๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:23:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำมีดครับ  (อ่าน 91546 ครั้ง)
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:06:01 PM »

จากกระทู้ แนะนำด้วยครับ (http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,6892.15.html) โดยคุณ ja_yong มีคำถามของคุณก้ามปู09 ถามว่ามีดที่น่าสนใจในราคาราว 2000 บาทมีอะไรบ้าง ผมก็นึกๆรวบรวมดูกะว่าจะตอบกระทู้ไป ปรากฏว่ามีหลายเล่มพอสมควร เลยคิดว่าตั้งเป็นกระทู้ใหม่ดีกว่า เผื่อมีประโยชน์กับท่านอื่นด้วย............. หากเห็นว่าไม่เกี่ยวกับเรื่องปืนก็ลบได้นะครับ

สำหรับมีดที่ผมรวบรวมมานี้จะอยู่ในช่วงราคา 2000-3000 กว่าบาท ครับ โดยผมเลือกมีดสำหรับใช้ในวัตถุประสงค์ทั่วๆไปนะครับ ไม่ใช่มีดเฉพาะทางอย่างพวกปีนเขา โดยเหมาเอาว่าคนที่เลือกพกมีดติดตัวมีวัตถุประสงค์สำหรับใช้ป้องกันตัวในยามคับขันเป็นอันดับแรก และใช้งานตัดหั่นทั่วไปในชีวิตประจำวัน เช่น ตัดซองจดหมาย ถุงขนม เป็นต้น ทั้งนี้ผมขอแบ่งเป็นแต่ละยี่ห้อนะครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:06:29 PM »

Spyderco

มีดยี่ห้อนี้ได้รับการยอมรับจากผู้ใช้ในทั่วโลกมานานแล้ว โดยเฉพาะในเรื่องความคม และความทนทานครับ

Endura ใบมีดยาว 4 นิ้ว ใช้งานอเนกประสงค์ได้ดีมาก ทั้งป้องกันตัว ตัด หั่น เหลา ฯลฯ เป็นมีดที่มีความทนทานสูง น้ำหนักเบา แต่ด้าม FRN อาจดูไม่สวยเท่าไหร่

Delica ใบมีดยาว 3 นิ้ว ขนาดเล็กกว่า Endura น้ำเบา พกง่าย ทนทานสูง การใช้งานก็จำกัดลงไปบ้างตามขนาดของมีด โดยเฉพาะสำหรับใช้ป้องกันตัว

Centofante III เป็นอีกเล่มที่น่าสนใจมาก ออกแบบโดยช่างมีดระดับพระกาฬ เป็นอีกเล่มที่ควรค่าแก่การเก็บสะสม ราคาขายในตลาดยังไม่ถึง 3K ด้วย ใบมีดยาว 3 นิ้ว ด้ามสวยมาก โดยเฉพาะเจ้าแมงมุมสีเงินที่ฝังในด้าม ดูเหมือนมีดราคาแพง เนื่องจากใบมีดแคบกว่า Delica ทำให้ใช้เป็นมีดป้องกันตัวสู้ Delica ไม่ได้ แต่ก็ได้ความสวยงามมาแทนกัน............. นี่เป็นมีดอีกเล่มที่ผมคิดจะซื้อมาเก็บไว้ครับ

Native เล่มที่คุณ Watt พูดถึง และเป็นมีดที่ผมพกติดตัวเป็นประจำเล่มหนึ่งครับ ใบมีด 3 นิ้ว แต่เป็นมีดใบกว้าง และมีด้ามที่จับถนัดมือมาก ช่วยให้จับมีดได้หลายรูปแบบ ทำให้ใช้เป็นมีดต่อสู้ป้องกันตัวได้ดีไม่แพ้มีดใบยาว 4 นิ้ว แต่ราคาจะสูงกว่าทั้ง 3 รุ่นข้างต้นนะครับ........... มีรุ่นนี้ยังมีรุ่นที่ใบมีดทำจากสแตนเลส S30V ซึ่งนับเป็นสแตนเลสที่ดีที่สุดสำหรับทำมีดพับในปัจจุบันให้เลือกอีกด้วย แต่ราคาก็จะสูงขึ้นไปอีก.......... Native ยังสามารถสะบัดเปิดใบมีดได้ด้วยนะครับ แต่ผู้ใช้มีดต้องฝึกฝนสักหน่อยครับ

