๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:02:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทิงเก่าๆครับ  (อ่าน 2364 ครั้ง)
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 09:54:38 AM »

เป็นที่ลูกกระสุนครับ    อยากยิงเลยครับ
การที่ปลอกแตก อาจจะเป็นที่ปลอกถูกน้ำมาอัดซ้ำหลายครั้งแล้ว  หรือตอนที่กดหัวเข้าปลอกแล้ว  บีบปากปลอกแน่นไป
ตั้ง Die ไม่ดี  ถ้าบีบหัวแน่นไปมีโอกาศที่ยิงแล้วหัวกระสุนไม่วิ่งออกจากปลอก  แรงอัดก็ต้องหาทางออก  ถ้าเกิดปลอกบางก็แตกออกตรงนั้น  อันตราย  ได้ไม่คุ้มเสียครับ

นี่ขอถามท่าน.40 s&w นะครับ อย่างนี้มีโอกาสที่หัวกระสุนจะถูกเฉือนจากบริเวณโคนลำกล้องได้ไหมครับ ถ้าช่องโม่หลวม รูระหว่างช่องโม่กับลำกล้องอาจไม่ตรงกันก็ได้
ขอลองตอบก่อนนะครับ ผิดถูกอย่างไรให้คุณเจษมาช่วยแก้อีกที
รูท้ายลำกล้องใหญ่กว่าหัวกระสุนมากครับ การที่หัวกระสุนจะกัดท้ายลำกล้อง ส่วนหนึ่งก็คือโม่หลวมจังหวะล๊อคโม่ไม่ดี
หรือโรงงานเจาะช่องโม่ได้ไม่ตรง
ขอบคุณครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 08:19:05 PM »

เป็นที่ลูกกระสุนครับ    อยากยิงเลยครับ
การที่ปลอกแตก อาจจะเป็นที่ปลอกถูกน้ำมาอัดซ้ำหลายครั้งแล้ว  หรือตอนที่กดหัวเข้าปลอกแล้ว  บีบปากปลอกแน่นไป
ตั้ง Die ไม่ดี  ถ้าบีบหัวแน่นไปมีโอกาศที่ยิงแล้วหัวกระสุนไม่วิ่งออกจากปลอก  แรงอัดก็ต้องหาทางออก  ถ้าเกิดปลอกบางก็แตกออกตรงนั้น  อันตราย  ได้ไม่คุ้มเสียครับ

นี่ขอถามท่าน.40 s&w นะครับ อย่างนี้มีโอกาสที่หัวกระสุนจะถูกเฉือนจากบริเวณโคนลำกล้องได้ไหมครับ ถ้าช่องโม่หลวม รูระหว่างช่องโม่กับลำกล้องอาจไม่ตรงกันก็ได้
ลำกล้องปืน Revolver ที่โคนลำกล้อง  จะมีที่เรียกว่า Forcing cone มีลักษณะเหมือน funnel ( จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร
แต่น่าจะเป็น กรวย ตะกรวย ?)  ไว้รอรับหัวกระสุนที่ระเบิดพุ่งออกมา  เพื่อเป็นการแก้ไข ถ้าลูกโม่ไม่ตรงกับลำกล้องแต่ในที่นี้  ไม่ได้หมายถึงว่า ถ้าช่องลูกโม่ misaligned กับลำกล้องมากแล้วแก้ไขได้ด้วย forcing cone
แต่หมายความว่า  ปืนทุกระบอกไม่มีที่จะตรงกันเป๊ะๆ  มันต้องมี misalignment กันบ้าง  แต่น้อยมากๆ  จึงแก้ได้ด้วย forcing cone
 " ช่องโม่หลวม "  ที่คุณบอกผมเข้าใจว่า  คุณหมายถึง cylinder chambers ช่องลูกโม่หลวม ?
ถ้าเป็นอันนนั้นจะเป็นมาจากโรงงานมากกว่า แต่เป็นไปได้ยาก เพราะตัว reamer ที่เจาะช่องโม่ มันขนาดเท่าเดิม  ไม่สามารถขยายตัวได้  ยกเว้น berring ที่แกนหมุนของตัวสว่านที่เจาะหลวมเลยทำให้แกว่ง  แต่ก็เป็นไปได้ยากอีก
การที่ช่องโม่จะขยายตัวหลังจากยิงไปหลายๆนัดนั้นไม่มี   
ถ้าหัวกระสุนชน โคนลำกล้อง  น่าจะเป็นเพราะช่องแกนโม่หลวม  , ระยะห่างจากหน้าโม่กับโคนลำกล้องห่างเกินไป มากกว่าครับ    ในกรณีของ จขกท เป็นที่ลูกกระสุนปืนครับ

เพิ่มเติม ถ้าลูกโม่ขยับได้หลังจากที่  เข้าล็อคแล้ว ก็จะทำให้หัวกระสุนชนโคนลำกล้องได้   ต้องเปลี่ยน cylender latch แต่ปกติแล้วจะขยับได้นิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 08:39:09 PM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์