๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:31:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เรื่อง Colt S70 หน่อยครับ  (อ่าน 31881 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:12:19 PM »

ยังไม่จบอีกเหรอ  caliber จ๋าม จ๋าม จุ๊บ อ่ะ  คริ คริ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:16:15 PM »

ยังไม่จบอีกเหรอ  caliber จ๋าม จ๋าม จุ๊บ อ่ะ  คริ คริ

ทำม่ะ....จะกุ๊กกิ๊ก...กับท่านเต่า ณ บางเขน...บ้างอ่ะ...หึงเหรอ...โด่..เดี้ย...ให้ไปนอนใต้เตียงซะนี่...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:49:43 PM »

อ้าว...ยังไม่หมดเลยครับ...ท่านพี่เต่า...อย่าเพิ่งไปหน๋ายยยยยย...กลับมาก่อนนนนนน...

8. ที่เซ็งเป็ด..จริงๆ อยู่ที่ตรงนี้ครับ....ลำกล้อง แทนที่จะแกะให้มันเหมือนของเดิม...แกะแค่คำว่า - COLT .45 AUTO-

แค่เนี้ย....จากเดิม...

- COLT .45 AUTO -
MK IV SERIES' 70

อันนี้น่าเสียดาย เนอะ ท่านเต่า เนอะ
หมดกันๆ   ผมไม่ต้องเขียนแล้ว.....พี่ตู เอาเสน่ห์ ของ 70 มาเขียนหมดแล้ว ....แล้วผมจะเอาที่ไหนเขียนล่ะ
 ก็อยากจะบอกอยู่เหมือนกันว่า
ลำกล้องปืน .45 ออโต ของโคลท์ ที่มีเสน่ห์ ที่สุด ในฐานะคนเล่นปืนแบบดูอักขระแล้ว
ลำกล้องปืน 70 นี่แหละ มีอักขระ ที่รังเพลิง ได้สวยที่สุด สวยอย่างไร ก็ตามที่พี่ตู บอกนี่แหละ

จริงๆ ใจร้ายนะ  พี่ตู เนี่ยะ  น่าจะหารูป รังเพลิง แบบทั้งสองอย่างมาเปรียบเทียบให้ดูเลยว่า ทำไม ลำกล้องของ 70 จึงมีตัวอักษร มีตัวอักขระ สวยงามกว่าลำกล้องอื่น ควรค่าแก่การเสาะหา และสะสมขนาดไหน นะพี่ตู หารูปมาเทียบหน่อยดิ
กะว่าจะให้กระทู้นี้ เป็นกระทู้ที่เชิดชู 70 โดยเฉพาะ เลย
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:54:36 PM »

โห...ท่านพี่เต่า..ณ บางเขน ไม่ลงทุนเลยอ่ะ...

อ่ะๆ...ก็ได้...เพื่อ ท่านพี่เต่า..คนเดียวเท่านั้นนะ.. คิก คิก

ภาพยืม ขอบคุณครับ ไหว้

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:57:04 PM »

Grin

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:58:52 PM »

เจอกัน...ขอหอมแก้ม ...ทีนะ.. คิก คิก

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 03:01:30 PM »

ฟ๊อดใหญ่ๆ ด้วยล่ะ

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 03:02:36 PM »

นะ นะ...นะ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 03:03:08 PM »

แหม....ไหนๆ ก็ลงเรือลำเดียวกันแล้ว พี่ตูจัดฉากให้หน่อยแล้วกัน นะจ๊ะ .........
นี่แหละครับเสน่ห์ของ 70 อีกส่วนหนึ่งที่ปฏิเสธไม่ได้ หาลำกล้องโคลท์รุ่นไหนบ้าง นับแต่ผลิต ปืนทรงนี้มา ที่มีอักษรมากมายขนาดนี้
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 03:11:23 PM »

นี่ถ้าไม่ใช่ ท่านพี่เต่า ไม่ทำน่ะเนี่ย...

