๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:19:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนขนาด .22 LR ไม่เหมาะสำหรับใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินจริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 13547 ครั้ง)
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 11:55:12 AM »

อ่านเจออีกเหมือนเคยครับ
ปืนขนาด .22 LR ไม่เหมาะสำหรับใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเนื่องจากกระสุนขนาด .22 LR ด้านง่ายมาก
พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกคิดอย่างไรครับ

พออ่านเจอคิดถึงคุณพ่อเลยครับ ท่านมี .22 ของ S&W ประมาณ 3 - 4" รมดำ ไม่ทราบว่ารุ่นอะไรครับเรียกไม่ถูก กระสุนอีก 2 กล่อง นับถึงวันนี้ก็ประมาณ 15 ปีเห็นจะได้ ยังอยู่เหมือนเดิม และนานขนาดนั้นกระสุนจะด้านป่าวครับ ท่านใดทราบว่ารุ่นใดชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
werasaK1972
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 12:56:21 PM »

นั่นนะสิ  ใครมีประสบการณ็ช่วยแนะนำที คนมี .22lrจะได้อุ่นใจผมเองก็มีอยู่ 1 กระบอกเป็นปืนยาวเอาไว้ยิงปลา-ยิงนกธรรมดา
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 01:22:05 PM »

ถ้าว่ากันตามทฤษดีก็น่าจะจริงครับ เพราะกระสุนชนวนริมมีอายุการเก็บได้น้อยกว่าชนวนกลาง และถ้าใช้เพื่อป้องกันตัวก็ดูเหมือนว่าอานุภาพจะน้อยไปหน่อยทั้งอำนาจหยุดยั้งและอำนาจสังหาร แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัวเลยนี่ผมว่ากระสุน .22 นี่ถ้าพกเพื่อป้องกันตัวแบบยิงถอยๆก็โอเคนะครับ เพื่อนผมหลายคนก็เลือกพกขนาด .22 ครับ เค้าบอกว่าไม่ได้เอาให้ถึงตาย มีเรื่องจวนตัวจริงๆก็ยิงแล้ววิ่ง และไม่ต้องเสียเวลาขึ้นโรงขึ้นศาลครับ แต่ที่ต้องระวังคือเปลี่ยนลูกติดปืนทุกครึ่งปีครับ Cheesy

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 01:26:26 PM »

กระสุน .22 ยิงแล้วก็มีคนตาย แยะนะครับ  เรื่องแบบนี้ มันอยู่ที่ว่า ยิงแล้ว ตำแหน่งของกระสุน โดนที่ตรงไหน  มากกว่าครับ  อย่าคิดอะไรมากเลยครับ  อย่างน้อยก็ยังดีกว่า หมัดลุ้น ๆ ไม่เจ็บตัว มีแต่เจ็บใจ   อาศัยว่า หมั่นเปลี่ยนกระสุน บ่อย ๆ สักเดือนละครั้งก็ได้ ถ้าพกพาบ่อย 
เรื่องกระสุน ที่เก็บไว้นาน ๆ ก็อาจจะมีบ้างครับ ที่จะอ่อนแรงไปบ้าง อันนี้ อยู่ที่การเก็บรักษามากกว่าครับ  ถ้ามันนานมาก ก็เอาไว้ยิงเล่นยิงทิ้งไป หาที่ใหม่ ๆ มาติดปืน เพื่อความมั่นใจ  ตัวอย่าง ผมมี ลูกวินที่เป็นกล่องดำ อายุกระสุน ก็ไม่น้อย ไม่ต่ำกว่า 8 ปี มีอ๊อกไซด์ จับที่หัวกระสุน บางนัด ก็ยังยิงได้ดี ลูกเยลโล่ว์เจ๊กเกีต ที่ท้ายกระสุน ตีตราผึ้ง อายุ กระสุนก็ไม่ด้อยไปกว่ากัน ก็ยังเสียงดังฟังชัด  หรือ .22 MAG วินหัวรู อายุเกิน 10 ปี อ๊อกไซด์จับ แทบทุกนัด ก็ยังยิงได้แสบหู  อาศัยว่า ลูก .22 ราคาไม่แพงมาก ก็เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ สบายใจดีครับ.....
เดี๋ยว ลองฟังความคิดเห็นท่านอื่นครับ ..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 01:30:33 PM »

หากเก็บไว้นาน กระสุน .22 ด้านง่ายกว่าชนวนกลางจริงๆครับ ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับว่าเก็บยังไงด้วย แต่กระสุน .22 ก็ราคาไม่สูง ซื้อเปลี่ยนทุกครึ่งปี หรือหนึ่งปีก็ช่วยลดปัญหาได้ครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
P&J
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 01:56:15 PM »