Salt 1 มีรุ่นนี้รูปร่างหน้าตาเหมือนกัน Endura ครับ แต่ทำจากสแตนเลส H-1 ที่ไม่เกิดสนิม เหมาะกับใช้งานในน้ำ ในทะเล เป็นมีดตกปลา ดำน้ำ หรือจะเอาไว้ติดก้นเป้ก็เหมาะนะครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องสนิม.......... ที่จริงมีรุ่นด้ามสีดำด้วย แต่ใช้งานแบบนี้เวลาตกหล่นแล้วด้ามสีเหลืองจะหาง่ายกว่า

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:07:04 PM »

CRKT

มีดยี่ห้อนี้เป็น Brand อเมริกา แต่ทำในไต้หวันครับ แต่คุณภาพเป็นที่ยอมรับได้ มีดแบบ Liner Lock ของ CRKT แทบทุกรุ่นจะมี LAWKS หรือระบบล็อก Liner ทำให้ไม่ต้องกลัวว่าใบมีดจะพับเก็บโดยไม่ได้ตั้งใจ........... มีดยี่ห้อนี้ส่วนใหญ่ราคาจะอยู่ในเกณฑ์ที่คุณกำหนดด้วยครับ

M16 ออกแบบโดย Kit Carson มีดรุ่นนี้นับเป็นเรือธงของ CRKT ครับ เป็นมีดที่บึกบึน ทนทาน ไว้ใจได้ มีให้เลือก 3 ขนาด คือ M16-12, M16-13 และ M16-14 ต่างกันที่ความยาว 3 นิ้ว, 3.5 นิ้ว และ 4 นิ้วครับ สำหรับ M16-14 ขนาดใหญ่มากใช้ลุยงานหนักได้ทุกประเภทครับ

M21 เป็นพัฒนามาจาก M16 โดยเปลี่ยนใบมีดจากทรงใบมีดญี่ปุ่น (Tanto) มาเป็นใช้ใบมีดของรุ่น M18 ที่เป็นทรงใบหอก (Spear Point) แต่ทำท้องมีดแบบ Recurve ช่วยเกิดประโยชน์ใช้สอยเพิ่มขึ้น

Ryan Model 7 ออกแบบโดย Steve Ryan ใบมีดยาวสามนิ้วครึ่ง เป็นมีดต่อสู้ชั้นเยี่ยม แต่ใช้งานทั่วไปได้ดีด้วย เรื่องความทนทานก็หายห่วงครับ.............. เวลาซื้อระวังด้วยนะครับ มีดรุ่นนี้มีของปลอมทำจากจีนแดงด้วยครับ

มีดของ CRKT ยังมีน่าสนใจอีกหลายรุ่นครับ ลองเดินหาดูครับ ถูกใจรุ่นไหนโพสท์มาถามกันอีกที

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:07:50 PM »

Benchmade

ชื่อเสียงของมีดยี่ห้อนี้คงไม่ต้องพูดถึงครับ........... ระยะหลังนี้ Benchmade ได้เพิ่มสายการผลิตในไต้หวัน ทำให้มีมีดราคาถูก คุณภาพรับได้ออกมาให้พวกเราได้เล่นกันครับ

Pika เป็นเวอร์ชันราคาย่อมเยาของ AFCK มีดที่ทำชื่อเสียงให้ Benchmade มาช้านาน โดยเปลี่ยนระบบล็อกใบมีดจาก Liner Lock มาเป็น Lock Back และเปลี่ยนด้ามจาก G-10 มาเป็น Zytel มีให้เลือก 2 ขนาด ใบมีดยาว 3.5 กับ 3 นิ้ว........... สำหรับ AFCK เป็นมีดที่ผมพกติดตัวมาหลายปีครับ ใบมีดใช้งานได้อเนกประสงค์ ด้ามจับถนัดมือดีมาก.............. ส่วน Pika ผมเคยจับเล่นของเพื่อนดู ให้ความรู้สึกไม่ต่างจาก AFCK มากนักครับ

