๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:19:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Leica D-LUX 4 กล้องคู่แฝด Panasonic LX-3  (อ่าน 33889 ครั้ง)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 08:31:11 PM »

Leica D-LUX 4 กล้องดิจิตอลคอมแพคขนาดเล็กกะทัดรัด เป็นกล้องคู่แฝดกับ Panasonic LX-3 เน้นการใช้งานทั้งแบบออโต้และระบบแมนนวลที่สมบูรณ์แบบ เซ็นเซอร์ภาพ 1/1.63“ CCD นับเป็นกล้องที่ใช้เซ็นเซอร์ภาพขนาดใหญ่กว่าเมื่อเทียบกับกล้องในระดับเดียวกัน และใช้เลนส์คุณภาพสูง Leica DC VARIO-SUMMICRON 5.1-12.8 mm f/2.0-2.8 ASPH มีช่วงซูมเทียบเท่าเลนส์ 24 - 60 มม. ของกล้องฟิล์ม 35 มม. มีระบบการทำงานที่รวดเร็วทันใจ และให้คุณภาพที่ดีเยี่ยมเช่นเดียวกีบกล้องระดับมืออาชีพ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 08:41:26 PM »

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:37:57 PM »

รูปบนเป็น D-LUX 4 ครับคุณเจน  ที่มี hot shoe (ใส่แฟลชหรือวิวไฟน์เดอร์ได้)
แต่รูปใน post ที่สอง ไม่มี hot shoe เป็น D-LUX 3 ครับ

ไลก้าแพงกว่าพานาฯ อยู่สองหมื่น  แต่แถมกระเป๋าหนังอย่างดีให้ด้วย  เอาไว้โชว์... โดยไม่ต้องมีกล้องข้างในก็ได้
(ใส่พานาฯ ไม่ได้เพราะติด hand grip ??)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:42:05 PM »

ไช่ครับ อาจารย์ ผมลืม ดูไป อิอิ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:52:02 PM »

แล้วมันต่างกันตรงไหนบ้างครับ...

นอกจากรูปโฉมภายนอก ราคา กระเป๋าและอิมเมจ...เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:12:42 PM »

แล้วมันต่างกันตรงไหนบ้างครับ...

นอกจากรูปโฉมภายนอก ราคา กระเป๋าและอิมเมจ...เยี่ยม

กล้องไลก้าของเยอรมันผมจำได้ตอนไปเดินย่านชอปปิ้งที่โคโลญน์ที่ไรผมต้องเข้าโชว์รูมไลก้า..แพงทุกตัวแต่ดี

เขาบอกว่าไลก้ามีเทคโนโลยี่พิเศษอะไรจำไม่ได้แล้วที่สามารถผลิตเลนส์ออกมาได้มีคุณภาพดีมาก..ที่ญี่ปุ่นยังทำไม่ได้

ต้นทุนทำเลนส์นี่ก็แพง กล้องเขาเลยแพง กล้องดีไม่ดีเลนส์เป็นหัวใจหลัก ได้แต่หยิบแคทตาล็อคมาเท่านั้น

พอมาเห็นกล้องพานาโซนิคที่บ้านเราใช้เลนส์ไลก้า ...ผมก็บอกตัวเองว่านี่แหละใช่เลยกลองที่ต้องมี....แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อครับ

แต่ผมก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องกล้องนะครับประมาณว่าเห็นยี่ห้อเลนส์ก็เชื่อมือว่างั้นเถอะ...ถ้าของไลก้า เอาได้เลย

http://us.leica-camera.com/service/downloads/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2009, 10:22:12 PM โดย Gunchon (อดุลย์) » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:22:22 PM »

เนื่องจาก พานาฯ มัดมือไลก้า ด้วยการเอายี่ห้อเยอรมันติดไว้เลย  จึงไม่สามารถคุยได้ว่าเลนซ์ "ไลก้า" ที่ติดกล้อง "ไลก้า" นั้นดีกว่าที่ติดไปกับกล้องพานา
และเซนเซอร์ กับตัวแชสซีกล้อง  มันก็ตัวเดียวกัน  made in Japan เหมือนกัน
ไลก้าอ้อมๆ แอ้มๆ ว่า โปรแกรมที่โหลดมาให้นั้น ปรับพารามิเตอร์ตามสเป็คของไลก้าครับ
(ผมสรุปเองว่า.... ไม่ต่างกันเลย)