อย่าลืมกระบอกนี้นะครับ...ท่านพี่เต่า..อิอิ

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 03:15:32 PM »

ท่านเต่า...ช่วยเล่าประวัติให้หน่อยเถิด...นะครับ...นะ นะ เยี่ยม

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 03:19:32 PM »

รูปนี้ตัวหนังสือเล็กม้าเล็ก
กระบอกที่สองของท่านที่ให้ชมนี้ เป็นปืนโคลท์ 70 รุ่นย้อนยุค ที่มาผลิตในช่วง ใกล้ๆ ปี 2000 นี่แหละ
อยากจะรู้ไหมครับว่า ไอ้ ปืนซีรีส์ 70 ที่เขาว่ามีเสน่ห์ นั้น มันมีเสน่ห์ตรงไหน ผมจะเล่านิทานให้ฟัง
- ปืนโคลท์ ออโตเมติก ขนาด .45 นั้น แท้จริงแต่เดิม มันคือ ปืนทหารใช้ในราชการสงคราม ที่ผลิตโดยบริษัทของประชาชน (ต่างจากของไทย ที่อะไรๆ ก็ต้องพึ่งพิง ราชการทั้งชาติ)
นับแต่ปืนนี้ออกจากโรงงาน นอกจากจะใช้ทางทหารแล้ว ทางประชาชน ก็ได้มีการใช้ปืนนี้ ในทางการแข่งขันในประเทศสหรัฐด้วย
ปืนเอ็ม 1911 เอ1 ในแบบทหารนั้น สภาพการผลิต เขาต้องการให้เปลี่ยนอะไหล่ กันได้ทุกกระบอก ชิ้นส่วนอะไหล่ต่างๆ  จะมีระยะเหลือไว้ เพื่อให้สามารถสลับ สับเปลี่ยน อะไหล่กันได้ทุกกระบอก

แต่พอมีการนำมาใช้ในเชิงพาณิชย ในการแข่งขัน ต้องการให้ปืนนี้ เกิดความฟิต จุดต่างๆ ให้เกิดความกระชับ
ได้แก่ ในขณะนั้น นักแข่งขัน มักจะนำปืนที่ผลิตแบบหลวมๆ ไปตกแต่ง เพื่อแข่งขันความแม่นกัน โดยมีกรรมวิธี ดังนี้ คือ
1. เอาลำกล้องไปเชื่อมพอก ที่ปลายลำกล้อง ให้หนา จากนั้น ใช้เครื่องกลึง ค่อยๆ เล็ม โลหะออก จนฟิตเปรี้ยะ กับบูชปากลำกล้อง (นัยว่า คงจะทำให้กลุ่มกระสุนแน่น กระมัง ) ลำกล้องปืน ก็คงจะหัวบวมๆ หน่อยๆ กระมัง
2.แรม ทางลาดป้อนกระสุนท้ายลำกล้อง  ลำกล้องแบบ ดั้งเดิมของ เอ็ม 1911 ทุกรุ่น จะมีทางลาดกระสุนเล็กๆ ที่ท้ายลำกล้อง   พวกนักแข่ง ก็ไม่พอใจ บอกว่า มันแคบไป จะต้องไปขยาย หรือ ผายให้กว้างขึ้นอีก จะได้รับกับกระสุนได้ หลายๆ แบบ  พวกนักแข่งจึงมักจะไปหาช่างให้ผาย ช่องทางขึ้นให้กว้างๆ หน่อย
3.ช่องคายปลอกกระสุน ของเดิม นักกีฬา ก็ว่า มันแคบไป ควรจะผาย ช่องคายปลอกให้กว้างออกอีกหน่อย เขาก็มักหิ้วปืนไปให้ช่างผายช่องคายปลอกให้
มาต่อกันหน่อย
จากสาเหตุการเล่นของนักแข่งในอเมริกานี้ ผมก็ไม่อาจทราบได้หรอกว่า มันจะเป็นสาเหตุที่มาดลบันดาล การผลิตของบริษัทโคลท์ ได้อย่างไร หรือไม่
แต่พอมาถึงยุค 1970 โคลท์ ได้ออกปืน เอ็ม 1911 เอ1 ในเชิงพาณิชย์ ออกมา เป็นชื่อว่า โคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์ 70 โดยมีรายละเอียดพอสังเขป ดังนี้
1.ในส่วนของความฟิตปลายลำกล้อง แต่เดิม บูชปากลำกล้อง จะเป็นเหล็กทึบ ทรงกระบอก ธรรมดา แต่ของ 70 จะผ่าเหล็ก เป็นแฉกๆ มีการให้ตัวได้เหมือนสปริง สามารถหนีบปลายลำกล้องให้แน่นๆ ได้
ในส่วนของตัวลำกล้อง ได้มีการเพิ่มเหนือโลหะในส่วนหน้า ให้ฟิตกับแหนบ ของบูช ที่เป็นแฉกๆ ซึ่งในส่วนนี้ จะทำให้ลำกล้องเกิดการเป็นลำกล้องหัวโต นิดๆ สำหรับ ขนาด .45  แต่มันจะเป็นลักษณะ ปากแตร ในขนาด .38 ซูเปอร์
ซึ่งการเปลี่ยนแปลงการผลิตในจุดนี้ ก็บังเอิญไปตรงกับความต้องการ หรือแนวคิด ของการฟิตปืนในห้วงเวลานั้นพอดิบ พอดีเลย
2.เกี่ยวกับเรื่องการขยายแรม   พอ 70 ผลิตออกมา ในช่วงนั้น ได้มีการขยายแรมท้ายลำกล้องให้กว้างกว่าเดิมมากเลย
ก็บังเอิญ ตรงกับความต้องการของลูกค้าในสมัยนั้น พอดี ซึ่งการขยายความกล้างของแรมท้ายลำกล้องในครั้งนั้น ได้ถือเป็นต้นแบบให้กับปืน 1911 ที่ผลิตโดยบริษัทอื่นในปัจจุบันไปด้วย ได้แก่ คิมเบอร์ (ส่วนยี่ห้ออื่น จำไม่ได้ แต่ก็เห็นปาดกว้างกันแทบทุกยี่ห้อ ) เป็นต้นแบบมาจนถึงทุกวันนี้  แต่แนวคิดนี้ กำลังจะเปลี่ยนไป กลายเป็นสายน้ำที่หวลกลับ ไว้จะเล่าให้ฟังต่างหาก
3. เกี่ยวกับการขยายความกว้างช่องคายปลอกกระสุน   พอออกมาเป็น 70 ในตอนนั้น บริษัทโคลท์ ก็ขยายมาให้กว้างกว่าของเดิม ที่เคยผลิตในช่วงก่อนปี 1970 ก็บังเอิญ ตรงกับความต้องการของลูกค้าในสมัยนั้นพอดี

