๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:26:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำมีดครับ  (อ่าน 91547 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #195 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 02:41:45 PM »

บาร์ท
Prowler เป็นรุ่นที่เลิกผลิตไปแล้วครับ ถึงอยากได้ก็หายาก ราคาถูกกว่า M16 ราว 30-40% ใช้สแตนเลสตัวเดียวกันกับ M16 ด้าม Zytel เล่มนี้พกเนียนกว่า M16 เยอะเลยครับ
อ้าว ผมก็นึกว่าเป็นรุ่นใหม่ของ CRKT ซะอีกคับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2005, 03:04:53 PM »

Cheesyขอบคุณครับคุณเอ็ม....
แหม...พูดถึงมีดเล่มนี้แล้วแสนเสียดาย วางปั้บมีคนคว้าไปแล้ว ล๊อตหน้าผมต้องจ้องแล้วไม่ยอมพลาดแน่ๆ
Peter Marzitelli ผู้ออกแบบ Prowler นี่นับเป็นช่างมีด Custom ที่มาแรงมากในช่วง 3-4 ปีมานี่ครับ มีด Custom ของแกราคายังพอคบหาได้ ในราคา 400-500 USD ติดแต่ว่ามีดของแกพอวางขายที่ไหนปุ๊บ เป็นหมดปั๊บซะทุกทีครับ

ผลงานของ Peter Marzitelli นี่ยังไม่เคยมีเจ้าไหนเอามาทำเป็นมีด Production เลย......... CRKT นับเป็นเจ้าแรกที่เอามาผลิต แล้วตอนนี้ก็หยุดสายการผลิตไปเรียบร้อยแล้ว จึงเป็นมีดที่น่าเก็บสะสมอีกเล่มหนึ่ง
Cheesyขอบคุณครับคุณเอ็ม....
แหม...พูดถึงมีดเล่มนี้แล้วแสนเสียดาย วางปั้บมีคนคว้าไปแล้ว ล๊อตหน้าผมต้องจ้องแล้วไม่ยอมพลาดแน่ๆ
ลองดูนะครับเผื่อมีอะไรถูกใจ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,8729.0.html
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2005, 05:08:50 PM »

น้องใหม่ซิง ๆ สำหรับมีดครับ  อยากเรียนการใช้ (ไม่ได้เอาไว้ไปสู้กับเมียที่บ้านนะครับ) ช่วยแนะนำด้วยครับ Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2005, 12:38:30 AM »

Grin อ่านที่คุณเอ็มแนะนำมีดมาตลอด...

เห็นคุณหมอนดำแนะนำมีดของคุณยุ่น ผมเลยขอแนะนำบ้าง...

เป็นผลงานไม่ใกล้ไม่ไกล สมาชิกท่านหนึ่งของเวปเราและไทยเบลดนี่เอง...

ผมเพิ่งได้มาเล่มเดียว กำลังรออีกเล่มนึงอยู่...

ผลงานดีแต่ต้องใจเย็นๆ เพราะผู้ผลิตทำเป็นงานอดิเรก... Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
PopZiMus รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 07:44:37 AM »

สนับสนุนพี่หมอ  Grin มีดของไร้จันทร์ เป็นมีดดีครับ   Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #200 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 07:54:12 AM »

ผมเพิ่งติดต่อนายไร้จันทร์ให้ทำมีดให้อีกเล่มนึง เสร็จเมื่อไหร่จะมาชมกันครับ
Quazar
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #201 เมื่อ: มกราคม 23, 2006, 05:58:42 PM »

มีดพับยี่ห้อ smith&wesson นอกจากที่ผลิตในอเมริกาแล้วยังมีผลิตที่ประเทศอื่นใดหรือไม่ ผมไปได้มาเล่มหนึ่งจากตลาดของเก่าแต่สภาพยังใหม่ ถูกใจเลยซื้อมา 500 เองแต่เข้าไปค้นในweb ของบริษัทแล้วไม่มีรุ่นนี้ เลยสงสัยเป็นของเลียนแบบหรือไม่ (มีดเป็นทรงตันโตคมด้านล่างเป็นหยักฟันเลี่อย สีดำ รุ่น Extreme Ops ck5tbs ) Huh
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #202 เมื่อ: มกราคม 23, 2006, 06:29:05 PM »

