๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 03:23:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนอีกครั้งครับ .22 Lr จาก 452 ยิงเงย 25-30 องศา ลูกหล่นลงมามีอันตรายแค่ไหน  (อ่าน 1421 ครั้ง)
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 12:54:37 PM »

ขอรบกวนอีกครั้งครับ .22 Lr จาก 452 ยิงเงย 25-30 องศา ลูกหล่นลงมามีอันตรายแค่ไหนครับ ระยะตกจะไกลอยู่ประมาณเท่าไหร่ วิถีตอนตกถึงพื้นจะยังโค้ง หรือตกแบบแนวดิ่งแล้วครับ และ ยิงขึ้นแนวดิ่ง ตกลงมาจะทำอันตรายได้แค่ไหนครับ
ไม่ใช่แค่สงสัยนะครับแต่เพื่อจะได้ระวัง คำตอบที่เคยผ่านๆมาผมว่าไม่ค่อยชัดเจน
ขอบคุณอย่างสูงครับ Smiley
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 01:12:45 PM »

ข้างกล่อง ก็มีระบุ ถึงอันตรายว่าไปได้ ถึง ไมล์ครึ่ง นะครับ
ดังนั้น ถ้ายังอยู่ในวิถี  ก็เป็นได้ ทั้ง บาดเจ็บ และ เสียชีวิต
ถ้าโดนคน หรือ เสียหาย ถ้าโดนสิ่งของ
แต่.................
ก็ขึ้นกับ ความยาวลำกล้อง ลม การถูกสิ่งกีดขวาง
ก่อนที่จะตกลง หมดกำลัง
เขาจึงให้ดูหลังเป้า ให้ถ้วนถี่
จะได้ ไม่ต้องเสียใจ
เพราะเหตุการณ์ ทำนองนี้ เกิดขึ้นบ่อย ๆ
ยิงตัดขั้วมะม่วง  แต่ หัวกระสุน ปลิวไปตก ในบ้าน ให้เป็นเรื่องราว
อันนี้ เคยลงใน อวป.ด้วย
หรือยิงนก แต่กระสุนแฉลบไปโดนคน ที่เดินอยู่

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 01:39:45 PM »

ยิงตรงๆขึ้นฟ้า 90 องศากระสุนที่ลงมายังแรงพอเจาะกระเบื้องมุงหลังคาได้ถ้าลงหัวคนก็มีเจ็บแน่นอน  เพราะฉะนั้นการยิงที่มุม 25-30 องศาโดนคนเป็นเรื่องแน่นอน 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
pinggiyam
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 07:17:18 PM »

ถ้าที่ผมทราบแล้วได้เห็นการทดลองมาแล้ว
กระสุนขนาด9mm กับ5.56mmยิงขึ้นฟ้าที่มุม90องศาตรงลงมาจะไม่เป็นอันตรายนะครับ ต้องยิงเป็นมุมโค้งเท่านั้นถึงจะเป็นอันตรายถึงชีวิตครับ
miracle_legent
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 08:24:17 PM »

กระสุนที่ยิงด้วยมุม 90 อาศานั้นจะตกกลับด้วยครับเร็วเท่าเดิม เช่น ความเร็วตอนออกจากปากลำกล้อง XX เมื่อตกมาถึงระดับเดียวกันกับปากลำกล้องก็จะมีความเร็ว -xx ครับคือความเร็วเท่าเดิม ( หรืออาจน้อยกว่าเล็กน้อยเนื่องจากเอาข้างลู้ลมพื้นที่หน้าตัดที่โต้ลมน่าจะมากกว่า ) แต่ทิศทางจะไม่แน่นอนเนื่องจากกระสุนไม่หมุนตัว แต่ถ้าเรายิงมุม 30 องศาก็จะเป็นแนวเดียวกันกับโปรเจคไทล์ครับ กรณีนี้จะเป็นอันตรายเมื่อกระสุนยังคงวิ่งไปข้างหน้า ( มี Vx ) ระยะอันตรายของกระสุน .22LR ผมไม่ทราบแน่ครับ แต่ว่า
ของ .22 แม็กนั่ม คือ 1.5 ไมล์ ครับ    การคาดการณ์ของผมเป็นเพียงการคาดเดาง่ายๆครับ อาจมีข้มมูลบางส่วนผิดพลาดโปรดอย่าเพิ่งเชื่อให้รอพี่ๆที่เชียวชาญอีกทีครับผม ขอบคุณครับ   ไหว้

Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 08:58:55 PM »

ปืนใครไม่ทราบครับแต่ผมชอบมากๆสวยมากครับเป็นอีกหนึ่งแรงบันดาลใจขอขอบคุณเจ้าของรูปครับได้มาจากเวปนี้แต่จำชื่อเจ้าของไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2009, 09:05:58 PM โดย miracle_legent » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:12:27 PM »

ชอบตัวไหนครับ

ตัวเน้น หรือ ตัวแอบ
   คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:23:34 PM »

Some good info.  Wink

http://answers.yahoo.com/question/index?qid=20080225034723AAn32VO

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:38:59 PM »

ชอบตัวเน้นครับ แต่ตัวที่แอบๆอยู่ก็สวยไม่เบาครับ   Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์