Ambush ออกแบบโดย Mel Pardue ใบมีดยาว 4 นิ้ว นับเป็นมีดที่มีขนาดใหญ่เล่มหนึ่ง (ขนาดพอๆกับ CRKT M16-14) แต่ก็มีขนาด 3 นิ้วให้เลือก มีดรุ่นนี้ใช้ระบบล็อกแบบ Rolling Lock ซึ่งนับเป็นระบบล็อกที่แข็งแรง ทนทาน เชื่อถือได้สูงสุดในปัจจุบัน (แต่ผมไม่ชอบครับ)............. สำหรับขนาด 3 นิ้ว จำได้ว่ามีมีดก็อปจากจีนนะครับ เวลาซื้อหาก็ระวังไว้หน่อย

Monochrome ออกแบบโดย Steirer Eisen เป็นมีดแบบสแตนเลส Frame Lock ใบมีดยาว 3 นิ้ว ผมยังไม่เคยจับมีดรุ่นนี้ซะที เพราะไม่ค่อยโดนใจ.......... เลยไม่กล้าวิจารณ์ครับ

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:08:32 PM »

Buck

ยี่ห้อนี้มีมีดพับราคาถูกให้เลือกหลายรุ่น มีดทั้งหมดของ Buck ทำในไต้หวัน คุณภาพอยู่ในเกณฑ์ใช้ได้ แต่เนื้องานผมว่ามีดของยี่ห้ออื่นๆข้างต้นที่ทำในไต้หวันเหมือนกันจะดูดีกว่าครับ

Mayo ออกแบบโดย Tom Mayo เล่มนี้มีแบบที่ด้ามทำด้วยไททาเนียม แต่ราคาสูงกว่าที่กำหนดไว้เยอะเลยครับ ก็เหลือรุ่นที่ด้ามทำจากสแตนเลส............. มีดในซีรีย์ Mayo ทั้งหมดเป็นมีดแบบ Frame Lock ที่ได้ชื่อว่าแข็งแรง ทนทายาดครับ

ใบมีดยาว 3.25 นิ้ว ทรง Drop Point ผมเคยเล่นมีดรุ่นนี้อยู่แบบประเดี๋ยวประด๋าว นับเป็นมีดที่สวย น่าสนใจเล่มหนึ่งครับ

ส่วนอีกรุ่นเป็นด้ามอลูมิเนียม ใบมีดทรงเดียวกัน แต่เปลี่ยน Openner จากปุ่มเปิดใบมีด (Stud) มาเป็นแบบรู ซึ่งเปิดใบมีดได้ง่ายกว่า ผมยังว่ารุ่นด้ามอลูมิเนียมสวยกว่าด้วย แต่ด้านความทนทานแล้วจะสู้ด้ามสแตนเลสไม่ได้ครับ แถมแบบนี้ยังราคาแพงกว่าด้ามสแตนเลสอยู่เล็กน้อยด้วย

Buck Strider Tarani รุ่นนี้เป็นหนึ่งในมีดที่ผมชื่นชอบครับ เป็นการนำมีด SNG ของ Strider ที่ราคาสองหมื่นกว่าบาท มาผลิตให้ราคาต่ำลง Buck Strider Tarani จะมีรุ่นราคาถูก กับรุ่นราคาแพงนะครับ รุ่นราคาแพงใบมีดจะผลิตจากสแตนเลส ATS-34 และชุบแข็งโดย Paul Boss เจ้าพ่อวงการชุบแข็ง ส่วนรุ่นราคาถูกจะใช้สแตนเลส 420HC ครับ

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:09:07 PM »

Cold Steel

มีดยี่ห้อนี้กำลังดังเลย จากข่าวหญิงวิกลจริตเอามีดไปไล่แทงเด็กนักเรียน............ มีด Cold Steel ขึ้นชื่อเรื่องความคม และความทนทานมากครับ.............. แต่ขอแนะนำว่าร้านแถววังบูรพาที่หญิงวิกลจริตไปซื้อน่ะ ราคาค่อนข้างวิกลนะครับ Grin

Voyager เป็นรุ่นที่สร้างชื่อให้กับ Cold Steel รุ่นหนึ่งครับ มีให้เลือกหลายขนาดตั้งแต่ 6 นิ้ว ซึ่งนับเป็นมีดพับที่ใหญ่ที่สุดในโลกรุ่นหนึ่งทีเดียว ไปจนถึงขนาด 3 นิ้ว มีใบมีดให้เลือก 2 แบบคือ ทรงใบมีดญี่ปุ่น (Tanto) และทรง Drop Point มีดรุ่นนี้มีน้ำหนักเบา และทนทานมากครับ

