๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:10:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 44 45 46 [47] 48 49 50 ... 101
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุมชนคนรักกล้วยไม้ (ใครมีภาพกล้วยไม้ เอามาแบ่งกันดูครับ)  (อ่าน 240408 ครั้ง)
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #690 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 02:14:02 PM »

ขำก๊าก

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #691 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 02:18:28 PM »

แล้วเครื่องปลูกล่ะครับ หากใส่กระถาง

วู้ยยยยย  ทำยังกะไม่เคยเลี้ยงเนาะ  หมั่นใส้   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

แบบผักบุ้งไม่เคยเลี้ยงจริงจริ๊ง...
ที่เคยเลี้ยงก็พวกหวาย กะช้าง แคทลียามีแค่นี้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คุณหนู
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #692 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 03:34:34 PM »

ไปเดินจตุจักรเพิ่งกลับมาถึง เห็นกล้วยไม้สวยมากๆๆๆๆๆเลย อยากได้แต่ไม่มีที่จะเลี้ยงอ่ะ  น่าเสียดาย น้ำลายหก

บ้านรักษ์สุขภาพ http://www.adoxyhouse.com
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #693 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 03:43:01 PM »

ไปเดินจตุจักรเพิ่งกลับมาถึง เห็นกล้วยไม้สวยมากๆๆๆๆๆเลย อยากได้แต่ไม่มีที่จะเลี้ยงอ่ะ  น่าเสียดาย น้ำลายหก

ผมว่าแถวๆนี้   มีคนรับฝากเลี้ยงครับ

ลองสืบๆดูครับ คิก คิก

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #694 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 08:27:11 AM »

วันนี้  เด็กๆเดินทางครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #695 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 08:43:11 AM »

มีตัวนี้ด้วยครับ Grin

ไม่แน่ใจว่าจะไปอยู่กะใครนะครับ

ลุ้นกันเอาเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน

(ยื้มรูปชาบบ้าน  คิก คิก )

kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #696 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:00:33 AM »

หอมๆ

เหมือนกันไหม ครับ

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #697 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:02:57 AM »

เท่าที่เห็น  ไม่น่าจะใช่ครับ

มีกอีภาพมั้ยครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #698 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:06:39 AM »

วันนี้  เด็กๆเดินทางครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยิ้มีเลศนัย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #699 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:10:58 AM »

กลับบ้านพรุ่งนี้ จะถ่ายมาใหม่ครับ

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #700 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:41:48 AM »

กลับบ้านพรุ่งนี้ จะถ่ายมาใหม่ครับ

น่าจะเป็นเอื้องพวงพลอยครับ
คอยสังเกตดอกแล้วกันครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #701 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:37:38 PM »

แล้วเครื่องปลูกล่ะครับ หากใส่กระถาง

วู้ยยยยย  ทำยังกะไม่เคยเลี้ยงเนาะ  หมั่นใส้   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

แบบผักบุ้งไม่เคยเลี้ยงจริงจริ๊ง...
ที่เคยเลี้ยงก็พวกหวาย กะช้าง แคทลียามีแค่นี้

พวกนี้เค้ามีระบบรากกึ่งอากาศ หัวเราะร่าน้ำตาริน  อาศัยเครื่องปลูกหรือไม่ก็ได้(เกาะต้นไม้)
วัสดุที่ใช้  ก็มีเปลือกมะพร้าว  ตัดให้มีความยาวพอดีกับกระถาง  ส่วนโคนกล้วยไม้แล้วอัดลงในกระถาง
แต่ไม่ควรแน่นมาก  เพราะเวลาเค้าออกราก  ไม่ได้งอกแบบต้นไม้  รากเค้าจะไต่อยู่รอบเครื่องปลูก  สำคัญที่ควมชื้น(ชื้นแต่ไม่แฉะ  อาจจะทำให้เน่า หรือเกิดเชื้อราได้ง่าย)

วัสดุอย่างอื่น  ก็มีพวกถ่านไม้  เปลือกสน ทางปาล์มผุ หรือแม้แต่อิฐแดง  หรือผสมกัน  แล้วแต่หยิบฉวยอะไรได้

เลี้ยงไปซักพักเค้าจะไหลล้นออกจากกระถาง  ทำให้กระถางเสีสมดุล(โดยเฉพาะแคทฯ)

การให้ปุ๋ย สามารถให้ได้ทั้งฉีดหรือ  ปุ๋ยเม็ด(ปุ๋ยละลายช้า  มีทั้งเร่งต้น  เร่งดอก  ใส่กระเปาะ  แล้วปักลงบนเครื่องปลูก  ในกระถางนั้นๆ)

เท่าที่ผมรู้มา  ก็ประมาณนี้ครับ

Grin   ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #702 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 02:12:43 PM »

ผมจะเป็นพญาไร้ใบครับ

แล้วคู่นี้ ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #703 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 02:31:31 PM »

ผมจะเป็นพญาไร้ใบครับ

แล้วคู่นี้ ครับ

วาว หัวเราะร่าน้ำตาริน   เบ้อเริ่มเลย ตกใจ น้ำลายหก น้ำลายหก  ยินดีด้วยครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #704 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 02:42:35 PM »

Grin  Grin  Grin

แคท ออกดอก  ลืมเอาเข้าร่ม โดนฝนทีเดียว ผ่านไป สามวัน เน่าหมดเยย   หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 ... 44 45 46 [47] 48 49 50 ... 101
  พิมพ์