ไฮฯ Model 1935 รุ่น สวัสดิการ ทอ. เลยล่ะจ๊ะ

สาวก 1935 ยินดีรับใช้ สาวก 1935-24 อยู่แล้วล่ะครับ

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 10:01:18 PM »

Series 70 กระบอกนี้  เป็นกระบอกที่ผมยิงได้ดีกว่าน้องซิลของผมซะอีกอ่ะ  คริ คริ
Series 70 กระบอกนี้.....เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผม
เริ่มหาข้อมูลของ 1935-24 และ 1935-24A1 ในสมัยนั้นเลย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2009, 10:03:14 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:08:08 PM »

โคลท์ ซีรีย์ 70 ...จะผลิตตั้งแต่ปี 1970 - 1983 หลังจากนั้นก็จะเป็น ซีรีย์ 80 โดยนำเอาระบบนิรภัยเข็มแทงชนวนเข้ามาครับ

มาเสริมท่าน เต่า ณ บางเขน นิดนะครับ....ยังไงต้องขออนุญาตท่านเต่า ไว้ด้วยครับ...ผมก็ เสน็ก ๆ ฟิชๆ น่ะครับ

เดิมเริ่มแรก ซีเรียลเป็นตัวอักษร SM หรือ Service Model

ช่วง 1970 - 1976 ซีเรียลเป็น 70 G

ช่วง 1976 - 1980 ซีเรียลเป็น 70 L มั่ง 70 S มั่ง (.38 ซุปเปอร์) และมาเป็น G 70

ช่วง 1979 - 1981 ซีเรียลเป็น B 70

และช่วงสุดท้าย 1981 - 1983 ซีเรียลเป็น 70 B

ยังไงต้องกราบขออภัยท่านเต่า ณ บางเขน...ไว้ด้วยนะครับ...ที่บังอาจแทรกกระทู้ ครับ
ท่านตูรุสของผม ....ท่านยังน่ารักเหมือนเดิม ....ท่านอุตส่าห์ เอาข้อมูลอันมีค่ามาเสริฟให้อย่างเต็มที่
ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ กรุณารับทราบข้อมูลช่วงปีที่ผลิตนี้ไว้ ให้สมกับที่ท่านเริ่มหลงไหล ปืน .45 ออโต ของโคลท์ 70 กราบขอบพระคุณพี่ตูรุส ไว้ ณ ที่นี้ด้วย  ท่านลองนัดมาใหม่ก็ได้ครับ ช่วงนี้ สนาม ร.1 ช่วงเที่ยง ผมอยากแว๊ปไปเจอท่านจังเลย .....
สงสัยท่านเจ้าของกระทู้จะต้อง รีสตาร์ท ข้อมูลปืนใหม่เสียหน่อยแล้วครับ
ปืนโคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์ 70 นี้ แท้จริงแล้ว มันคือปืนเอ็ม 1911 เอ1 ที่ผลิตในทางการทหาร และนำมาผลิตขายในเชิงพาณิชย์ ดังนั้น ผมจะเริ่มเล่าตามภาพถ่ายที่คุณนำมาให้ก็แล้วกัน เพราะถ้าจะเริ่มเอง สงสัย สามวัน สามคืน คงไม่จบ
ภาพที่ท่านหามาให้ มันคือ ปืนสไตล์ เอ็ม 1911 เอ1 ทั้งนั้น แต่ก็มีปืนทหาร ปืนพาณิชย์ ปะปนกัน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:20:42 PM »

รูปพวกนี้ผมหาในเน็ตแล้วตัวนี้ตกลงมันรุ่นไหนยังไงครับ
-อย่างกระบอกนี้ ตามภาพ
อยากจะบอกว่า ม้าเล็ก ม้าใหญ่  ตอนนี้ ท่านอย่าเพิ่งสนใจ
จงจำไว้ว่าปืนโคลท์ เอ็ม 1911 นั้น ทุกกระบอกที่ผลิตจากโรงงานโคลท์ ตั้งแต่เริ่มออกจากสายการผลิตเมื่อปี 1912 นั้น จะมีม้าประทับอยู่ทุกกระบอก ยกเว้นปืนที่ผลิตในช่วงประมาณตั้งแต่  1991 จนถึงปัจจุบัน บางรุ่น มีม้าบ้าง ไม่มีม้าบ้าง แต่ปืนที่คุณสนใจนั้น มันเป็นปืนที่ผลิตก่อนปี 1985 โดยประมาณทั้งนั้น ดังนั้น มันจะมีม้าอยู่ทุกกระบอก
กระบอกนายแบบนี้ ในภาพนี้ ไม่มีม้า หาม้าแทบตายทางด้านซ้ายในภาพ ไม่เห็นม้า  แต่รุ่นนี้ จะต้องมีม้า
ดังนั้น นายแบบกระบอกนี้ จึงเป็นปืนโคลท์  " ม้ากลับ"  คือว่า ม้าไปอยู่อีกด้านหนึ่ง ไงครับท่าน ............
ปืนโคลท์ นายแบบนี้ เป็นปืนโคลท์ ม้ากลับ ที่ผลิตในช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่ สอง เชียวนะครับ
ก็เป็นปืนโคลท์ เอ็ม 1911 ที่มีการพัฒนาครั้งที่ 1 มาแล้ว เมื่อปืน 1923 จึงเรียกว่า โคลท์ 1911 เอ1 ม้ากลับ ขอรับ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:39:15 PM »