มีดรุ่น Voyager นี้ยังได้รับความไว้วางใจเลือกให้เป็นมีดที่ใช้อย่างเป็นทางการของ Gunsite Training Center อีกด้วย ทาง Cold Steel จึงได้ออกรุ่น Voyager Gunsite มาเป็นพิเศษ โดยมี 2 รุ่น Gunsite I ใบมีดยาว 4 นิ้ว และ Gunsite II ใบมีดยาว 3 นิ้วครับ

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:09:51 PM »

หมายเหตุ
* สำหรับมีดใบกว้างอย่าง Model 7 และ M21 อาจไม่เหมาะที่จะใช้งานในชีวิตประจำวัน เช่น ตัดซองจดหมาย ถุงขนม ฯลฯ แต่ใช้สามารถเป็นมีด Camp สำหรับทำกับข้าว, หั่นหมู เนื้อ ได้ดีกว่าครับ
* มีดใบหยัก (Serrated) เหมาะจะใช้สำหรับตัดเชือก เข็มขัดนิรภัย หรือวัสดุที่มีลักษณะเดียวกันนี้ดีกว่ามีดใบเรียบ แต่ก็จะทำให้มีดขาดความอเนกประสงค์ไป คือ ใช้ตัด หั่น เหลา ได้ไม่ดีเท่าที่ควร

อันที่จริงแล้วยังมีมีดอีกหลายรุ่น หลายยี่ห้อที่อยู่ในช่วงราคานี้ แต่ผมไม่ได้พูดถึง เพราะลืมไปบ้าง หรือบางเล่มก็ไม่แน่ใจเรื่องราคาครับ................ ใครนึกถึงเล่มไหนได้ช่วยเพิ่มเติมข้อมูลด้วยนะครับ

ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:15:05 PM »

สวยจังครับ คุณเอ็ม Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:16:56 PM »

อันที่จริงผมลืมมีดห้อยคอไปครับ.............. นับเป็นมีดราคาถูก ส่วนใหญ่ราคาจะไม่เกิน 1500 บาท และเป็นมีดที่พกติดตัวง่าย แข็งแรงทนทาน ดูแลง่ายอีกด้วย ไว้จะรวบรวมเรื่องของมีดห้อยคอมาให้อ่านกันอีกทีครับ

SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:22:00 PM »

ผมชอบกระทู้นี้มากครับ.....ขอให้คงไว้ครับเพื่อความหลากหลาย.... หลงรัก

คุณ เอ็ม  ครับคุณได้ให้ความรู้ด้านมีดดีมากครับ  เวปมีดผมก็เคยไปครับแต่ใช้งานไม่คุ้นเคยครับ...ไม่เหมือนที่นี่ครับ

ผมเป็นมือไหม่เพิ่งสนใจมีดครับ อยากเริ่มต้นที่มีดที่ไม่แพงนักราคาสักไม่เกิน  2 K ครับ

เอาที่ไว้ใจได้ พกติดตัวได้ตลอด.....
แข็งแรงทนทาน  ดูแลรักษาง่าย เอนกประสงค์....
ไบมีด สัก  3 นิ้วขึ้น ..ใบเป็นเหล็กปลอดสนิม...
ถ้าเป็นใบกึ่งหยัก  50/50 กับใบเรียบก็ดีครับ...
แนะนำด้วยครับ...แหล่งที่สามารถสั่งซื้อ...ที่น่าไว้ใจครับ... หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:42:23 PM »

คุณ SDH2th
ถ้าเป็นไปได้เพิ่มงบเป็น 3 หรือ 3.5K จะหามีดดีๆได้เยอะกว่าครับ........... มีดดีๆในความหมายของผม คือ มีดที่ทำจากวัสดุที่ไว้ใจได้ ฝีมือการผลิตดี มีความสวยงาม และสร้างความภาคภูมิใจให้เจ้าของได้ด้วยครับ

