๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 07:38:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดินเข้าร้านปืนครั้งแรก  (อ่าน 22923 ครั้ง)
Kurte
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 11:44:22 AM »

รบกวนท่านสมาชิกครับ ใบป.3เพิ่งออกมาไม่กี่วัน สําหรับลูกซอง 5 นัด ทีนี้อยากขอคําแนะนําหรือวิธีการเลี่ยงการถูกโขกจากร้านปืนครับ เนื่องจากผมไม่เคยเข้าไปร้านไหนหรือคุยกับร้านไหนมาก่อนเลย ตั้งใจจะซื้อ เรมิงตัน 870 18 หรือ 20 นิ้ว ขอท่านสมาชิกช่วยแนะนําดังนี้ครับ

1. ผมต้องพกเงินไปเท่าไหร่ ให้เจรจาได้อย่างสบายใจ แล้วได้ปืนกลับบ้านครับ

2. ร้านปืนที่แนะนํา

3. ผมต้องเช็คอะไรเกี่ยวกับตัวปืนบ้างครับก่อนซื้อ

4. ตามปกติต้องได้ของแถมอะไรบ้างครับ

รบกวนท่านสมาชิกด้วยครับ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 10:16:44 AM »

1 ซัก 35k ครับเผื่อๆไว้
2 ร้านที่มีคนเรียกแขกหน้าร้านมักจะแพงกว่าปกติครับ (ไม่แนะนำ)
3 ทั่วไปครับ สภาพ รุ่น ขนาด ทะเบียน ฯลฯ แต่ถ้าซื้อของใหม่จากร้านก็ไม่ต้องซีเรียสมาก
4 แล้วแต่ตกลงครับ ส่วนมากก็แส้ ซองหิ้วปืน กระสุนเท่าป.3 แล้วก็ภาระตัดโอนครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:38:55 PM »

ขอแนะนำว่า ตั้งเป้าตรงราคาก่อน
เพราะโดยรวม ผมว่า Re 870 เหมือนกันทุกกระบอกทุกร้าน
ราคาที่ผมตั้งไว้เป็นเกณฑ์คือ 27,000-28,000 บาท สำหรับ 18 นิ้ว
ส่วน 20 นิ้ว น่าจะแพงกว่าประมาณ 1,000 บาท
ไม่ต้องรีบร้อน เดินถามหลายๆร้าน ถ้าได้ยินว่า 30,000 บาท ก็ไม่ต้องตกใจ
ลองต่อก่อนก็ได้ หรือเดินถามต่อก็ได้ จะต้องเจอร้านที่ขายราคาที่ผมตั้งไว้
ได้ราคาตามที่ตั้งไว้เมื่อไหร่ ก็ถามต่อนะครับว่า...
เป็นราคาเน็ตหรือไม่ ต้องมีจ่ายอะไรเพิ่มหรือไม่ เช่นค่าตรวจปืน ค่าทำป.4
ถ้าต้องจ่ายทั้ง 2 รายการ ประมาณ 1,000 บาท
แต่ถ้าจะให้ดี ไม่ต้องจ่ายตรงนี้ครับ...
ยอมเสียเวลาประมาณครึ่งชั่วโมง ไปตรวจปืนที่วังไชยาฯกับเด็กที่ร้านดีกว่า งานนี้ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ
ข้างต้นสำหรับ ป.3 กทม.นะครับ ต่างจังหวัดน่าจะเป็นอีกแบบ ให้คนมีความรู้มาว่าต่อ
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:52:41 PM »

(ต่อครับ)
หากตกลงราคาเรียบร้อย ก็มาตรวจปืน
ข้อสำคัญคือ สำหรับ 20 นิ้ว ต้องสอบถามให้ชัดเจนว่าลำกล้องมีเกลียวหรือเปล่า
ดูเองภายในลำกล้องก็ได้ หรือดูบนลำกล้อง ถ้ามีสลักคำว่า rifle ก็อย่าเอาครับ
เท่าที่ผ่านมือมา ศูนย์ไรเฟิลเล็งง่ายกว่าศูนย์ลูกปัด แต่มีข้อเสียคือ ศูนย์หลังกระเด็นหายไม่รู้ตัวได้ครับ
ส่วนศูนย์ลูกปัดก็ใช้ยิงเร็วไม่เล็งประณีต หัดให้คุ้นเคยก็คงไม่ต่างกัน
ขั้นตอนต่อไปก็ดูความเรียบร้อยของปืน มีร่องมีรอยอะไรบ้างหรือเปล่า ขอเขาเอามาให้เทียบกัน 2-3 กระบอกครับ
หลังจากนั้น ลองปั๊มกระโจมมือ ดูว่าลื่นมือหรือเปล่า เลือกที่ลื่นมากที่สุด
ปั๊มแล้วเหนี่ยวไกหลายๆครั้ง ดูว่าการทำงานเรียบร้อยหรือเปล่า
อย่าลืมลองเซฟปืนด้วย กดให้ขอบแดงรอบเซฟตี้จมลง เหนี่ยวไก ไกจะไม่ลั่น
ต่อไปก็กดกระเดื่องโค้งข้างโกร่งไกด้านซ้ายให้จมลง (ขอโทษจำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร)
ถ้าไม่เคยจะเจ็บหน่อย เพราะปลายเขาบากเป็นร่องฟันปลา
กดจมแล้วลองปั๊มกระโจมมือ กระโจมต้องดึงดันได้คล่อง (อย่าดันเดินหน้าไปจนสุด มันจะล็อก)
กระเดื่องนี้มีไว้เพื่อถอดกระสุนออกจากปืนหากไม่ต้องการยิง
ถ้าทุกกลไกการทำงานปกติ คล่องตัว ก็น่าจะบอกได้ว่าปืนกระบอกนั้นปกติใช้การได้
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:57:55 PM »