สนาม ร.1 รอ. ปิดไม่มีกำหนดครับ...ผมไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว...ทหารหัวเกรียนๆ หน้าตาเอาะๆ บอกอย่างนั้นครับ

เลยไม่มีโอกาสไปจิบกาแฟ ที่ร้านอเมซอน คาปูชิโน่ ฟองนมติดหนวด ที่ปั๊ม ปตท. กับท่านเต่าเลย...ไว้นัดกันคราดถัดไปนะครับ...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:42:29 PM »

รูปนี้ตัวหนังสือเล็กม้าเล็ก
กระบอกที่สองของท่านที่ให้ชมนี้ เป็นปืนโคลท์ 70 รุ่นย้อนยุค ที่มาผลิตในช่วง ใกล้ๆ ปี 2000 นี่แหละ
อยากจะรู้ไหมครับว่า ไอ้ ปืนซีรีส์ 70 ที่เขาว่ามีเสน่ห์ นั้น มันมีเสน่ห์ตรงไหน ผมจะเล่านิทานให้ฟัง
- ปืนโคลท์ ออโตเมติก ขนาด .45 นั้น แท้จริงแต่เดิม มันคือ ปืนทหารใช้ในราชการสงคราม ที่ผลิตโดยบริษัทของประชาชน (ต่างจากของไทย ที่อะไรๆ ก็ต้องพึ่งพิง ราชการทั้งชาติ)
นับแต่ปืนนี้ออกจากโรงงาน นอกจากจะใช้ทางทหารแล้ว ทางประชาชน ก็ได้มีการใช้ปืนนี้ ในทางการแข่งขันในประเทศสหรัฐด้วย
ปืนเอ็ม 1911 เอ1 ในแบบทหารนั้น สภาพการผลิต เขาต้องการให้เปลี่ยนอะไหล่ กันได้ทุกกระบอก ชิ้นส่วนอะไหล่ต่างๆ  จะมีระยะเหลือไว้ เพื่อให้สามารถสลับ สับเปลี่ยน อะไหล่กันได้ทุกกระบอก

แต่พอมีการนำมาใช้ในเชิงพาณิชย ในการแข่งขัน ต้องการให้ปืนนี้ เกิดความฟิต จุดต่างๆ ให้เกิดความกระชับ
ได้แก่ ในขณะนั้น นักแข่งขัน มักจะนำปืนที่ผลิตแบบหลวมๆ ไปตกแต่ง เพื่อแข่งขันความแม่นกัน โดยมีกรรมวิธี ดังนี้ คือ
1. เอาลำกล้องไปเชื่อมพอก ที่ปลายลำกล้อง ให้หนา จากนั้น ใช้เครื่องกลึง ค่อยๆ เล็ม โลหะออก จนฟิตเปรี้ยะ กับบูชปากลำกล้อง (นัยว่า คงจะทำให้กลุ่มกระสุนแน่น กระมัง ) ลำกล้องปืน ก็คงจะหัวบวมๆ หน่อยๆ กระมัง
2.แรม ทางลาดป้อนกระสุนท้ายลำกล้อง  ลำกล้องแบบ ดั้งเดิมของ เอ็ม 1911 ทุกรุ่น จะมีทางลาดกระสุนเล็กๆ ที่ท้ายลำกล้อง   พวกนักแข่ง ก็ไม่พอใจ บอกว่า มันแคบไป จะต้องไปขยาย หรือ ผายให้กว้างขึ้นอีก จะได้รับกับกระสุนได้ หลายๆ แบบ  พวกนักแข่งจึงมักจะไปหาช่างให้ผาย ช่องทางขึ้นให้กว้างๆ หน่อย
3.ช่องคายปลอกกระสุน ของเดิม นักกีฬา ก็ว่า มันแคบไป ควรจะผาย ช่องคายปลอกให้กว้างออกอีกหน่อย เขาก็มักหิ้วปืนไปให้ช่างผายช่องคายปลอกให้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:44:05 PM »

สนาม ร.1 รอ. ปิดไม่มีกำหนดครับ...ผมไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว...ทหารหัวเกรียนๆ หน้าตาเอาะๆ บอกอย่างนั้นครับ

เลยไม่มีโอกาสไปจิบกาแฟ ที่ร้านอเมซอน คาปูชิโน่ ฟองนมติดหนวด ที่ปั๊ม ปตท. กับท่านเต่าเลย...ไว้นัดกันคราดถัดไปนะครับ...
ตอนนี้ ยกเลิกประกาศภาวะฉุกเฉินแล้ว คงเปิดแล้วกระมัง ไว้ผมไปถามข่าวก่อน ถ้าได้ข่าวไง ผมจะส่งข่าวนะครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:47:12 PM »