.22 ยิงง่าย ทำกลุ่มได้ดี
ยิงให้โดนหัวสิครับ รับรองนัดเดียวจอด  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:10:08 PM »

ขึ้นชื่อว่าปืนถ้าลองยิงขู่สักนัด คนทีได้ยินก็ต้องกลัวเป็นธรรมดา ใช้ดูแลทรัพย์สินได้ครับ Cheesy Cheesy Cheesy

แต่ถ้าจะให้ดีในระยะหวังผล ควรเล็งที่ลำตัวเพราะเป็นเป้าใหญ่ก่อนครับ แล้วค่อยที่หัวครับ Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:13:03 PM »

ตอนไปขอป3 กำนันที่เซ็นต์ชื่อรับรองความประพฤติพูดด้วยน้ำเสียงฃลังๆว่า
อย่าดูถูก.22
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:22:43 PM »

ผมใช้ .22 ป้องกันตัวครับ
เพราะปืนมันเบา  แต่ตอนนี้ ใช้ .25 แล้วเพราะเล็กกว่า  Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:25:47 PM »

ผมใช้ .22 ป้องกันตัวครับ
เพราะปืนมันเบา แต่ตอนนี้ ใช้ .25 แล้วเพราะเล็กกว่า Grin

อยากใช้ .25 มั่งจัง  :Smiley

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:34:14 PM »

พี่M เตรียมเงินแล้วเจอกันที่ พระราม 2 ครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:35:44 PM »

ในความคิดของผม ผมมองว่าจะมีปืนขนาดใดก็ตาม สามารถใช้เพื่อป้องกันชีวิตตัวเองและครอบครัวได้ทั้งนั้นแหละครับ  ส่วนที่บอกว่าไม่เหมาะนั้น ผมคิดว่าเรามีตัวเลือกขนาดอื่นที่ดีกว่าก็เท่านั้นเอง หากไม่มีขนาดอื่นนอกจากขนาด .22lr คุณก็สามารถใช้ปืนขนาด .22lr เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้ครับ มีปืนนะมันอุ่นใจครับ ดีกว่าไม่มีอะไรเลย .22lr เห็นว่าลูกเล็ก ๆ แบบนั้นนะครับยิงถูก รับรองไม่เหลือไม่เจ็บก็ต้องตายครับ  แต่เนื่องจากว่าบางคนมีขนาดอื่น ๆ อยู่ เลยคิดว่าขนาด .22lr ไม่เหมาะสำหรับใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน อันนี้ผมไม่เห็นด้วยเป็นอย่างยิง ให้คุณคิดง่าย ๆ ว่า  หากคุณมี .22 lr ยิงแล้วโดนเป้าหมาย กับคุณมี 9มม. หรือ 11มม. ยิงไม่โดนเป้าหมาย คุณเป็นคนยิงคุณจะเลือกเอาข้อไหน  หรือบางคนก็คิดว่าลูกขนาด .22lr จะด้านง่าย ผมว่าลูกขนาดใดหากเก็บรักษาไม่ดีก็มีสิทธิ์ด้านได้ทั้งนั้นแหละครับ เมื่อเราทราบว่าลูก .22lr จะด้านง่าย เราก็ซื้อกระสุนมาเปลี่ยนใหม่เรื่อย ๆ ก็ได้นี่ครับ อันที่จริงกระสุนขนาด .22lr หากเก็บรักษาดีพอสามารถอยู่ได้เป็นสิบปีครับ 

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:46:15 PM »

ตอนไปขอป3 กำนันที่เซ็นต์ชื่อรับรองความประพฤติพูดด้วยน้ำเสียงฃลังๆว่า
อย่าดูถูก.22

ไม่งั้นปืนยาวจะใช้ลูก .22 หรอ ถ้าไม่ดี คงเลิกใช้กันหมดแล้ว ทุกขนาดมีจุดประสงค์การใช้งานที่ต่างกันครับ อยู่ที่คนใช้ด้วย

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
nawin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:52:49 PM »

in the USA, more people died from small bullets like .22, .25, .32 than 9mm, 10mm, 11mm, .357, .44 combined.

Nawin
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:54:21 PM »

เก็บกระสุนดีให้พ้นจากความร้อน ความชื้น   ระวังน้ำมันที่ใช้เช็ดปืนอย่าปล่อยให้เยิ้มจนเกินไป  ก็ไม่มีปัญหาครับ
ยิ่งถ้าเป็นลูกหัวเคลือบทองแดงที่เม้มปลอกแน่นๆ ลองจับบิดแล้วไม่สั่นคลอนก็เพิ่มความมั่นใจได้อีกเยอะครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์