ก็จบเรื่องความแตกต่าง ในเรื่องการผลิต ในลักษณะของการแก้ไข แบบ จากเดิม
ต่อไป จะเป็นการชื่นชมในเรื่องฝีมือการผลิต พวกรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ คอยรับชม กันต่อไป  
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 03:23:58 PM »

นี่ถ้าไม่ใช่ ท่านพี่เต่า ไม่ทำน่ะเนี่ย...

อย่าลืมกระบอกนี้นะครับ...ท่านพี่เต่า..อิอิ

อันนี้ นอกประเด็นนี่ครับ ก็เจ้าของกระทู้เค้าบอกว่า 70 อ่ะครับ
แล้วพี่ตู ไปเอา ปืนที่ทำจากโรงงานจักรเย็บผ้ามาให้ผมดูทำไมล่ะครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 03:30:04 PM »

ตัวนี้ตัวหนังสือใหญ่ม้าใหญ่
ตามภาพกระบอกนี้ เป็นซีรีส์ 70 ของแท้ ที่ผลิต ในช่วง 1970-1983 เหมือนที่พี่ตูรุสท่านว่า
แต่เป็นรุ่น ม้าสวย กระบอกนี้ อุปกรณ์ แท้ทั้งกระบอก ยกเว้น
1.ศูนย์หน้า-หลัง อันนี้ เจ้าของปืน เขาไปเปลี่ยนมาแล้ว ของเดิม จะเตี้ยๆ เรียบๆ กว่านี้
2.ด้ามปืน ต้องหงายออกมาดูก่อนว่า กระดุมตราม้านั้น มีแกนยื่นไปถึงใต้ด้ามหรือไม่ ถ้ามีแกน ก็ด้ามแท้ ถ้าเป็นแค่กระดุมทองมาแปะไว้ ก็ด้ามสยาม
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 03:30:48 PM »

อ้าว...ไอ้กระผม ก็นึกว่า...ท่านพี่เต่า..จะเล่าประวัติ...ก่อนมาเป็น 70 อ่ะดิครับ...

แบบว่า ผลิตตั้งแต่สงคราม ได้ออเดอร์ อะไรเทือกนี้...แล้วมาจบที่ปืน 1911 เอ 1

ที่ติดตามค้นหา ขวนขวาย กระบอกล่ะเป็น ล้านๆ .....จากโรงงานจักรเย็บผ้า... Grin

โห....พี่เต่า อ่ะ...นิดนึง ก็ยังดี นะ นะ นะ เยี่ยม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์