เรียนท่านเจ้าของกระทู้ วันนี้ พอก่อนนะ แต่ปริศนา ที่ผมเขียนไว้นั้นแหละ คือคำตอบของการกำเนิด ซีรีส์ 70 ลองอ่านดูเล่นๆ ไปก่อน แล้วผมจะมาเล่าให้ฟังต่อ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:53:00 PM »

อ้าว...ท่านเต่า ณ บางเขน...จะไปไหนอ่ะครับ...อยู่คุยกันก๊อนนนนน...
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:53:44 PM »

โคลท์ มาร์ค โฟร์ ซีรีย์ 70 ก๊อฟเวอร์นเม้นท์ โมเดล...รีโปรดักซ์

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:57:25 PM »

ข้อแตกต่างกับ รุ่นแรก...คร่าวๆ นะครับ...

และขออนุญาตเสริมท่านเต่า ด้วยครับ....ขออนุญาตนะครับ... Grin

1. ช่องคายปลอกขยายกว้างขึ้น เพื่อว่า จะได้คายปลอกไม่สะดุด ไม่เตะขอบ...ว่ากันอย่างนั้น

2. บูชชิ่ง เป็นแบบทรงกระบอก ไม่ใช่ บูชกลีบจำปา...อันนี้เลยส่งผลให้ปากลำกล้องไม่บวมเป่ง...เรียบๆ ไปเลย ทำให้เสน่ห์หายไป

3. ทางลาดป้อนกระสุน แคบกว่าเดิม...อันนี้ไม่รู้เหตุผลว่าทำไม ทั้งๆ ที่ทางลาดกว้างๆ มันๆ ก็น่าจะป้อนกระสุนได้ดีกว่า...

4. ศูนย์หน้า หลัง ใหญ่ และ สูงขึ้นกว่าเดิม...น่าจะทำให้จับเป้าได้ดีกว่า...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:01:18 PM »

ข้อแตกต่างกับ รุ่นแรก...คร่าวๆ นะครับ...

และขออนุญาตเสริมท่านเต่า ด้วยครับ....ขออนุญาตนะครับ... Grin

1. ช่องคายปลอกขยายกว้างขึ้น เพื่อว่า จะได้คายปลอกไม่สะดุด ไม่เตะขอบ...ว่ากันอย่างนั้น

2. บูชชิ่ง เป็นแบบทรงกระบอก ไม่ใช่ บูชกลีบจำปา...อันนี้เลยส่งผลให้ปากลำกล้องไม่บวมเป่ง...เรียบๆ ไปเลย ทำให้เสน่ห์หายไป

3. ทางลาดป้อนกระสุน แคบกว่าเดิม...อันนี้ไม่รู้เหตุผลว่าทำไม ทั้งๆ ที่ทางลาดกว้างๆ มันๆ ก็น่าจะป้อนกระสุนได้ดีกว่า...

4. ศูนย์หน้า หลัง ใหญ่ และ สูงขึ้นกว่าเดิม...น่าจะทำให้จับเป้าได้ดีกว่า...
เชิญครับ ท่านพี่ตูรุส....ผมมีพี่ท่านคอยส่งเสริมด้วยดีเสมอมา .....  สิ่งที่บอกในผลิตภัณฑ์ใหม่นี้   ท่านตูได้แจ้งไว้แล้ว
ไว้ผมจะมาเฉลยให้ทีหลังนะครับ ......ว่าทำไม มันต้องเป็นอย่างนั้น วันนี้ ลาก่อนครับ....
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:05:50 PM »

5. ตัวอักษร ..ด้านขวา เป็นแบบตัวพิมพ์ใหญ่ ทรงลีบๆ ไม่อ้วนๆ เหมือนเดิม

6. ซีเรียลนัมเบอร์ ที่เห็นจะขึ้นต้นด้วย 71 B อันนี้คงจะหมายถึง รีโปรดักซ์ จาก 70 ครั้งที่ 1 เลยใส่ 1 ลงไปเป็น 71 ก็ได้...อันนี้คิดเอง

7. ประกับด้าม เป็นด้ามไม้วอลนัท...ไม่มีเหรียญประกับที่ด้ามแบบเดิม...อันนี้ก็น่าเสียดาย...ทำไมไม่ทำให้เหมือนไปเลยฟ่ะ...เนอะ ท่าน เต่า เนอะ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:09:22 PM »

อ้าว...ยังไม่หมดเลยครับ...ท่านพี่เต่า...อย่าเพิ่งไปหน๋ายยยยยย...กลับมาก่อนนนนนน...

8. ที่เซ็งเป็ด..จริงๆ อยู่ที่ตรงนี้ครับ....ลำกล้อง แทนที่จะแกะให้มันเหมือนของเดิม...แกะแค่คำว่า - COLT .45 AUTO-

แค่เนี้ย....จากเดิม...

- COLT .45 AUTO -
MK IV SERIES' 70

อันนี้น่าเสียดาย เนอะ ท่านเต่า เนอะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์