หมายเหตุ...  ท่านที่ชอบ Contax เลนซ์ Carl Zeiss คงจะพอจำได้นะครับ ว่า "Yashica" เป็นผู้ผลิตให้ทั้งกล้องทั้งเลนช์
และ "มินอลต้า" ก็เคยผลิตให้ไลก้าอยู่หลายสิบปี

คล้ายๆ กับที่ "นิคอน" มา Made In Ayudhaya ทุกวันนี้ไงครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:30:49 PM »

เนื่องจาก พานาฯ มัดมือไลก้า ด้วยการเอายี่ห้อเยอรมันติดไว้เลย  จึงไม่สามารถคุยได้ว่าเลนซ์ "ไลก้า" ที่ติดกล้อง "ไลก้า" นั้นดีกว่าที่ติดไปกับกล้องพานา
และเซนเซอร์ กับตัวแชสซีกล้อง  มันก็ตัวเดียวกัน  made in Japan เหมือนกัน
ไลก้าอ้อมๆ แอ้มๆ ว่า โปรแกรมที่โหลดมาให้นั้น ปรับพารามิเตอร์ตามสเป็คของไลก้าครับ
(ผมสรุปเองว่า.... ไม่ต่างกันเลย)

หมายเหตุ...  ท่านที่ชอบ Contax เลนซ์ Carl Zeiss คงจะพอจำได้นะครับ ว่า "Yashica" เป็นผู้ผลิตให้ทั้งกล้องทั้งเลนช์
และ "มินอลต้า" ก็เคยผลิตให้ไลก้าอยู่หลายสิบปี

คล้ายๆ กับที่ "นิคอน" มา Made In Ayudhaya ทุกวันนี้ไงครับ

ขอบคุณครับ+
 อ้าวกลายเป็นว่าแค่พานายืมยี่ห้อไลก้ามาติดเอาหรอกรึไม่ใช่เอาเลนส์ไลก้าที่ผลิตในเยอรมันมาติดรึ
ตาสว่างเลย...แต่ถ้า ดี และราคาไม่บ้าเลือดแบบไลก้า ก็ น่าเล่นเหมือนกันนะครับ
 ผมดูราคาไล้ก้าแล้วผมไม่สามารถแน่นอน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:34:41 PM »

ราคาไลก้า...ม่ายหวายค่า เกินเอื้อมสำหรับโอ ขนาดราคาพานาโอยังหืดขึ้นคอเลยค่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:42:16 PM »

ราคาไลก้า...ม่ายหวายค่า เกินเอื้อมสำหรับโอ ขนาดราคาพานาโอยังหืดขึ้นคอเลยค่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

พานา เป็น สรณะ ครับ คุณโอ

เชื่อไม๊..ผมไม่เคยมีกล้องใหม่หลังจากกล้องเก่าพังเพราะไอ้ตัวเล็กเอาไปทำตกแล้วดีๆเสียๆกลับมา
ราว4-5 ปีแล้ว ตัวนั้นสมัยที่ 5 ล้านพิกเซล์คือสุดแล้ว เพนเท็ก ออพติโอ้....โอ้..มันไม่จากก็เหมือนจากไปแล้ว
นอนเป็นซากอยู่ในลิ้นชัก

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:43:39 PM »

ตอน กล้อง ฟิล์ม เลนส์ อันดับ 1 คือ คาล์ไซด์ ครับ ซึ่ง ตอนนั้น มีแค่ Contax เท่านั้นที่ใช้เลนส์ คาล์ไซด์ โดยให้ ยาชิก้า ผลิต ตัวกล้องให้ (ต่อมา โดน เคียวชีร่า เทคโอเวอร์)

นอกจาก คาล์ไซด์ จะผลิตเลนส์ให้กับกล้อง 35 มม. แล้ว ยังผลิตเลนส์ ให้กับกล้อง Box 120 Hasselblad

