๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:39:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 101
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุมชนคนรักกล้วยไม้ (ใครมีภาพกล้วยไม้ เอามาแบ่งกันดูครับ)  (อ่าน 254052 ครั้ง)
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #345 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 01:58:53 PM »

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #346 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 04:28:11 PM »

อุ้ย อย่างไรครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ  ไหว้

เอามาให้ผม เดี๋ยวเอามาฟื้นสภาพสัก3-4ปี ถ้าเจ้าของเดิมยังม่ลืม จะคืนให้  Grin
แบร่ แบร่

ใจเย็นๆครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
หนึ่ง..เท่าที่เห็นไม้ที่นำมาให้เกาะน่าจะเป็นไม้เคี่ยม  เป็นไม้เนื้อแข็งถ้าโดนแดดจะเก็บและคายความร้อนมากทำให้รากไม่ค่อยเติบโตหรือเรียกว่า รากบอด

สอง..กล้วยไม้โดยทั่วไปไม่ชอบที่ร่ม(หมายถึงในอาคารที่ไม่โดนแสงหรือแสงน้อย..มาก  ยกเว้นพวกฟาแลน-            นอปซิสสามารถนำมาเลี้ยงในอาคารหรือออฟฟิตได้แต่แดดส่องถึง  แม้ไม่มากนัก)

สาม..เห็นอาการเป็นจุดใสๆซึ่งน่าจะเกิดจากเซื้อรา  บางจุดด่างและใบช้ำมาก  เท่าที่เห็นคิดว่ารากยังไม่เดินและยังไม่เกาะไม้

แต่ไม่ต้องกังวลครับเพราะหางกระรอกเค้าอึดครับ..ตายยาก
ทางที่ดี
              -เปลี่ยนไม้เกาะเป็นพวกแก่นทำเสา(กันเกรา)หรือกระถางไม้ก็ได้(ไม่ต้องใส่เครื่องปลูกอื่น)
              -เอาเค้ามาแขวนริมชายคา(เพื่อให้รับแดดบ้าง)
              -ดีที่สุดแปะต้นไม้ครับ(เช่นเดียวกันหาเชือกมัดติดกับต้นไม้ก็พอไม่จำเป็นต้องมีเครื่องปลูก)

เท่าที่พอมีข้อมูลครับ ไหว้

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์สำหรับคนชอบกล้วยไม่ แต่ไม่มีเวลาสรรหามาเลี้ยง
พอการงานเริ่มเข้าที่ มีพื้นที่ส่วนตัว จึงเริ่มมาศึกษา และสรรหา ครับ
เดี๋ยวจะจัดการเปลียนตามคำแนะนำครับผม + ๑ ครับ  ไหว้
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #347 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:09:32 PM »

ท่านครับ.. ตกใจ
เห็นแล้วเสียดาย..
เอามาเป็นฐานกระถางซะงั้น..

ขอผมเหอะ..นะครับ น้ำลายหก น้ำลายหก ไหว้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #348 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:11:34 PM »

อุ้ย อย่างไรครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ  ไหว้

เอามาให้ผม เดี๋ยวเอามาฟื้นสภาพสัก3-4ปี ถ้าเจ้าของเดิมยังม่ลืม จะคืนให้  Grin
แบร่ แบร่

ใจเย็นๆครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
หนึ่ง..เท่าที่เห็นไม้ที่นำมาให้เกาะน่าจะเป็นไม้เคี่ยม  เป็นไม้เนื้อแข็งถ้าโดนแดดจะเก็บและคายความร้อนมากทำให้รากไม่ค่อยเติบโตหรือเรียกว่า รากบอด

สอง..กล้วยไม้โดยทั่วไปไม่ชอบที่ร่ม(หมายถึงในอาคารที่ไม่โดนแสงหรือแสงน้อย..มาก  ยกเว้นพวกฟาแลน-            นอปซิสสามารถนำมาเลี้ยงในอาคารหรือออฟฟิตได้แต่แดดส่องถึง  แม้ไม่มากนัก)

สาม..เห็นอาการเป็นจุดใสๆซึ่งน่าจะเกิดจากเซื้อรา  บางจุดด่างและใบช้ำมาก  เท่าที่เห็นคิดว่ารากยังไม่เดินและยังไม่เกาะไม้

แต่ไม่ต้องกังวลครับเพราะหางกระรอกเค้าอึดครับ..ตายยาก
ทางที่ดี
              -เปลี่ยนไม้เกาะเป็นพวกแก่นทำเสา(กันเกรา)หรือกระถางไม้ก็ได้(ไม่ต้องใส่เครื่องปลูกอื่น)
              -เอาเค้ามาแขวนริมชายคา(เพื่อให้รับแดดบ้าง)
              -ดีที่สุดแปะต้นไม้ครับ(เช่นเดียวกันหาเชือกมัดติดกับต้นไม้ก็พอไม่จำเป็นต้องมีเครื่องปลูก)

เท่าที่พอมีข้อมูลครับ ไหว้

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์สำหรับคนชอบกล้วยไม่ แต่ไม่มีเวลาสรรหามาเลี้ยง
พอการงานเริ่มเข้าที่ มีพื้นที่ส่วนตัว จึงเริ่มมาศึกษา และสรรหา ครับ
เดี๋ยวจะจัดการเปลียนตามคำแนะนำครับผม + ๑ ครับ  ไหว้

เดี๋ยวจะลองเก็บภาพระบบรากตอนที่เค้าเกาะต้นไม้มาฝากคับ ไหว้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #349 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 09:22:47 AM »

ขอทราบชื่อหวายตัวนี้ครับ

กำลังลุ้นว่าแวนด้าต้นนี้จะสีอะไรซื้อมาเกือบปีเพิ่งเห็นดอกตูมๆ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #350 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 07:46:09 PM »

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #351 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 09:33:09 AM »

ที่บ้านเมียมีกล้วยไม้อยู่กอนึงครับ  เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดู  เสียดายยังไม่ออกดอก  ไม่งั้นจะถ่ายมาให้ดูด้วย  เห็นพ่อตาบอกว่า ช่อดอกยาวเฟื้อย  ดอกเล็กๆสีชมพูขาวช่อนึงหลายสิบดอก  Shocked

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #352 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 09:46:30 AM »

เพลินๆกันไปครับ หลงรัก

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #353 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 09:51:49 AM »

สวยๆทั้งนั้น เยี่ยม

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #354 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 09:53:30 AM »

น้ำลายหก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #355 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 09:57:18 AM »

อีกนิดนะ
 น้ำลายหก น้ำลายหก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #356 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 10:59:36 AM »

กองพันทหารม้า

ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #357 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 11:02:01 AM »

น้ำลายหก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #358 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 01:12:59 PM »

น่าไปเยี่ยมเยียนบ้านท่านmooh.cha แล้วหยิบติดไม้ติดมือกลับมาสักกระถาง.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #359 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 06:29:03 PM »

+1ทุกท่านครับ กล้วยไม้ผมมีพอได้ชมเล่นบ้าง แต่ไม่มีกล้องดี ๆ เลยไม่กล้าถ่ายมาโชว์ครับ เศร้า อ้อ..เรียนท่านผู้รู้ครับ ฝากรูปที่ไหนเวลานี้สะดวกที่สุดครับ Grin

หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 101
  พิมพ์