(ต่อครับ)
สุดท้ายก็มาที่ของแถม ปกติของแถมที่ใช้การน่าคือซองปืนกับกระสุน 1 กล่อง
ส่วนแส้ที่แถมมาไม่ค่อยมีคุณภาพ โดยเฉพาะก้านลวดขดแบบที่ล้างขวดนม แยงทีสองทีก็งอแล้ว
น้ำมันล้างปืน ถ้าได้พวก Cito ก็ถือว่าใช้ได้ บางร้านแถมน้ำมันอะไรก็ไม่รู้
อย่าไปสนใจมากครับ ซื้อเองแถวนั้นก็ได้ ราคาไม่กี่ร้อย
ได้ปืนแล้วไปลองยิงครับ จะพบว่ามันถึงใจ
godsira รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 09:35:10 PM »

เคยอ่านที่ไหนมาสักกระทู้ จำไม่ได้แล้ว แต่ว่าระวังเจอลำกล้องมีเกลียวนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

^_^ loso ^_^
มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

คอ ลูกซอง

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:26:59 AM »

Smiley Smileyไทยเนชั่นฯ  เจ้าของคุยตรงแนะนำดีครับ ครั้งเดียวจบบริการตัดโอนให้ที่วังไชยยาเร็วดี  ผมไปรับถงที่ร้านมีใบคุมปืนขับรถแม่สอดผ่านด่านไม่มีปัญหา Cheesy Cheesy

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขออนาจคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้ ท่านสมาชิกสนทนาภาษาปืนและครอบครัว พบแต่ความสุข ความเจริญตลอดไปเทอญ
มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

คอ ลูกซอง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:34:56 AM »

Smiley Smiley
Smiley Smileyไทยเนชั่นฯ  เจ้าของคุยตรงแนะนำดีครับ ครั้งเดียวจบบริการตัดโอนให้ที่วังไชยยาเร็วดี  ผมไปรับถงที่ร้านมีใบคุมปืนขับรถกลับบ้าน แม่สอด ผ่านด่านไม่มีปัญหา Cheesy Cheesy

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขออนาจคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้ ท่านสมาชิกสนทนาภาษาปืนและครอบครัว พบแต่ความสุข ความเจริญตลอดไปเทอญ
มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

คอ ลูกซอง

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:39:15 AM »

Smiley Smileyลงอีกที(คนมันเห่อ) Cheesy Cheesy

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 04:08:59 PM »

ร้านโยธินก็ดีนะครับได้ทะเบียนตจว.แกะสวยดี ไม่ต้องกลัวโดนต้มด้วย

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
phet 1234
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 11:11:57 AM »

ผมกำลังหาปืน9mm.อยู่สนใจcz2075rami ถามร้านใหนบอกหมดทุกร้านแล้วลงขายในอาวุธปืนทำใหมเลยมองตัวอื่นเป็นs&w5906 ร้านบอกราคา120000฿แพงใหมครับมีร้านที่ราคาตำกว่านี้หรือเปล่า   รบกวนช่วยหน่อยนะครับขอบคุณครับ
มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

คอ ลูกซอง

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 07:07:29 PM »

Smileyกึ่งออโต้สเตนเลส แสนกว่าขึ้นครับ ตัวนี้ เด็กพาไปตัดโอน120,000เจ้าของกอดปืนยิ้ม ยิ้มีเลศนัย

มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

คอ ลูกซอง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 07:16:06 PM »

กิ๊วก๊าวยิ้มที่ได้ปืนเลย เสียค่าตามใบป.๓ไปเยอะแล้ว อ๋อย

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:35:34 PM »

^
             ^
             ^
       Glock รุ่นพิเศษนี่ครับ ตกใจหน้าซีด

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

คอ ลูกซอง

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 06:44:52 AM »

Grinเห็นรุ่นพี่ บางคนให้เพื่อนที่มีสิทธิ ซื้อปืนโครงการฯซื้อ เสร็จแล้วสลักหลังรอโอนกันอีก ๕ปี อยากได้จัง!เพราะจ่ายไม่แพง(PPKS.380=42,000) กิ๊วก๊าว

หน้า: [1] 2
  พิมพ์