กล้อง แฮนเซลบลัด เป็น กล้องที่ใช้ฟิล์ม ขนาดใหญ่กว่า กล้อง ฟิล์ม 35 มม. มาก จึงเหมาะแก่การนำไปอัดขยายภาพขนาดใหญ่ เล่น ภาพโปสเตอร์  แต่ตัวกล้องที่ใหญ่ และถ่ายยาก เนื่องจากต้องถ่ายในมุมหัวกลับ และ ราคาแพง (อันนี้สำคัญ) ทำให้มีใช้ใน สตูดิโอเสียเป็นส่วนใหญ่ แต่ข้อดีของมันคือ กล้องรุ่นนี้ ชัตเตอร์อยู่ที่เลนส์ และ สามารถ ซิ๊งค์ กับแฟรช ได้ทุกความเร็วชัตเตอร์ (ชัตเตอร์สูงสุดที่ 1/500)

ปัจจุบัน กล้อง hasselblad ได้ออกกล้อง ดิจิตัล DSLR H3D-31 ทีมีความละเอียดสูง เพื่อทวงตลาด สตูดิโอ คืน เนื่องจาก มีขนาดเซ็นเซอร์ใหญ่กว่ากล้อง DSLR ทั่วไปมากนั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2009, 10:45:37 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:49:29 PM »

อย่าเข้าใจผิดครับ ไม่ใช่แค่ "ยืมยี่ห้อมาติด" แต่ยกให้ไลก้าออกแบบและกำหนดสเป็คในการผลิตเลนซ์ครับ
และเมื่อเป็นยี่ห้อ "ไลก้า" แล้ว เจ้าของ brand ก็ต้องรักษาชื่อเสียงด้วย  จะมั่วๆ เอาของเกรดสองมาติดให้พานาฯ ไม่ได้

LX3 จับต่อ TC ของโอลิมปัส  ก็ใช้ได้ดีเหมือนกัน  ไม่มีรุ้งมีเหลือบ ผลงานจาก Venus Engine ของพานาฯ ลบออกหมด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:53:48 PM »

พานา เป็น สรณะ ครับ คุณโอ

เชื่อไม๊..ผมไม่เคยมีกล้องใหม่หลังจากกล้องเก่าพังเพราะไอ้ตัวเล็กเอาไปทำตกแล้วดีๆเสียๆกลับมา
ราว4-5 ปีแล้ว ตัวนั้นสมัยที่ 5 ล้านพิกเซล์คือสุดแล้ว เพนเท็ก ออพติโอ้....โอ้..มันไม่จากก็เหมือนจากไปแล้ว
นอนเป็นซากอยู่ในลิ้นชัก

อย่างงี๊เรียกว่ากล้องเกษียณได้เปล่าคะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 11:01:57 PM »

อย่าเข้าใจผิดครับ ไม่ใช่แค่ "ยืมยี่ห้อมาติด" แต่ยกให้ไลก้าออกแบบและกำหนดสเป็คในการผลิตเลนซ์ครับ
และเมื่อเป็นยี่ห้อ "ไลก้า" แล้ว เจ้าของ brand ก็ต้องรักษาชื่อเสียงด้วย  จะมั่วๆ เอาของเกรดสองมาติดให้พานาฯ ไม่ได้

LX3 จับต่อ TC ของโอลิมปัส  ก็ใช้ได้ดีเหมือนกัน  ไม่มีรุ้งมีเหลือบ ผลงานจาก Venus Engine ของพานาฯ ลบออกหมด

พานา LX3 เปิดราคาตลาดมาเท่าใหร่บ้างครับหรือรุ่นธรรมดาๆที่มีเลนซ์ไลก้า.....ผมอยากจะหวนคืนวงการอีกครั้ง
จะได้เอาภาพมาโชว์กัยเขามั่ง...ถ้าในงบ 2 หมื่นพอจะเป็นเจ้าของรุ่นไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 11:07:01 PM »

พานา LX3 เปิดราคาตลาดมาเท่าใหร่บ้างครับหรือรุ่นธรรมดาๆที่มีเลนซ์ไลก้า.....ผมอยากจะหวนคืนวงการอีกครั้ง
จะได้เอาภาพมาโชว์กัยเขามั่ง...ถ้าในงบ 2 หมื่นพอจะเป็นเจ้าของรุ่นไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ก็รุ่นLX-3นี่ไงคะ ราคาหมื่นกลางๆ Cheesy

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์