สำหรับมีดใบกึ่งหยัก ก็อย่างที่บอกไปแล้วว่าใช้งานดีสำหรับตัดเชือกอะไรทำนองนี้ แต่หั่นพริก เหลาดินสอ ปลอกมะม่วงไม่ดีนะครับ เลือกให้แน่ใจว่าเราใช้มีดสำหรับงานประเภทไหนมากกว่ากัน

ร้านขายมีดที่ไว้ใจได้ก็มีหลายแห่ง แยกตามสถานที่ตั้ง ดังนี้ครับ

วังบูรพา ก็มีร้าน หนึ่ง Gun & Guy กับร้านเฮียตัง
จตุจักร มีร้านพี่แดง รัสเซีย, ร้านธงชาติ และร้านลายแทง (ลุงอู๊ด) - ทั้งสามร้านบอกว่าเป็นสมาชิก Thaiblades จะมีส่วนลดครับ
แฟชั่นไอแลนด์ ร้าน Jungle ชั้น 3 บริเวณหน้าโรงหนัง ร้านนี้มีดหน้าร้านน้อยไปหน่อย แต่ก็พอมีให้เลือกชม
เอ็มโพเรียม ร้าน Pro Camp Fis ร้านนี้ขายแต่มีดดี ราคาค่อนข้างสูง เจ้าของร้านเป็นผู้มีความรู้เกี่ยวกับมีด และศิลปะการใช้มีดเป็นอย่างดีท่านหนึ่ง
ในอินเตอร์เน็ท Market Place ของ Thaiblades.com เป็นตัวแทนจำหน่ายมีด Spyderco, Chris Reeve และ Strider

ร้านทั้งหมดเชื่อถือไว้ใจได้ครับ แต่เรื่องราคาก็ต้องว่ากันไปตามความสนิทสนม และความหล่อด้วย Grin ลองเดินดูก่อนมั้ยครับว่าเล่มไหนน่าสนใจ แล้ว Post มาคุยกันอีกที

แต่ถ้าจะให้ผมเลือกให้เดี๋ยวนี้ ถ้าไม่เน้นป้องกันตัว น่าเก็บ Spyderco Centofante II ครับ.......... เล่มนี้อีกไม่นานน่าจะกลายเป็นของสะสม ผมก็กะว่าจะหามาเก็บไว้สักเล่มเหมือนกัน

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:47:07 PM »

Cheesyขอบคุณคุณเอ็มมากครับ ได้ระดับอาจารย์มาตั้งกระทู้ทำให้คลายข้อข้องใจและเป็นแนวทางในการซื้อมีดพกไว้ประจำกายได้ดีเลยครับ
เรียนถามคุณเอ็ม
1. Spyderco Centofante III ไม่ทราบว่าในเมืองไทยมีใคสั่งเข้ามาบ้างหรือเปล่าครับ
2. เนื้อเหล็ก CPMS30V แตกต่างจาก VG10 มากหรือไม่ครับ ผมสังเกตุเห็น Spyderco ที่ผลิตใน Japan ส่นมากจะเป็น VG10

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2005, 02:53:20 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 03:06:24 PM »

Centofante III เคยเห็นมีขายที่ร้าน Gun & Guy กับร้านลายแทงครับ

CMP S30V นับเป็นสแตนเลสที่ดีที่สุดสำหรับทำมีดพับในปัจจุบัน เทคโนโลยีที่ใช้ในการผลิตเหล็กตัวนี้ถือได้ว่าทันสมัยสุดๆ ส่งผลให้เหล็กมีความแข็ง ทำเป็นมีดแล้วให้ความคมได้สูงมาก สามารถรักษาความคมได้นาน และกันสนิมได้ดี แต่ยังไม่เคยพบว่ามีใครนำไปใช้ทำมีดที่ใบยาวเกินกว่า 5 นิ้วเลยครับ ส่วน VG-10 มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับ 440C และ AUS-8 ครับ............. มีดของ Spyderco ที่ใช้ S30V จะผลิตใน USA เท่านั้น ส่วนที่ผลิตในญี่ปุ่นจะใช้ VG-10 และที่ผลิตในไต้หวันจะใช้ AUS-8 ครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 03:24:07 PM »

ตัวนี้ น่าใช้ หรือเปล่าครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 04:09:56 PM »

อ่านเสร็จกิเลศขึ้นอีกแล้ว
อยากได้หมดเลยทำไงดี
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์