ผมเพิ่งติดต่อนายไร้จันทร์ให้ทำมีดให้อีกเล่มนึง เสร็จเมื่อไหร่จะมาชมกันครับ
รออยู่เหมือนกันครับ
เห็นว่าเอาแอดเดสผมให้สาวแถวไหนแล้วไม่รู้ Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #203 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 11:57:29 PM »

ขออนุญาติยกครับ เป็นกระทู้ที่ตลอด 3 วันมานี่ ผมอ่านทุกวันครับ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #204 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 12:29:41 AM »

ไหนๆก็ยกกระทู้มาแล้ว........... ขอแนะนำเพิ่มซะเลยนะครับ

มีดยี่ห้อ Byrd นี่เพื่อนในบอร์ด อวป. ใช้กันอยู่แล้วหลายคนครับ........... บางคนเอาไปแกะลายซะสวยเชียว Grin............ สำหรับชั่วโมงนี้ผมให้ Byrd เป็นมีดที่คุ้มราคาที่สุดครับ

Byrd เป็นผลิตภัณฑ์ในเครือของ Spyderco ที่ผลิตจากโรงงานในประเทศจีน............. คงเป็นเพราะแต่เริ่ม Spyderco ทำมีดในราคาไม่แพงนัก แต่ต่อมาระยะทางพิสูจน์ม้า มีดของ Spyderco ได้รับความนิยมอย่างรวดเร็ว ทั้งบริษัทยังเน้นใช้วัสดุชั้นดีในการผลิต ทำให้ราคามีดของ Spyderco สูงขึ้น จนในปัจจุบันหลายๆรุ่นแพงกว่า Benchmade ไปเยอะแล้วครับ............ Spyderco คงไม่อยากลงราคาสินค้าของตัวเอง แต่ก็ยังนึกเสียดายตลาดล่างอยู่ จึงได้ตั้งบริษัทในเครือขึ้น โดย Spyderco ระบุเลยครับว่า Byrd เป็น Division หนึ่งของ Spyderco และบนกล่องยังเขียนว่า Design by Spyderco ทั้งในเว็ปไซท์ของ Spyderco ก็ลงสินค้าของ Byrd ไว้ด้วยครับ

ผมลองจับมีดของ Byrd แล้ว บอกได้เลยว่าคุณภาพไม่แพ้มีดไต้หวันครับ แต่การทำผิวอาจจะยังไม่ปราณีตเท่า

มีดของ  Byrd ส่วนใหญ่จะเป็นระบบ Lock Back ด้ามสแตนเลส เรียกว่าไม่ทิ้งรูปลักษณ์ของ Spyderco ไปสักเท่าไรนักครับ.......... ใบมีดของ Byrd ทุกรุ่นทำจากสแตนเลส 440C หรือ 8Cr13MoV (เทียบเท่า 440C ครับ) ซึ่งนับว่าดีกว่ามีดราคาถูกหลายๆรุ่นที่มักจะใช้ 440A หรือไม่ก็ 420 (Aus-6 หรือ Aus-4)........... แม้จะราคาถูก แต่การเจียรใบมีดก็ยังคงเป็นแบบ Hollow Ground เช่นเดียวกับมีดของ Spyderco ส่วนใหญ่

ลองมาดูมีด Lock Back ของ Byrd ดูครับ

Byrd Cara Cara

ตัวนี้เป็นรุ่นใหญ่ของ Byrd ครับ ใบมีดยาวเกือบ 4 นิ้วเต็มๆ รูปทรงเพียวน่าใช้มาก

Byrd Flight

การออกแบบของรุ่นนี้ทำให้ผมคิดถึง Native อย่างบอกไม่ถูก

Byrd Pelican

ด้ามทรงเดียวกับ Flight แต่ใบมีดทรงปากอีกาทำมุมงอๆกับด้ามเล็กน้อย ทำให้ออกแรงตัด เหลาได้ดียิ่งขึ้น

Byrd Meadowlark

เล่มนี้เป็นรุ่นเล็กของ Byrd ใบมีดยาว 3 นิ้ว ทรงปากอีกา ตัวจริงน่ารักมากครับ

Byrd Crossbill

ใบมีดงองุ้มทรง Hawkbill เหมาะสำหรับใช้เป็นมีดต่อสู้

Byrd ยังมีมีดระบบ Liner Lock ด้วยนะครับ.......... ผมลองเล่นแล้วค่อนข้างประทับใจทีเดียวครับ........... มีดระบบ Liner Lock ของ Byrd ด้ามจะทำด้วยอลูมิเนียม เซาะร่องเป็นลายขนนก จับแล้วเนียนมือดีมากครับ เป็นลายกันลื่นที่เยี่ยมจริงๆ.......... Byrd มีมีด Liner Lock อยู่ 2 รุ่นครับ คือ

