๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 03:40:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บาดแผลที่เกิดจากปืน m16  (อ่าน 19204 ครั้ง)
saksri1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 12:46:03 PM »

บาดแผลที่เกิดจากปืน m16 จะมีลักษณะแตกต่างจากปืนประเภทอื่นหรือไม่ อย่างไรครับ ตกใจ
แบบที่ว่าเห็นแล้วต้องมาจาก m16 แน่ๆ ยิ้มีเลศนัย
ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 12:48:03 PM »

ที่เห็นมาหลายครั้งรูเข้าเหมือนรูกระสุนธรรมดา แต่รูออกเหมือนเอาหมูสับหยาบๆแผ่นขนาดฝ่ามือไปโปะไว้ครับ
saksri1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 12:55:21 PM »

ที่เห็นมาหลายครั้งรูเข้าเหมือนรูกระสุนธรรมดา แต่รูออกเหมือนเอาหมูสับหยาบๆแผ่นขนาดฝ่ามือไปโปะไว้ครับ
ทำไมจึงเป็นเช่นนั้นครับทั้งๆที่หัวก็แหลม ไหว้ ไหว้
NANAJOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 02:05:51 PM »

ทำไมจึงเป็นเช่นนั้นครับทั้งๆที่หัวก็แหลม ไหว้ ไหว้
    อาจเป็นเพราะความเร็วของหัวกระสุนหนะครับ   ความเร็วสูงมาก    ถ้าเป็นเเบบหัวรูคงเป็นรูโบ๋มากกว่าเดิม
seng bigman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 02:08:47 PM »

น่ากลัวจัง เอื๊อก..........ก  ตกใจ

R1200 gs adventure ....
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 02:25:25 PM »

เหมือนที่ กอฉ. มาแถลงในทีวีหละครับ ตามตำราเปี๊ยบเลย
เนื่องจากความเร็วหัวกระสุนสูงมาก เวลาเข้าเนื้อจะทำให้เกิดเป็นโพรงชั่วคราว ( cavitation)
ซึ่งทำลายเนื้อเยื่อเป็นบริเวณกว้าง เช่นโดนยิงเฉียดๆที่สีข้างก็อาจทำให้ใส้แตกได้ครับ
ปืนไรเฟิลชนวนกลางส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ครับ ไม่เหมือนปืนพลเรือนทั่วไปที่กระสุนมีความเร็วต่ำ
แถมถ้ากระสุนไปโดนกระดูกจะทำให้กระดูกแตกเป็นเศษๆ
แล้วพุ่งไปในเนื้อเหมือนโดนยิงด้วยกระสุนลูกปราย ที่เรียกว่า secondary bullet ด้วยครับ

ผมว่านี่คงเป็นสาเหตุที่เวลาบ้านเมืองวุ่นวายจะขอป.3ไรเฟิลยากเป็นพิเศษครับ
เพราะ 1 อานุภาพร้ายแรงเกินไป 2 บาดแผลคล้ายกระสุนทางทหาร

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 02:45:50 PM »

คิดมากไปได้...
คนที่คิดจะกระทำ คงไม่คิดเอา ยิงทีละนัด แน่ ครับ
สู้เป็นชุดไม่ได้..............
แถม ด้วยว่า หา ไม่ยากเย็น  ถ้า..................
อีกทั้ง การนำพา ง่ายกว่า ด้วยซ้ำ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 02:53:52 PM »

ขอลงแต่ link นะครับเผื่อว่าบางท่านไม่อยากเห็น สยองครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 03:12:05 PM »

อ๋อย น่ากลัวมากครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 04:09:56 PM »

ลองอ่านกระทู้นี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37831.0

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Teeratat
หาประสบการและความรู้เรื่องปืน
Jr. Member
**

คะแนน 0

เรา รัก ในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 04:15:34 PM »

บาดแผลที่เกิดจากm16จะมีรูเข้าเล็กแต่รูออกใหย่เพราะm16กระสุนจะควงทำให้เมื่อเข้าไปในร่างคนจริงจะสามารถทะลุทลวงสูงซ้ำยังเปิดปากแผลที่พวกเสื้อแดงเอามาพูดไม่เปงความจริงครับ

Tee S.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 05:08:47 PM »

ดูจากแผลเฉยๆบอกไม่ได้หรอกครับว่าแผลเกิดจากเอ็ม 16...

บอกได้แค่ว่าบาดแผลน่าจะเกิดจากกระสุนปืนที่มีความเร็วสูงเฉยๆ...

จะยิงจาก เอ็ม 16 เอชเค 33 เอ็ม 4 กาลิล แผลก็เหมือนๆกันครับ...

ได้หัวกระสุนมาเป็นอีกเรื่องครับ...Cheesy

ปล.ทำไมท่านศักดิ์ศรีถึงสงสัยบาดแผลจากเอ็ม 16 ล่ะครับ...คิก คิก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 06:09:32 PM »

ดูจากแผลเฉยๆบอกไม่ได้หรอกครับว่าแผลเกิดจากเอ็ม 16...

บอกได้แค่ว่าบาดแผลน่าจะเกิดจากกระสุนปืนที่มีความเร็วสูงเฉยๆ...

จะยิงจาก เอ็ม 16 เอชเค 33 เอ็ม 4 กาลิล แผลก็เหมือนๆกันครับ...

ได้หัวกระสุนมาเป็นอีกเรื่องครับ...Cheesy

ปล.ทำไมท่านศักดิ์ศรีถึงสงสัยบาดแผลจากเอ็ม 16 ล่ะครับ...คิก คิก

จริง ๆ แล้ว จนท.พฐ.ของเรา  โดยเฉพาะทางใต้  ดูรู้ครับ  ทางผมโดนจับโกหกมาหลายครั้งแล้ว
กระสุน SS109 จาก M16 A2 ก็เป็นแบบหนึ่ง,  ส่วนลูก M193  จะมีรอยแตกที่หัวกระสุน ยิงจาก M16 จะหายไปครึ่งหัว,  ยิงจาก HK33 จะแตกที่ร่อง canalure  และถ้ายิงจากพวกลำกล้องสั้น ๆ อย่างเช่น M4 จะไม่แตกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2009, 06:11:53 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 06:10:55 PM »

บาดแผลที่เกิดจากm16จะมีรูเข้าเล็กแต่รูออกใหย่เพราะm16กระสุนจะควงทำให้เมื่อเข้าไปในร่างคนจริงจะสามารถทะลุทลวงสูงซ้ำยังเปิดปากแผลที่พวกเสื้อแดงเอามาพูดไม่เปงความจริงครับ

ขออภัยครับ  ขออนุญาตแก้ไขเป็นกระสุนหมุนปั่นไปตามเกลียวลำกล้อง เพื่อรักษาขีปนวิถีนะครับ ปืนชนิดไหนก็มี
ปืนลูกโม่ผมก็มีเกลียว กระสุนก็ปั่นไปตามเกลียว

แต่ความเร็วกระสุนของ กระสุนขนาด 5.56x45มม. จะอยู่ที่ 3,050-3,100ฟุต/วินาที (หรือราวๆ944.88เมตร/วินาที)
เป็นความเร็วที่สูงพอที่จะทำให้เกิดโพรงบาดแผลชั่วคราวได้มากพอควร

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 06:21:21 PM »

ขอลงแต่ link นะครับเผื่อว่าบางท่านไม่อยากเห็น สยองครับ

รูปแรกปอดแน่นอนครับ.....เลือดเป็นฟองเชียว

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์