Byrd Raven

และ Byrd Crow

Raven ใบมีดยาว 3 1/2 นิ้ว ขณะที่ Crow ใบมีดยาวไม่ถึง 3 นิ้วดีนัก

มีดยี่ห้อนี้เห็นมีขายกันอยู่หลายร้าน........... สนนราคาไม่ควรเกิน 1,500 บาทครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
Desperado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 12:39:36 AM »

Benchmade Skirmish ตัวเต็มบ้านเราขายที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #206 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 09:59:40 PM »

Benchmade Skirmish ตัวเต็มบ้านเราขายที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

เคยเห็นที่ร้านลายแทง......... ราคาอยู่ราว 6.5-7 K ครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
DANIYTEP Scrambler
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #207 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 10:18:51 PM »

รุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับ พึ่งโดนคนขายเป่ามนต์ซื้อมา  Grin
แล้วราคาควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #208 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 10:43:21 PM »

รุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับ พึ่งโดนคนขายเป่ามนต์ซื้อมา  Grin
แล้วราคาควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ได้มาจากร้านไหนไม่ทราบครับสวยดี....................ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #209 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 10:43:57 PM »

ยินดีด้วยกับมีดใหม่ครับ

Colt Police Positive

เป็นมีดที่ Colt กะออกแบบให้เป็นมีดสำหรับเจ้าหน้าที่ตำรวจครับ.......... จุดเด่นของมีดเล่มนี้อยู่ตรงที่ใบหยัก (Serrated) แบบแปลกๆครับ ซึ่งใช้เลเซอร์ตัดเป็นเส้นๆ ผมยังไม่เคยทดสอบ Serrated แบบนี้ แต่พอเดาได้ว่าน่าจะเพิ่มประสิทธิภาพให้กับการตัดได้พอสมควร และยังสามารถใช้ช่วงใบหยักสำหรับการหั่น เหลา ได้เหมือนมีดใบเรียบทั่วไปด้วย......... ที่สำคัญ คือ ลับง่าย เหมือนมีดใบเรียบทั่วไปครับ

มีดรุ่นนี้ทำจากสแตนเลส 440 ซึ่งผมเดาว่าน่าจะเป็น 440A (ให้ดูที่ใบมีดครับว่ามีอักษร 440 เฉยๆ หรือ 440C - 440C จะมีคุณสมบัติเหนือกว่า 440A เล็กน้อย แต่ไม่ถึงกับเป็นสาระสำคัญครับ)........... จุดที่ทำให้มีดเล่มนี้สวยบาดใจอยู่ที่ด้ามครับ........... ด้ามของ Police Positive ทำจากอลูมิเนียม เคลือบแข็งแบบ T6 มีคาร์บอนไฟเบอร์ปะติดบนประกับด้าม งามแท้ครับ

มีดของ Colt แต่เดิมจะทำใน 2 โรงงาน คือ United Cutlery ในสหรัฐอเมริกา กับผลิตที่เมือง Soligen แหล่งอุตสาหกรรมเหล็กที่ใหญ่ที่สุดในเยอรมนี ซึ่งทั้งสองแห่งมีความเชื่อถือได้สูงครับ.......... แต่ผมไม่รู้ว่าปัจจุบัน Colt ใช้แหล่งผลิตที่อื่นอีกหรือเปล่า.......... ลองดูที่ใบมีดครับ ปกติจะต้องแจ้งแหล่งผลิตไว้อย่างชัดเจน (แต่มักจะเป็นตัวเล็กๆ Grin)

คุณภาพของมีด Colt จัดอยู่ในเกณฑ์ดีทีเดียวครับ......... งานปราณีตมาก......... จัดเป็นมีดที่ผมว่าคุณภาพเกินราคาครับ

ราคามีด Colt ในบ้านเราวันนี้ น่าจะอยู่ราว 2,000 +/- ครับ

หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15
  พิมพ์